[Funland] Hồi ức về quãng đời không thể nào quên ở Hongkong

New_Carens

Xe điện
Chào mừng cụ trở lại(b).

gialinh_nguyễn

Xe buýt
Xin lỗi cụ chủ e có mấy lời ạ!
Em chỉ comm duy nhất lần này và hy vọng các kụ đọc được thì đừng comm nữa ợ!
Đành rằng nó là xã hội ảo nhg các kụ hình như đ.éo đọc lời tựa của kụ chủ mà chỉ câu comm hay sao ý!
1. Chỉ nên đọc và cảm nhận thôi ạ!
2. Sau khi cụ chủ kết thúc phần tự chuyện thì bắt đầu các kụ chém như thế nó mới xôm ợ!

Vulq71

Xe container
Trại Argyle Street trước kia là 1 trại lính, được chia làm 5 buồng, mỗi buồng chứa được khoảng 500 người. Để các cụ dễ tưởng tượng, hình dáng của các buồng đó hình vòm giống như cái nhà hangar của sân bay, bên trong kê các tấm gỗ ván để sát nền nhà. Bên trong mỗi buồng có 1 tivi, 2 buồng tắm công cộng cho nam và nữ. Giữa 2 buồng là dãy nhà toilet, sân phơi quần áo, trước buồng là một khoảng sân. Cả trại có trường học, nhà y tế, văn phòng.... Xung quanh trại được ngăn cách với bên ngoài bằng hàng rào sắt với dây kẽm gai cùng các bốt gác của cảnh sát.
Ngày nhập trại, mỗi người được phát các vật dụng cần thiết như: quần áo ( giống như quần áo hàng đống ở nhà ), chậu nhựa, ca nhựa, bát, thìa, chăn, dép, khăn mặt, bàn chải đánh răng, thậm chí mỗi người còn được 1 bộ bài tây để giải trí...
Em được phân về buồng 3, số thuyền 432, số thẻ 654 ( giống như số tù vậy ).
Hàng ngày, mỗi người mang thẻ ra xếp hàng lĩnh 3 bữa ăn, sáng có bánh mỳ và sữa tươi, trưa và chiều thì có cơm và thức ăn thay đổi theo ngày. Một tuần được lĩnh 3 quả cam, giấy vệ sinh, xà phòng, khăn mặt, thuốc lá ( chỉ phát thuốc lá cho những người trên 21 tuổi không phân biệt nam, nữ). Trẻ em được đi học, ai có nhu cầu khám bệnh được đáp ứng đầy đủ, nói chung cuộc sống tạm ổn.
Bức ảnh đầu tiên em được chụp ở đất Hong Kong gửi về cho gia đình

ps: ảnh chụp dưới trường học của trại Argyle Street

Chỉnh sửa cuối:

huyleck

Xe điện
Đợi phần tiếp của cụ ^^

Vulq71

Xe container
Xin lỗi cụ chủ e có mấy lời ạ!
Em chỉ comm duy nhất lần này và hy vọng các kụ đọc được thì đừng comm nữa ợ!
Đành rằng nó là xã hội ảo nhg các kụ hình như đ.éo đọc lời tựa của kụ chủ mà chỉ câu comm hay sao ý!
1. Chỉ nên đọc và cảm nhận thôi ạ!
2. Sau khi cụ chủ kết thúc phần tự chuyện thì bắt đầu các kụ chém như thế nó mới xôm ợ!
Các cụ hiểu sai ý em rồi ạ, rất vui nếu các cụ vào cùng bình luận hoặc nói lên cảm xúc của mình. Thớt trước em bỏ bởi lẽ có nhiều cụ lên các diễn đàn hoặc trang mạng khác copy các bài cùng chủ đề rồi paste lại làm loãng thớt của em, làm ảnh hưởng đến cái sự đọc và cảm nhận của các cụ. Hơn nữa bởi hầu hết các cụ copy, paste đấy không biết rằng các bài viết đấy đều thêm mắm thêm muối nên khác xa cái sự thật mà em đã từng trải qua, toàn những truyện mà em đọc nghe cứ như tiểu thuyết Quỳnh Dao ạ.

Vulq71

Xe container
Tivi thì có 2 kênh tiếng tàu và 2 kênh tiếng Anh, trong đó có 1 kênh ATV và 1 kênh TVB mà các cụ ở nhà mình hay xem phim bộ đấy ạ, phát 24/24 luôn.
Thực lòng mà nói, cuộc sống ở trại cấm HK em đánh giá còn phức tạp hơn cuộc sống trong tù ở VN mình bởi lẽ môi trường tù chỉ có dân anh chị với nhau, còn ở đây thì đủ hết: trí thức có, lưu manh, đầu trộm đuôi cướp có, dở dở ương ương cũng có, nói chung là đủ hết.
Vào trại một thời gian ngắn đã bắt đầu xảy ra vài vụ đánh nhau, đâm chém, tranh giành số má. Các cụ nghĩ mà xem, con người ta trong hoàn cảnh bị giam hãm, tù túng nên tâm tính có lẽ cũng cục cằn hơn bình thường. Bản thân em có lần vì va chạm trong lúc lấy cơm cũng nổi điên đánh nhau, bị cảnh sát ( bên này gọi là a Sề vì có lẽ xuất phát từ chữ sir trong tiếng Anh ) bắt nhưng do vi phạm lần đầu nên được tha về buồng.
Xin phép các cụ giờ đã muộn, em đi ngủ mai còn cày cuốc kiếm ăn, hôm sau sẽ post tiếp hầu các cụ. Cám ơn các cụ đã quam tâm bài viết của em.

Chỉnh sửa cuối:

carcafe

Xe tải
Em đợi phần tiếp theo.

motorista

Xe tải
Cô bạn học cùng em hồi nhỏ cũng v biên sang Hk và lại phải quay về đấy . Hồi kí của cụ 71 hay quá ,thank cụ.

caisua

Xe lăn
Ủa, đã 20 năm vẫn chưa thoát khỏi kiếp cày cuốc kiếm ăn qua ngày hay sao, biết thế này em chả vượt nữa

Gà Rượu

Xe buýt
Xin phép cụ chủ em oánh dấu để dọc tiếp ợ

Sau đó họ phát cho một số nhu yếu phẩm cần thiết như khăn mặt, xà phòng, bàn chải đánh răng .v.v. với 1 cái phiếu để hàng ngày lên lĩnh đồ ăn
........
Tiêu chuẩn mỗi người mỗi ngày 1 hộp sữa đặc, 1 hộp cá, 1 hộp đậu Hà lan, 1 gói bánh quy

Bên trong mỗi buồng có 1 tivi, 2 buồng tắm công cộng cho nam và nữ

Những năm bao cấp cực kỳ khó khăn đói kém thì đó chính là thiên đường mà bao người bất chấp mạng sống của mình, đánh đu với số phận nhao ra biển để vượt biên đấy các cụ ạ.
Không biết các cụ 7x đời đầu và 6x ngày ấy dư lào chứ bản thân em sau năm 1975 muốn uống tí sữa Thống Nhất hay sữa Ông Thọ thì... mẹ phải đẻ em bé đấy :((

Chỉnh sửa cuối:

trangvuduc

Xe buýt
Hóng thớt này của cụ rồi đấy.

TRANGDC

Xe tăng
Bác này táo bón nặng quá :-w

Xe bọ xít

Xe container
Cụ kể tiếp đi, người thật việc thật phản ánh một thời kỳ lịch sử của xã hội...

anpimpz

Xe máy
Em lót dép hóng cụ kể tiếp ạ. Trước có anh Ngọc chủ tàu Hương Hải, thấy bẩu cũng dân vượt biên, giờ về làm chủ một đội tàu to, làm ăn khá phết...