[Luật] Hỏi thủ tục ly hôn

Ccicc

Xe đạp
Website
thucpham68.com
Kính các cụ.
Em đag cần giải quyết ly hôn gấp thì ra toà quận bên vện hay bên em hay ra unnd phường nơi đăng ký kết hôn. Thủ tục gồm những gì và nhanh nhất thì bao lâu xong ạ.
Các cụ rành luật dân sự tư vấn giúp em với. Đa tạ các cụ

kieninnova.vn

Xe điện
Website
www.dichvudanganh.net
Kính các cụ.
Em đag cần giải quyết ly hôn gấp thì ra toà quận bên vện hay bên em hay ra unnd phường nơi đăng ký kết hôn. Thủ tục gồm những gì và nhanh nhất thì bao lâu xong ạ.
Các cụ rành luật dân sự tư vấn giúp em với. Đa tạ các cụ
Hồ sơ
1. Sao y cmnd hộ khẩu 2 vợ chồng
2. Đăng ký kết hôn bản gốc
Nơi nộp tòa án quận nơi thường trú
Thuận tình hay đơn phương vậy cụ

Ccicc

Xe đạp
Website
thucpham68.com

hungnp84

Xe đạp
Đơn phương cụ à. Toà quậN theo hộ khẩu của em cụ nhỉ. Cám ơn cụ
Toà án nhân dân quận/ huyện theo hộ khẩu nơi cư trú của bị đơn ạ. Nếu có yếu tố nước ngoài thì là TAND cấp tỉnh/ thành.
Nói chung, cụ cứ xác định trước là ly hôn đơn phương sẽ mất khá nhiều thời gian chứ không nhanh được đâu ạ vì có nhiều thủ tục hơn so với thuận tình ly hôn và cần phải có thời gian để toà xác minh một số điểm trước khi ra quyết định.

Ccicc

Xe đạp
Website
thucpham68.com
Toà án nhân dân quận/ huyện theo hộ khẩu nơi cư trú của bị đơn ạ. Nếu có yếu tố nước ngoài thì là TAND cấp tỉnh/ thành.
Nói chung, cụ cứ xác định trước là ly hôn đơn phương sẽ mất khá nhiều thời gian chứ không nhanh được đâu ạ vì có nhiều thủ tục hơn so với thuận tình ly hôn và cần phải có thời gian để toà xác minh một số điểm trước khi ra quyết định.
Bị đơn tức là bên vện em ý hả cụ, hay bên em

chauchet

Xe tải
cụ tưởng ly hôn mà rễ à lại còn đơn phương nữa chứ. cũng khoai lắm đây

canhluong

Xe máy
ly hôn cũng phức tạp ,

Ccicc

Xe đạp
Website
thucpham68.com

hungnp84

Xe đạp
Bị đơn tức là bên vện em ý hả cụ, hay bên em
Bị đơn là bên vợ cụ ạ. Cụ là người "khởi sự" chuyện ly hôn nên cụ là nguyên đơn ạ.
Theo em thì cụ nên tham khảo ý kiến luật sư thật kỹ lưỡng trước khi tiến hành các thủ tục pháp lý nếu như việc ly hôn có liên quan đến tài sản hoặc con cái. Tốt nhất là nếu cụ thuyết phục được cụ nhà thuận tình ly hôn thì mọi thứ sẽ dễ dàng hơn là đơn phương. Vì thường toà án chỉ giải quyết việc đơn phương ly hôn trong 2 trường hợp điển hình:
1. Chồng hoặc vợ mất tích (có tuyên bố đã mất tích của TAND cấp quận, huyện)
2. Tình trạng hôn nhân trầm trọng (VD: chồng hoặc vợ bị người kia bạo hành về thể xác, tinh thần, ngược đãi, ngoại tình.... đã được bà con hàng xóm, các tổ chức, cơ quan đoàn thể nhắc nhở, hoà giải nhiều lần nhưng không thành công)
Thời gian giải quyết ly hôn đơn phương cũng lâu hơn nhiều so với thuận tình ly hôn (từ 4-6 tháng). Nếu có tranh chấp về tài sản thì thời gian có thể lâu hơn. Trong trường hợp TAND cấp quận, huyện nơi bị đơn cư trú không thể giải quyết được thì sẽ phải tiến hành các thủ tục tố tụng ở cấp cao hơn.
Có gì cần hỏi nữa thì cụ cứ còm-men trên này. Em biết đến đâu sẽ giải đáp đến đó
Kính cụ!

Ccicc

Xe đạp
Website
thucpham68.com
Bị đơn là bên vợ cụ ạ. Cụ là người "khởi sự" chuyện ly hôn nên cụ là nguyên đơn ạ.
Theo em thì cụ nên tham khảo ý kiến luật sư thật kỹ lưỡng trước khi tiến hành các thủ tục pháp lý nếu như việc ly hôn có liên quan đến tài sản hoặc con cái. Tốt nhất là nếu cụ thuyết phục được cụ nhà thuận tình ly hôn thì mọi thứ sẽ dễ dàng hơn là đơn phương. Vì thường toà án chỉ giải quyết việc đơn phương ly hôn trong 2 trường hợp điển hình:
1. Chồng hoặc vợ mất tích (có tuyên bố đã mất tích của TAND cấp quận, huyện)
2. Tình trạng hôn nhân trầm trọng (VD: chồng hoặc vợ bị người kia bạo hành về thể xác, tinh thần, ngược đãi, ngoại tình.... đã được bà con hàng xóm, các tổ chức, cơ quan đoàn thể nhắc nhở, hoà giải nhiều lần nhưng không thành công)
Thời gian giải quyết ly hôn đơn phương cũng lâu hơn nhiều so với thuận tình ly hôn (từ 4-6 tháng). Nếu có tranh chấp về tài sản thì thời gian có thể lâu hơn. Trong trường hợp TAND cấp quận, huyện nơi bị đơn cư trú không thể giải quyết được thì sẽ phải tiến hành các thủ tục tố tụng ở cấp cao hơn.
Có gì cần hỏi nữa thì cụ cứ còm-men trên này. Em biết đến đâu sẽ giải đáp đến đó
Kính cụ!
Tạ ơn cụ thông não, kiểu này chắc em khó đc việc vì lý do chỉ đơn giản ko hoà hợp được, mâu thuẫn từ lời ăn tiếng nói đi lại trong nhà hàng ngày , tài sản thì vô sản thôi vì nhà cửa xe cộ đứng tên ông bà :(

hungnp84

Xe đạp
Tạ ơn cụ thông não, kiểu này chắc em khó đc việc vì lý do chỉ đơn giản ko hoà hợp được, mâu thuẫn từ lời ăn tiếng nói đi lại trong nhà hàng ngày , tài sản thì vô sản thôi vì nhà cửa xe cộ đứng tên ông bà :(
70% các cặp vợ chồng quyết định ly hôn chỉ vì những mâu thuẫn nhỏ nhặt trong đời sống, mưa dầm thấm lâu cuối cùng trở thành mâu thuẫn không thể hàn gắn. Có khi nào 2 cụ cùng con cái thử ra ngoài sống riêng một thời gian xem sao? Theo như cụ viết trên này thì có vẻ vợ chồng cụ cùng con cái đang sống cùng ông bà. Mà em nói thật, sống cùng ông bà thì sẽ khó tránh khỏi va chạm. Thế nên cũng đòi hỏi cả 2 vợ chồng, đặc biệt là người đàn ông phải thật khéo léo nếu không muốn tự đặt mình vào tình trạng "không biết phải bênh ai".
Còn nếu mâu thuẫn hàng ngày xuất phát từ bản thân 2 cụ, không có hoặc có ít liên quan đến ông bà thì em nghĩ là 2 cụ thử ngồi lại với nhau một buổi xem sao? Em cũng đã từng lâm vào hoàn cảnh của cụ vài năm trước đây và bây giờ thì mọi chuyện phải nói là trên cả tuyệt vời. Hồi đó em cũng cứ nghĩ là không thể hàn gắn, nhưng rồi cuối cùng, hoá ra mọi việc chỉ đơn giản là "hạ cái tôi của cả 2 xuống 1 chút", mọi chuyện sẽ ổn thôi.
Ly hôn là biện pháp bất đắc dĩ thôi cụ ạ. Nếu 2 cụ có cháu rồi thì càng nên suy nghĩ lại. Các cụ ly hôn thì sướng cái thân các cụ nhưng bọn nhóc thì sẽ bị ảnh hưởng suốt quãng thời gian còn lại.
Chúc 2 cụ sớm mặn nồng trở lại như xưa :)

idvietnam

Xe đạp
nhiều thủ tục lắm cụ ạ, thôi chọn cách ở với nhau dễ hơn

a925i

Xe hơi
cuj thử đặt hoàn cảnh cụ lấy vợ có con riêng rồi cụ có coi như con đẻ cụ không ạ ( cái này có nhưng hiếm quá cụ ah ,cụ là bố đẻ cụ còn ra đi dc thì ...) . nếu cụ quyết định thì bọn nhóc sẽ trong trường hợp e vd đó . cụ nên suy nghĩ lại cái gì có thể bỏ qua dc thì bỏ qua trừ trường hợp nặng nề quá cụ ah .
ps :nói có j hơi quá cụ bỏ qua nhé

nếu có con bổ sung thêm giấy khai sinh của con nưa

aliviss

Xe hơi
E thấy ở vn còn tổ chức hoà giải mấy lần ý cứ như bên tung của lại hay kết hôn hay ly hôn ra chỉ cần đăng ký là xong, kết hôn thì nó cấp cho cái sổ nhỏ như quyển hộ chiếu có mã vạch ly hôn thì ra đó đăng ký xong nó huỷ cái sổ thế là trên hệ thống thành độc thân luôn đỡ phức tạp (e xem phim thấy thế :))

Ganhaque

Xe hơi
Ngoài các thủ tục như các cụ đã tình bày thì có cần phải lên Ba Đình đưa Bác đi cùng không nhỉ

Ccicc

Xe đạp
Website
thucpham68.com
Thanks các cụ, em xin phép off thớt tại đây rồi tuỳ cơ ứng biến, liệu cơm gắp mắm ạh