[Hỏi] Thắc mắc chút về cổ phần .

bes

Xe lăn
Bác Bes tư vấn chuẩn đấy. Cho bác thêm 1 Tip nữa nhé:
Bây giở phí giao dịch trên Upcom vẫn là 0, nên nếu nó ko có giao dịch thì bán cứ đặt mua và đặt bán đúng với khối lượng và giá của mình, bằng 2 tài khoản của bác (có thể dùng tên người khác, tùy!). Nhưng kiểm chú môi giới nào thạo nghề và nhanh tay nhanh mắt 1 tí. Rồi tự làm giao dịch vài ngày, biết đâu có chú nào thò 1 chân vào đặt mua, lúc đó bác bán bằng mọi giá và khối lượng mà họ đặt mua. Thế là bác thoát nợ.. hehhe
:P :P :P

Em còn kẹp 1 con đới, bác giúp em đi. Em từng đưa nó lên 66 và nó lại rơi về 0.2, bác thử xem nó là con nào

dangphuong

Xe buýt
Các bác đúng dân chứng khoán pro có khác ,
Em xin vote các bác tẹt ga :D

dangphuong

Xe buýt
ơ các bác ơi .

em vừa ngồi ngâm kỹ cái link cafevn của bác bes .

Cái PMT kia không phải công ty em đang nói ạ .
nó cũng tên viết tắt là PMC
Tên công ty trên sàn bác bes đưa là : Công ty cổ phần Vật liệu Bưu điện - http://www.pmc.vn/Web/Default.aspx?lang=vi-VN
Tên công ty nhà em cầm là :Công ty cổ phần vật liệu xây dựng bưu điện - http://www.pcm.com.vn/ttcd_dlct.html

Thế nghĩa là em và các bác đều nhầm cả :( khổ thế đấy
rõ ràng là 2 công ty khác nhau cho dù nó cùng 1 mẹ vnpt ,

bes

Xe lăn
ơ các bác ơi .

em vừa ngồi ngâm kỹ cái link cafevn của bác bes .

Cái PMT kia không phải công ty em đang nói ạ .
nó cũng tên viết tắt là PMC
Tên công ty trên sàn bác bes đưa là : Công ty cổ phần Vật liệu Bưu điện - http://www.pmc.vn/Web/Default.aspx?lang=vi-VN
Tên công ty nhà em cầm là :Công ty cổ phần vật liệu xây dựng bưu điện - http://www.pcm.com.vn/ttcd_dlct.html

Thế nghĩa là em và các bác đều nhầm cả :( khổ thế đấy
rõ ràng là 2 công ty khác nhau cho dù nó cùng 1 mẹ vnpt ,

ôi mẹ ơi, chơi thế này thì ngang mua VTV vì ngỡ là là cổ phiếu của Đài Truyền Hình :((
Tên thì gần giống nhau, viết tắt thì lộn nhau, ông PCM, ông PMC :((

tranhainam

Xe điện
Ở đâu ra cái kiểu này thế bác??? Đọc luật thì cũng phải hiểu tình huống áp dụng thế nào chứ!
thế cụ có nắm rõ luật 0 đấy
theo em biết thì cụ thichtat làm bên tư vấn tài chính doanh nghiệp đới

Thichtat

Xe tăng
Luật gì ạ ? Cụ quên mất cái tỉ lệ % à, họ đẻ ra cái Đại cổ đông để làm gì, ủy quyền họp HĐQT làm gì?
Không đồng ý là việc của cụ, chiểu theo số đông mà làm, đó là nguyên tắc ạ.
Hôm nay mới vào thấy các cụ ném đá ghê quá. Cháu trả lời cụ Bes nhá, 1. Luật doanh nghiệp 2005; 2. Vụ tỷ lệ thì để biểu quyết thông qua các vấn đề nói chung, chú nào không thuận vưỡn có quyền yêu cầu công ty mua lại nhá. 3. Đại hội để làm gì cụ cũng biết hỏi cháu làm gì, ra đại hội người ta quy định tỷ lệ để đảm bảo mục tiêu chung vẫn thực hiện được, tuy nhiên có những vấn đề không dung hòa được thì họ được quyền không là cổ đông của công ty đó nữa (cụ tham khảo Điều 90 Luật DN 2005). Tuy nhiên việc thực thi quyền cổ đông ấy ở Vịt ta như nào thì cụ nhìn tổng thể Vịt ngan cụ hiểu rồi, cho nên cháu mới nói ở trên là có cách để bán, còn thực hiện được hay không thì cháu không chắc mà :)

cụ này xê ra, mình đang có nhu cầu gặp bạn chủ thớt, ngoài việc tư vấn còn làm quen nữa chứ, cứ nói hết trên này thì còn gì nữa
Thế thì phải gọi cháu ra tư vấn cùng nhá :D

Ở đâu ra cái kiểu này thế bác??? Đọc luật thì cũng phải hiểu tình huống áp dụng thế nào chứ!
Cụ đọc Luật chưa mà cụ chém cháu như đúng rồi thế?

Chỉnh sửa cuối:

dangphuong

Xe buýt
Xin phép các bác cho em up lên chút nữa .

Chả là hôm trước em mới được thông tin lại rằng từ phía công ty PMC ( em nói ở đầu topic )
hiện nay công ty đã cho cán bộ công nhân viên nghỉ việc không lương , ai có khả năng cứ đi tìm việc khác , Công ty chỉ còn hoạt động cầm chừng với vài người trong ban lãnh đạo . :(

Em thắc mắc rằng , rõ ràng nó vẫn 1 nửa của " nhà nước " nhưng hiện tại đã ngắc ngoải thế này thì liệu cái ngày nó ra đi hẳn có tính bằng tháng ko ạ ?
Chả lẽ " mẹ " nó là VNPT lại đứng nhìn công ty con của mình chết đơn giản thế ạ . :-??

Rồi còn việc giải quyết cổ phần cho các nhân viên đang nắm giữ thì sao ạ ? Dù sao thì em vẫn còn tí liên quan trong này :(

Almighty

Xe tải
Xin phép các bác cho em up lên chút nữa .

Chả là hôm trước em mới được thông tin lại rằng từ phía công ty PMC ( em nói ở đầu topic )
hiện nay công ty đã cho cán bộ công nhân viên nghỉ việc không lương , ai có khả năng cứ đi tìm việc khác , Công ty chỉ còn hoạt động cầm chừng với vài người trong ban lãnh đạo . :(

Em thắc mắc rằng , rõ ràng nó vẫn 1 nửa của " nhà nước " nhưng hiện tại đã ngắc ngoải thế này thì liệu cái ngày nó ra đi hẳn có tính bằng tháng ko ạ ?
Chả lẽ " mẹ " nó là VNPT lại đứng nhìn công ty con của mình chết đơn giản thế ạ . :-??

Rồi còn việc giải quyết cổ phần cho các nhân viên đang nắm giữ thì sao ạ ? Dù sao thì em vẫn còn tí liên quan trong này :(
Quan điểm cho rằng công ty nhà nước không chết được là lạc hậu rồi, chỉ có điều an ủi là tài sản đất cát của Cty có vẻ hoành tránh, nhìn trụ sở thì biết, cụ có thể được chia tý ty nếu Công ty phá sản.

Almighty

Xe tải
Cụ nên lên gặp lãnh đạo Cty, hỏi về tình hình tài chính và phương hướng hoạt động của Cty trong thời gian tới. Từ đó cụ có thể kết luận là nếu Cty giải tán chia ra thì mình còn được bao nhiêu.

dangphuong

Xe buýt
Quan điểm cho rằng công ty nhà nước không chết được là lạc hậu rồi, chỉ có điều an ủi là tài sản đất cát của Cty có vẻ hoành tránh, nhìn trụ sở thì biết, cụ có thể được chia tý ty nếu Công ty phá sản.
Dạ vâng
em cảm ơn bác đã chia sẻ ,
Thôi thì em cũng xác định là mất cả rồi ạ , Đất trụ sở hình như nó được cho thuê 8-}
Giờ may lắm thì lấy lại được khoản 1/10 số tiền em bỏ vào đấy :(

Hoa Mộc Trắng

Xe điện
Website
hoamoctrang1.multiply.com
Chia sẻ với chủ Thread. Đọc Thread của mợ em lại lên cơn đau tim ồi=((. Cách đây mấy năm em cũng theo bạn theo bè a dua chơi chứng khoán. Cũng OTC mới đau, mà như mợ là còn ít đấy, riêng em làm 1 nhát hơn 300tr cổ phiếu của Công ty cổ phần xi măng Mai Sơn(lúc mua nghe PR là xi măng này sản xuất ra để cung cấp cho thủy điện Sơn La). Mua vì niềm tin là chính Mợ à, toàn là chỗ chị em bạn bè giới thiệu (có cả Sếp của em nữa). Ai dè đến bây giờ chả biết nó phá sản hay chưa? Mấy năm đầu còn thấy thông báo họp đại hội cổ đông, 2 - 3 năm nay chả thấy có tin tức gì nữa. Gọi điện thoại lên Công ty hỏi thì nhân viên ở đó bảo không được phép trả lời mà gọi điện cho lãnh đạo thì không chịu nghe máy. Vậy là 1 đống tiền của em giờ chỉ vẻn vẹn là 1 tờ giấy, bỏ thì thương mà vương thì tội. Mợ tính xem hơn 300tr của em cách đây 5 năm qui ra vàng thì nó là bao nhiêu? Ôi, bài học này đau đớn quá!:((:((

P/s: Nhân đây em cũng xin hỏi các Cụ cao kiến: Trường hợp góp vốn cổ phần của em giờ muốn rút vốn ra liệu có hy vọng gì không ạ? Tks Cụ nào quan tâm và giúp đỡ, em xin hậu tạ ~o) với rượu vodka nhiệt tình ợ.
Thông tin về nó đây ạ: http://cienco1.com/dvtv/chitiet/42/Cong_ty_Co_phan_xi_mang_Mai_Son.html
http://www.cand.com.vn/vi-vn/khcn/2008/4/102629.cand

Chỉnh sửa cuối:

Almighty

Xe tải
P/s: Nhân đây em cũng xin hỏi các Cụ cao kiến: Trường hợp góp vốn cổ phần của em giờ muốn rút vốn ra liệu có hy vọng gì không ạ? Tks Cụ nào quan tâm và giúp đỡ, em xin hậu tạ ~o) với rượu vodka nhiệt tình ợ.
Thông tin về nó đây ạ: http://cienco1.com/dvtv/chitiet/42/Cong_ty_Co_phan_xi_mang_Mai_Son.html
http://www.cand.com.vn/vi-vn/khcn/2008/4/102629.cand
Đây là những ca khó chữa, không có cao kiến gì =((. Ủng hộ các cụ truy vấn Công ty đến nơi đến chốn; luật pháp có đủ, chỉ chờ người vận dụng và thi hành.

Hoa Mộc Trắng

Xe điện
Website
hoamoctrang1.multiply.com
Đây là những ca khó chữa, không có cao kiến gì =((. Ủng hộ các cụ truy vấn Công ty đến nơi đến chốn; luật pháp có đủ, chỉ chờ người vận dụng và thi hành.
Tks Cụ đã chia sẻ. Với trường hợp của em thì phải làm gì và cách thức như nào ạ:-?? Em chỉ mong còn nước còn tát thôi.

CIB

Xe điện
Cháu trước kia dính quả ck Thiên việt, như ôm cục nợ, mấy năm vất xó chả ngó ngàng gì, tự nhiên hôm trước lại có thông báo trả cổ tức 15% mới biết cty này vẫn còn, he he

dht

Xe điện
Các cụ xê ra, vụ này phải để em tư vấn:

Có một cách cụ có thể đòi tiền (nhưng công ty có tiền trả cụ hay không cháu chệu nhé :D): Theo quy định của luật doanh nghiệp 2005, nếu cụ không đồng tình với bất kỳ nội dung nào trong các vấn đề thuộc thẩm quyền của Đại hội đồng cổ đông mà Hội đồng quản trị vẫn quyết theo ý họ, không theo ý cụ thì cụ có quyền yêu cầu công ty mua lại cổ phần của mình, cái nè luật roài, nhưg như cháu nói ở trển công ty nó có xèng mua không thì cháu ứ biết hehe
Cụ nói phải, cổ đông nhỏ lúc nào cũng có quyền bán. Còn có mua hay không là quyền của công ty. Luật không bắt công ty phải mua :D

hoangtunghn

Xe đạp
em khuyên cụ nên để góc tủ
công ty vốn NN như vậy nó cũng không phá sản đc đâu
1-2 năm nó vượng lại cụ đem ra bán lại đc 1 khoản
h bán rẻ cũng chẳng ai mua,mà có bán đc cũng chẳng đáng bao nhiêu cụ ạ

Chỉnh sửa cuối:

khongaisat

Xe tải
Cái công ty của chủ thớt em không lạ gì, công ty này đầu tư cái nào chết cái đấy, ngay cả cái trụ sở của nó ở QL32, sân ngập nước đến hàng tháng trời còn không có tiền mà sửa. Trước kia thì còn có mảng sản xuất ống nhựa bưu điện mầu vàng để bán, giờ thị trường ra ống nhựa xoắn, nên máy móc nằm im luôn. Đi qua cơ quan đấy, hầu như chẳng thấy ai làm việc cả. Không biết cái cơ sở sản xuất bên Đông Anh chuyên sản xuất về cột điện bê tông li tâm làm ăn thế nào. Người nhà em trước cũng làm trong đấy, ôm một mớ giờ không biết làm gì với nó cả.