[Hỏi] Thắc mắc chút về cổ phần .

dangphuong

Xe buýt
Chào các bác ạ .
Em đang có thắc mắc nhỏ mong các bác box Chứng khoán giải đáp dùm em .

Chuyện là thế này ,
Hiện tại em đang đứng tên gần 70tr tiền cổ phần của [FONT=Tahoma, Arial, sans-serif]Công ty Cổ Phần Vật Liệu Xây Dựng Bưu Điện[/FONT] ( 51% vốn nhà nước , công ty thuộc vnpt )
Số cổ phần này trước là của phụ mẫu em làm việc ở công ty nên mua theo đợt bán cho nhân viên , nhưng cụ mất năm 2007 nên thủ tục là phải chuyển nhượng lại tên em cho công ty dễ quản lý .
Giá lúc mua cách đây chắc cũng chục năm rồi là 10k vnd / 1 cổ

Tình hình hiện tại là công ty làm ăn bết bát ( chắc cũng có tý cơ cấu ) nên hàng năm trả cổ tức rất chậm và nói thật là chẳng đáng là bao .
70tr mà năm 2010 em nhận được 2tr lẻ mấy chục tiền cổ tức .
các năm trước thì 5 ~ 6tr gì đấy , tất nhiên là thua xa ngân hàng .
Mấy năm trước thì còn tặc lưỡi bảo kệ chứ giờ cũng có nhiều nhu cầu mà tự dưng tiền của mình nó cứ chết dí ở đấy nghĩ cũng tức .
Gia đình em có ý muốn rút cổ phần ra , hoặc bán lại cho công ty . Nhưng hỏi một số người quen của phụ mẫu em làm ở đó thì bảo :

" Bây giờ có chấp nhận bán lỗ một nửa cũng không ai mua , và không có người mua nên cũng chẳng làm thế nào rút tiền ra được . Mà mất thì cũng chẳng mất được vì nó là công ty nhà nước "

Đoạn trên là nguyên văn lời cán bộ công ty mà nhà em hỏi .

Vậy em cũng không có hiểu biết nhiều về lĩnh vực chứng cổ này nên đành vác lên đây hỏi các cụ xem có biện pháp nào giúp nhà em rút được tiền ra không . Ít nhiều gì cũng được .

Em xin vote các cụ nhiệt tình , ( em cũng xin khai thật là trong forum nhà mình em cũng chỉ đáng tuổi con cháu của khối cụ . nên có gì không phải mong các cụ cứ chửi bới gạch đá thoải mái cho em tiến bộ :D )
Em nói thẳng tên công ty ra cụ nào quen biết gì cũng cứ chém thoải mái đừng ngại nhé :D
Thanks các cụ trước .

Chỉnh sửa bởi quản trị viên:

dangphuong

Xe buýt
ơ , không cụ nào giúp nhà cháu ạ :((
Các cụ vào xem rồi lại im lặng đi ra hết :((

bes

Xe lăn
ơ , không cụ nào giúp nhà cháu ạ :((
Các cụ vào xem rồi lại im lặng đi ra hết :((
Thứ nhất : Việc post bài dùng chữ đậm toàn bài là vi phạm quy định, chỉ nên nhấn mạnh ở 1 số từ, số câu quan trọng.
Thứ hai : Bác hỏi thì cũng từ từ, mới có 20' đã toắng lên đòi có câu trả lời sao?

Thd

[Tịch thu bằng lái]
Có nhiều người như cụ, không có chế tài nào để bắt doanh nghiệp phải mua lại cổ phiếu của cụ đâu, cụ bị kẹp chim rồi, để đấy chờ thời thôi.

Almighty

Xe tải
" Bây giờ có chấp nhận bán lỗ một nửa cũng không ai mua , và không có người mua nên cũng chẳng làm thế nào rút tiền ra được . Mà mất thì cũng chẳng mất được vì nó là công ty nhà nước "

[/B]
E rằng anh cán bộ của Công ty nói đúng trừ phần đen đen

Bank6688

Xe buýt
Người ta trả lời đúng mà cụ. May là công ty đó còn thoi thóp, chứ như 1 số công ty khác thì cụ mắt sạch rồi ợ.

tranhainam

Xe điện
mang giấy tờ qua chú xem thế nào rồi chú tư vấn cho nhé.

Nói thật nhé, chú cũng 0 nhiều tuổi lắm đâu, ngoài 20 một tí thôi

bes

Xe lăn

Simba

Xe tải
Quả này bác chủ thớt mất tiền rồi, chấp nhận thôi, mua cổ phiếu như đánh bạc, nhất lại là dòng OTC, rổ giá chẳng biết đằng nào mà lần.

Thichtat

Xe tăng
Các cụ xê ra, vụ này phải để em tư vấn:

Có một cách cụ có thể đòi tiền (nhưng công ty có tiền trả cụ hay không cháu chệu nhé :D): Theo quy định của luật doanh nghiệp 2005, nếu cụ không đồng tình với bất kỳ nội dung nào trong các vấn đề thuộc thẩm quyền của Đại hội đồng cổ đông mà Hội đồng quản trị vẫn quyết theo ý họ, không theo ý cụ thì cụ có quyền yêu cầu công ty mua lại cổ phần của mình, cái nè luật roài, nhưg như cháu nói ở trển công ty nó có xèng mua không thì cháu ứ biết hehe

Almighty

Xe tải
Nó đấy, ti đêk gì. Nhìn mặt HĐQT hãm hãm là, không phát triển được :))
Cụ dìm hàng nhé b-(, người ta cứ rao lên đây, biết đâu có nhóm nào đang gom để thâu tóm doanh nghiệp thì sao. Có cổ phiếu dở hơi hơn nhiều mà vẫn có người mua. Nó mà bán 51% là em nghiên cứu đấy [-O<

bes

Xe lăn

Có một cách cụ có thể đòi tiền (nhưng công ty có tiền trả cụ hay không cháu chệu nhé :D): Theo quy định của luật doanh nghiệp 2005, nếu cụ không đồng tình với bất kỳ nội dung nào trong các vấn đề thuộc thẩm quyền của Đại hội đồng cổ đông mà Hội đồng quản trị vẫn quyết theo ý họ, không theo ý cụ thì cụ có quyền yêu cầu công ty mua lại cổ phần của mình, cái nè luật roài, nhưg như cháu nói ở trển công ty nó có xèng mua không thì cháu ứ biết hehe
Luật gì ạ ? Cụ quên mất cái tỉ lệ % à, họ đẻ ra cái Đại cổ đông để làm gì, ủy quyền họp HĐQT làm gì?
Không đồng ý là việc của cụ, chiểu theo số đông mà làm, đó là nguyên tắc ạ.

tranhainam

Xe điện

cụ này xê ra, mình đang có nhu cầu gặp bạn chủ thớt, ngoài việc tư vấn còn làm quen nữa chứ, cứ nói hết trên này thì còn gì nữa

bes

Xe lăn
Chào các bác ạ .
Em đang có thắc mắc nhỏ mong các bác box Chứng khoán giải đáp dùm em .

Chuyện là thế này ,
Hiện tại em đang đứng tên gần 70tr tiền cổ phần của [FONT=Tahoma, Arial, sans-serif]Công ty Cổ Phần Vật Liệu Xây Dựng Bưu Điện[/FONT] ( 51% vốn nhà nước , công ty thuộc vnpt )
Số cổ phần này trước là của phụ mẫu em làm việc ở công ty nên mua theo đợt bán cho nhân viên , nhưng cụ mất năm 2007 nên thủ tục là phải chuyển nhượng lại tên em cho công ty dễ quản lý .
Giá lúc mua cách đây chắc cũng chục năm rồi là 10k vnd / 1 cổ

Tình hình hiện tại là công ty làm ăn bết bát ( chắc cũng có tý cơ cấu ) nên hàng năm trả cổ tức rất chậm và nói thật là chẳng đáng là bao .
70tr mà năm 2010 em nhận được 2tr lẻ mấy chục tiền cổ tức .
các năm trước thì 5 ~ 6tr gì đấy , tất nhiên là thua xa ngân hàng .
Mấy năm trước thì còn tặc lưỡi bảo kệ chứ giờ cũng có nhiều nhu cầu mà tự dưng tiền của mình nó cứ chết dí ở đấy nghĩ cũng tức .
Gia đình em có ý muốn rút cổ phần ra , hoặc bán lại cho công ty . Nhưng hỏi một số người quen của phụ mẫu em làm ở đó thì bảo :

Đoạn trên là nguyên văn lời cán bộ công ty mà nhà em hỏi .

Vậy em cũng không có hiểu biết nhiều về lĩnh vực chứng cổ này nên đành vác lên đây hỏi các cụ xem có biện pháp nào giúp nhà em rút được tiền ra không . Ít nhiều gì cũng được .

Em xin vote các cụ nhiệt tình , ( em cũng xin khai thật là trong forum nhà mình em cũng chỉ đáng tuổi con cháu của khối cụ . nên có gì không phải mong các cụ cứ chửi bới gạch đá thoải mái cho em tiến bộ :D )
Em nói thẳng tên công ty ra cụ nào quen biết gì cũng cứ chém thoải mái đừng ngại nhé :D
Thanks các cụ trước .

Thôi để em trả lời cho cụ nhé :

Cái cty cụ hỏi nó chính là mã PMT ở trên sàn UPCOM, chính thức lên sàn ngày 22/7/2010.
http://cafef.vn/upcom/PMT-cong-ty-co-phan-vat-lieu-buu-dien.chn

CTCP Vật liệu Bưu điện (MCK: PMT)
CTCP Vật liệu Bưu điện có tiền thân là Nhà máy Vật liệu Bưu điện, chính thức hoạt động theo mô hình CTCP từ ngày 04/01/2005, với số vốn điều lệ ban đầu là 12,8 tỷ đồng. Hiện tại Công ty có mức VĐL là 50 tỷ đồng, Trong đó Tập đoàn Bưu chính Viễn thông Việt Nam nắm giữ 49,8% tổng số vốn cổ phần.

Ngành nghề kinh doanh chính của Công ty bao gồm: Sản xuất các loại cáp, dây thông tin và vật liệu chuyên ngành Bưu chính viễn thông; Sản xuất các sản phẩm dân dụng; Kinh doanh xuất khẩu, nhập khẩu vật tư, thiết bị chuyên ngành bưu chính viễn thông... Sản phầm cáp sợi quang là sản phẩm mới của Dự án đầu tư Nhà máy Dây và Cáp Tiên Sơn - Chi nhánh tỉnh Bắc Ninh đi vào hoạt động từ năm 2009, là sản phẩm đem lại tỷ trọng doanh thu cao trong tổng doanh thu của Công ty (năm 2009 chiếm 47,06%, 3 tháng đầu năm 2010 chiếm 53,32%). Tiếp đến là doanh thu từ cáp thông tin và các sản phẩm khác.

Trong thời gian tới, Công ty tập trung hoàn thành dự án nhà máy Dây và Cáp Tiên Sơn vì đây là dự án được xác định là trọng yếu của Công ty với tổng vốn đầu tư khoảng 70 tỷ đồng, năng lực sản xuất 200.000 km sợi/năm. Sản phẩm cáp sợi quang của dự án sẽ được khai thác và cung cấp ra thị trường ngoài ngành như ngành Điện lực, ngành Đường sắt, ngành Xây lắp, ngành Hàng hải.
Bản chất UPCOM là cổ phiếu OTC nên 1 số mã có giao dịch kém, thậm chí mất thanh khoản và rất buồn là PMT là 1 trong số đó.
Em theo dõi thời gian đầu có giao dịch chút chút, đỉnh cao ngày 10/8/2010 được 52.500 cổ phiếu, sau đó đến ngày 25/10/2010 được 28.000 cổ phiếu, lác đác được 1 vài nghìn/ngày. Khoảng 1 năm gần đây hầu như không có giao dịch, dăm bảy ngày khớp được vài trăm CP (mất thanh khoản trầm trọng)
Tin mừng, giá tham chiếu của ngày hôm nay vẫn là 7.900đ, không đến nỗi nữa mệnh giá như cụ gì nói trên kia đâu.
Cụ có 10K, cứ kiên trì bán sàn vài tháng là hết. Muốn giao dịch được thì xin mời gặp cụ Tranhainam để mở tài khoản online.

Cũng định khuyên cụ giữ lại, vì bán đi bây giờ cũng chỉ được vài chục triệu, tuy nhiên 1 cty có VĐL 50 tỷ mà đặt ra lợi nhuận sau thuế 3 tỷ thì mới chỉ bằng 6%, thua rất xa so với việc mang tiền đi gửi tiết kiệm. Nếu khó bán quá, cụ vứt đáy tủ và quên nó đi, biết đâu có 1 ngày nó lên tận 15, hoặc không thì để đến tận đời con cụ nó hưởng. Túm lại nên quên nó đi.

Có 1 giải pháp là cứ nhắn ở phòng Kế Toán hay các phòng ban ở đó là muốn bán 1 cục 10K giá thỏa thuận, biết đâu cụ nào đó ở cty có nhã hứng mua lại.
Thế cụ nhé, cần hỏi thêm thì PM cho em.

tranhainam

Xe điện
Giám đốc đầu tiên là Trần Công Từ, tức Từ Trần.
thế thì công ty 0 phát triển được rồi, chán nhỉ.

dangphuong

Xe buýt
Thứ nhất : Việc post bài dùng chữ đậm toàn bài là vi phạm quy định, chỉ nên nhấn mạnh ở 1 số từ, số câu quan trọng.
Thứ hai : Bác hỏi thì cũng từ từ, mới có 20' đã toắng lên đòi có câu trả lời sao?
Dạ . e, mở thớt lần đầu mong bác Bes bỏ quá :P Thanks bác đã nhắc nhở
em cũng post được hơn 1 ngày thấy nó cứ chìm dần nên đành hét lên 1 cái cho các bác thấy . :D

http://www.pcm.com.vn/index.html

có phải công ty này 0 em, thấy cũng ngon và to đấy chứ
Dạ cái vỏ nó thế thôi bác ạ, cái hệ thống lãnh đạo dễ đến hơn chục năm nay rồi ạ .

Biết là nếu mình nói cứng lên thì họ sẽ phải xem xét nhưng vì dù sao cũng một thời làm cùng phụ mãu em , sứt mẻ tình cảm cũng ngại lắm ạ , rồi lại bảo con cháu nó mất dạy :(
Thôi để em trả lời cho cụ nhé :

Cái cty cụ hỏi nó chính là mã PMT ở trên sàn UPCOM, chính thức lên sàn ngày 22/7/2010.
http://cafef.vn/upcom/PMT-cong-ty-co-phan-vat-lieu-buu-dien.chn

Bản chất UPCOM là cổ phiếu OTC nên 1 số mã có giao dịch kém, thậm chí mất thanh khoản và rất buồn là PMT là 1 trong số đó.
Em theo dõi thời gian đầu có giao dịch chút chút, đỉnh cao ngày 10/8/2010 được 52.500 cổ phiếu, sau đó đến ngày 25/10/2010 được 28.000 cổ phiếu, lác đác được 1 vài nghìn/ngày. Khoảng 1 năm gần đây hầu như không có giao dịch, dăm bảy ngày khớp được vài trăm CP (mất thanh khoản trầm trọng)
Tin mừng, giá tham chiếu của ngày hôm nay vẫn là 7.900đ, không đến nỗi nữa mệnh giá như cụ gì nói trên kia đâu.
Cụ có 10K, cứ kiên trì bán sàn vài tháng là hết. Muốn giao dịch được thì xin mời gặp cụ Tranhainam để mở tài khoản online.

Cũng định khuyên cụ giữ lại, vì bán đi bây giờ cũng chỉ được vài chục triệu, tuy nhiên 1 cty có VĐL 50 tỷ mà đặt ra lợi nhuận sau thuế 3 tỷ thì mới chỉ bằng 6%, thua rất xa so với việc mang tiền đi gửi tiết kiệm. Nếu khó bán quá, cụ vứt đáy tủ và quên nó đi, biết đâu có 1 ngày nó lên tận 15, hoặc không thì để đến tận đời con cụ nó hưởng. Túm lại nên quên nó đi.

Có 1 giải pháp là cứ nhắn ở phòng Kế Toán hay các phòng ban ở đó là muốn bán 1 cục 10K giá thỏa thuận, biết đâu cụ nào đó ở cty có nhã hứng mua lại.
Thế cụ nhé, cần hỏi thêm thì PM cho em.
Nhờ bác Bes mà em biết công ty nó đã lên sàn , bác phân tích hay quá .
Em cũng hy vọng nó nhúc nhích tý lên giá nhưng chắc lúc đấy em chết già mất , chẳng qua em nhớ ra là vì đợt vàng nó nhảy như cào cào châu chấu , mình có vài chục triệu nằm chết dí cũng bí bách ạ

cụ này xê ra, mình đang có nhu cầu gặp bạn chủ thớt, ngoài việc tư vấn còn làm quen nữa chứ, cứ nói hết trên này thì còn gì nữa
Thanks các bác nhiệt tình tư vấn giúp em . em mới đi đc vài km trên forum mà bác đã muốn làm quen rồi , để em lượn tý đã :P

Chỉnh sửa cuối:

anz2000

Xe hơi

Ở đâu ra cái kiểu này thế bác??? Đọc luật thì cũng phải hiểu tình huống áp dụng thế nào chứ!

anz2000

Xe hơi
Bác Bes tư vấn chuẩn đấy. Cho bác thêm 1 Tip nữa nhé:
Bây giở phí giao dịch trên Upcom vẫn là 0, nên nếu nó ko có giao dịch thì bán cứ đặt mua và đặt bán đúng với khối lượng và giá của mình, bằng 2 tài khoản của bác (có thể dùng tên người khác, tùy!). Nhưng kiểm chú môi giới nào thạo nghề và nhanh tay nhanh mắt 1 tí. Rồi tự làm giao dịch vài ngày, biết đâu có chú nào thò 1 chân vào đặt mua, lúc đó bác bán bằng mọi giá và khối lượng mà họ đặt mua. Thế là bác thoát nợ.. hehhe

Chỉnh sửa cuối: