Hỏi thủ tục đổi bằng lái B2 sang bằng nhựa

ltrphuc

Xe tăng
Chào các cụ.
Số là em hôm vừa rồi nghe được nguồn thông tin nhà nước đã bắt buộc phải đổi bằng lái ô tô B2 sang loại bằng mới dạng thẻ nhựa trước 31/12/2014. Em thấy cái quy định này vô lý và tốn kém, mất công quá vì như em bằng vừa mới lấy cuối năm 2011 :(
Nhưng thôi đã là quy định bắt buộc thì phải làm vậy.
Các cụ cho em hỏi thủ tục làm cái này thế nào, cần những hồ sơ gì, làm ở đâu và thời gian làm mất bao lâu, và lúc có bằng mới mới thu lại bằng cũ hay thu luôn lúc nộp hồ sơ (nếu thu luôn lúc nộp hồ sơ thì mình đi xe bằng cái gì ạ :-B)
Với có cụ nào làm dịch vụ cái này không thì ới em với, vì em đi làm toàn giờ hành chính không đi đâu được ạ 3:-O
Em cảm ơn các cụ nhiều

bipboemlaxichlo

Xe điện
Chào các cụ.
Số là em hôm vừa rồi nghe được nguồn thông tin nhà nước đã bắt buộc phải đổi bằng lái ô tô B2 sang loại bằng mới dạng thẻ nhựa trước 31/12/2014. Em thấy cái quy định này vô lý và tốn kém, mất công quá vì như em bằng vừa mới lấy cuối năm 2011 :(
Nhưng thôi đã là quy định bắt buộc thì phải làm vậy.
Các cụ cho em hỏi thủ tục làm cái này thế nào, cần những hồ sơ gì, làm ở đâu và thời gian làm mất bao lâu, và lúc có bằng mới mới thu lại bằng cũ hay thu luôn lúc nộp hồ sơ (nếu thu luôn lúc nộp hồ sơ thì mình đi xe bằng cái gì ạ :-B)
Với có cụ nào làm dịch vụ cái này không thì ới em với, vì em đi làm toàn giờ hành chính không đi đâu được ạ 3:-O
Em cảm ơn các cụ nhiều
cụ đợi thông tư 38 ra xem cụ thể lịch trình chuyển đổi ntn đã nhé, và cụ yên tâm nếu được đổi GPLX mới thì cụ vẫn hoàn toàn sử dụng GPLX bản cũ trong thời gian chuyển đổi, chỉ khi có GPLX bản mới thì cụ mới phải nộp GPLX bản cũ để tiến hành hủy.
p/s: GPLX của cụ còn tuơng đối mới nên em chưa dám chắc có đổi được ngay ko nữa ý, cơ bản thì quy định là như thế , nhưng trước mắt chỉ áp dụng với các loại GPLX 4b có giới hạn năm sắp đến hạn đổi trước nên cụ cứ từ từ đừng vội

ltrphuc

Xe tăng
cụ đợi thông tư 38 ra xem cụ thể lịch trình chuyển đổi ntn đã nhé, và cụ yên tâm nếu được đổi GPLX mới thì cụ vẫn hoàn toàn sử dụng GPLX bản cũ trong thời gian chuyển đổi, chỉ khi có GPLX bản mới thì cụ mới phải nộp GPLX bản cũ để tiến hành hủy.
p/s: GPLX của cụ còn tuơng đối mới nên em chưa dám chắc có đổi được ngay ko nữa ý, cơ bản thì quy định là như thế , nhưng trước mắt chỉ áp dụng với các loại GPLX 4b có giới hạn năm sắp đến hạn đổi trước nên cụ cứ từ từ đừng vội
vâng thông tư 38 thì ra rồi 01/03 là chính thức có hiệu lực nên em cũng rậm rạp hỏi trước các cụ thông tin như trên. Bằng của em có hiệu lực đến 2021 mà giờ phải đổi mới thì mất công quá nhưng em xem thông tư 38 nó quy định bằng 4b Phải đổi sang bằng PET trước 31/12/2014 mà không thấy nói phân biệt thời hạn còn hiệu lực của bằng lại gì cả, không biết từ giờ đến 01/03 có điều chỉnh gì không nữa.
Kính cụ ly rượu nhạt ạ

bipboemlaxichlo

Xe điện
vâng thông tư 38 thì ra rồi 01/03 là chính thức có hiệu lực nên em cũng rậm rạp hỏi trước các cụ thông tin như trên. Bằng của em có hiệu lực đến 2021 mà giờ phải đổi mới thì mất công quá nhưng em xem thông tư 38 nó quy định bằng 4b Phải đổi sang bằng PET trước 31/12/2014 mà không thấy nói phân biệt thời hạn còn hiệu lực của bằng lại gì cả, không biết từ giờ đến 01/03 có điều chỉnh gì không nữa.
Kính cụ ly rượu nhạt ạ
cái đỏ đỏ ấy nó mới đang ko rõ ràng đối với những GPLX bản giấy được cấp phép tronng thời hạn 10 năm đấy cụ ạ, nên cụ cứ từ từ đã

ltrphuc

Xe tăng
vâng em hóng theo dõi đợi ngày có hướng dẫn cụ thể vậy ạ

Lexus 717

Xe điện
Giờ đổi bằng cũng mất việc phết đấy. Lại xếp hàng chầu chực rồi lại cò vạc và tiêu cực.

pumpeo

Xe hơi
bằng nhựa có nhét vừa ví không các bác

cuacua

Xe đạp
Của em cũng sang năm là hết hạn rồi, cũng đang hóng cái này để đổi bằng nhựa nhét cho vừa túi .

Gia_Khanh

Xe điện
Bộ Gt bắt đổi hết nhưng CA thì chưa có chế tài xử phạt đối với ng vẫn dùng bằng cũ nên kệ nó, cứ dùng tiếp

ltrphuc

Xe tăng
Bộ Gt bắt đổi hết nhưng CA thì chưa có chế tài xử phạt đối với ng vẫn dùng bằng cũ nên kệ nó, cứ dùng tiếp
chỉ sợ khi đó các anh xxx sẽ vin vào là bằng của mình không còn hiệu lực vì chưa đổi sang bằng PET, khi đó có bằng cũng như không nên nó cho mình tội điều khiển phương tiện khi không có GPLX thì toi cụ ạ

Yakumo

Xe tải
Bây giờ thi = là đc cấp = pet hả các củ

thienphuc

Xe điện
hôm trước em khám ở tràng an 15 phút
vào sở em đi sớm trước 8h nên em xếp thứ 1 vào xin cái số tt rồi chìa hs cũ bằng cmt rồi chụp ảnh xong đi về mất chưa đến 5 phút từ khi nhận số tt
hôm đi lấy em đến buổi sáng k lấy đc giấy chỉ ghi trả bằng từ chiều ngày hẹn nên em đã phản ánh rồi nếu chỉ trả buổi chiều thì nên thêm chữ "chỉ trả" chiều ngày ...
lôn ruột nhất sáng đến nó bảo em xếp hàng chờ 30' chả có ma nào thò mặt ra thì em mới đi hỏi và đc trả lời k đọc giấy à chiều .. em mới nói giấy nghi chiều ngày xxx nhưng mấy ngày sau tôi mới đến thì phải xong rồi chứ ? chúng nó bảo cứ xếp hàng nếu cán bộ đến buổi sáng thì trả tức là buổi sáng cbộ k đến đành đi về .chiều nhân dân đến lấy bằng đông ùn cả đống lấy cực lâu
em thấy nếu cán bộ đó bận công tác khác thì nên để cán bộ khác đảm nhiệm và đông quá thì phải tăng cường ng làm chứ k thể để dân đi lại mãi đc em đã viết góp ý mà chả biết có đến tai lãnh đạo k hay vẫn quen cửa quyền hành dân là niềm vui
lúc nộp tiền em có đưa 1 tờ 50k 4 tờ 10k và 1 số tiền 5k mới mà bị mắng các cụ ạh em bị vặn vẹo tiền kiểu gì đây em mới akay em nói luôn thế chị xem hộ tôi có đủ tiền k thì mụ ta bảo đủ nhưng vẫn nói cố toàn tiền lẻ em mới bảo thế có phải tiền do nhà nước việt nam phát hành hay tiền giả thì cán bộ đó mới k nói nữa hay cán bộ đó đếm ngoại tệ quen rồi nên k muốn đếm tiền việt nam nữa

Chỉnh sửa cuối:

thang_vbard

Xe hơi
Bác nào có thông tin cho em hỏi kỹ về cái vụ khám sức khỏe với. hôm nay em ra sanit paul thì được hướng dẫn là hết hơn 300k với khám đủ các thủ tục như thử máu, siêu âm, x quang và phải chờ đến 4h chiều mới trả kết quả.
Có đúng phải khám nhiều thứ thế không hả các bác!?

ltrphuc

Xe tăng
Bác nào có thông tin cho em hỏi kỹ về cái vụ khám sức khỏe với. hôm nay em ra sanit paul thì được hướng dẫn là hết hơn 300k với khám đủ các thủ tục như thử máu, siêu âm, x quang và phải chờ đến 4h chiều mới trả kết quả.
cụ quen biết ai trong bệnh viện thì nhờ xin cho được chả cần đến khám luôn, chỉ cần đưa ảnh. còn không thì cụ nhờ dịch vụ các cụ trên này sẽ lấy luôn giấy khám sức khỏe cho cụ, chỉ vài chục k 1 tờ. Em ko nhầm thì ở cổng bệnh viện cũng có đội ngũ làm dịch vụ này, nhớ nói rõ là khám sk để làm bằng lái ô tô và hỏi giá trước

honda_cub79

Xe lăn
Làm gì mà hết nhiều tiền thế cụ, kể cả cụ mua giấy khám sức khỏe cũng chả hết nhiều như thế.

dutoan

Xe buýt
Em hỏi gà tí, các cụ thông cảm: Bằng giấy của em mới cấp tháng 1 năm 2013 giờ đổi sang bằng nhựa em lại phải đi khám sức khỏe lại à?

Các giấy tờ khác gồm những gì? Và quan trong nhất là ra có được đổi ngay không hay lại điệp khúc đông lắm hôm khác đến?

Audioto

Xe tăng
Em vừa khám ở Tràng An hôm qua, hết 120k và nửa giờ thôi

thienphuc

Xe điện
Em hỏi gà tí, các cụ thông cảm: Bằng giấy của em mới cấp tháng 1 năm 2013 giờ đổi sang bằng nhựa em lại phải đi khám sức khỏe lại à?

Các giấy tờ khác gồm những gì? Và quan trong nhất là ra có được đổi ngay không hay lại điệp khúc đông lắm hôm khác đến?

nếu trong 6 tháng thì khỏi khám lại

Em vừa khám ở Tràng An hôm qua, hết 120k và nửa giờ thôi
em vào bảo ngay k có thời gian khám đâu nếu quá 15 phút thì em về luôn nên các bsy bảo chỉ 11 phút thế mà em mất đúng 15 phút từ lúc gửi xe đến lúc lấy xe về

Gaubeo

Xe tăng