[Funland] Hồi ức về quãng đời không thể nào quên ở Hongkong

lanph2

Xe buýt
Câu chuyện của Cụ dường như đúng với Hồi ký 1 thời
Cái khổ cái đau, nó cũng sinh ra kỷ niệm.

Thương VN yêu VN lắm!

trọng_nhân

Xe điện
đến ngay bây giờ và ngay lúc này vẫn có rất nhiều người đang muốn đi :))

Dzon

Xe điện
Sao ko có đạo diễn điện ảnh nào vào ngó thớt này nhỉ. E thấy đây là 1 dự án điện ảnh đáng đầu tư đấy.
Nguyên liệu quá ngon, chỉ cần bàn tay nhào bóp có trình độ là có thể đẻ đc tác phẩm để đời.
Hóng tiếp cụ chủ thớt

hungtrinhth

Xe tải
Dài thế nhỉ, em đánh dấu tối đọc sau. :)

melissa

Xe hơi
Website
2way.vn
Nguyên liệu quá ngon, chỉ cần bàn tay nhào bóp có trình độ là có thể đẻ đc tác phẩm để đời.
Hóng tiếp cụ chủ thớt
Thời bao cấp còn thỉnh thoảng có phim liên quan đến đề tài này, từ khi mở cửa đến h , nhà sx và đạo diễn cắm cúi làm phim thị trường, phù hợp thị hiếu. Cụ chủ thớt viết rất khúc triết và có cả tư liệu phong phú, nếu cụ h ở hn thì rất có thể hợp tác để dựng lại thành phim, nếu làm phim mà kêu gọi cổ phần e cung xin góp vì cũng là thế hệ đầu 7x, dù ngày xưa bố mẹ **** viên nên dù muốn cung ko có tư tưởng vượt biên, nhưng bạn bè thì nhiều chuyện vui buồn vì gd lich sử này nên nghe chuyện cụ, cứ thấy nó nao nao lòng,e nghi nhiều ng cũng vó cảm nhận ấy. Nên nếu dựng phim, Pr tốt 1 chút, có khi còn thắng đậm í. Cụ chủ nếu ủng hộ thì cho ý kiến nhé

mocmit

Xe tải
Năm 88 em đang học đại học năm thứ nhất, lớp em có 2 đồng chí cũng xuống Phòng nhảy tàu như cụ chủ nhưng không thoát, đi lần đầu còn quay về học tiếp nhưng đến mấy lần sau không đi được đành bỏ học lên biên giới đánh hàng Táo, bây giờ cũng lận đận. Bọn em họp lớp vẫn nhắn mời nhưng các đồng chí mặc cảm nên chả tham gia bao giờ. Cám ơn cụ chủ đã nhắc lại một thời trai trẻ, rất khó khăn nhưng rất đáng nhớ.

achunter

Xe tải
hóng phần tiếp theo của cụ ......

kodani

Xe tăng
Dậy mà đi hỡi đồng bào ơi

xetai_hn

Xe hơi
Em đánh dấu để theo dõi. Mời cụ chủ thớt 1ly.

Quynhkun

Xe tăng
Cụ chủ thớt nhanh nhanb xuất hiện đi ạ :D

kodani

Xe tăng
Thớt này có khi qua năm 2020 mới kết thúc

Vulq71

Xe container
Lên toà xử lại, quan toà lại hỏi mày có nhận tội ăn cắp chứng minh không? Em lại bảo em không nhận. Thông qua phiên dịch, toà nó bảo mày nhận đi vì ở Hong Kong mày cầm và sử dụng chứng minh của người khác là phạm pháp, mày nhận tao sẽ xử mày mức án nhẹ nhất có thể, ngoài ra toà cũng không xử mày tội trốn trại nữa. Nghe bùi tai, em gật đầu nhận tội. Thế là toà nó xử em 6 tháng tù. Theo pháp luật Hong Kong, em chỉ ở 2/3 số thời gian bị xử nếu không vi phạm kỷ luật ở nhà tù.tính cả 28 ngày chờ xử lại, em chỉ phải ở tù hơn 3 tháng là về.
Chính thức là tù có án, em phải mặc bộ quần áo nâu với số tù 90397 gắn trên ngực thay cho tên bố mẹ đặt. Em được phân về ban của người Hong Kong, hàng ngày sinh hoạt cùng với những tù nhân người Hong Kong. Những người tù đã có án ở đây các buổi sáng đều được đến một công xưởng làm việc. Ở đây có xưởng giặt là, đóng sách, làm vệ sinh, nhổ cỏ trồng cây.v.v. Buổi chiều thì được đi học, chơi bóng chuyền, bóng rổ, bóng đá xen kẽ nhau. Sân bóng chuyền thì chơi trong nhà có sàn gỗ, sân bóng đá thì mặt sân có khi còn đẹp hơn các sân tập của các đội hạng A ở Việt Nam. Buổi tối về buồng, rảnh rỗi chả biết làm gì bọn em thằng thì viết sổ lưu niệm, thằng thì đánh thật bóng đôi giày mình đi.
Em may mắn được phân về xưởng đóng sách, có vị sư phụ già vô cùng tốt và hiền hậu. Sư phụ ngày nào cũng thủ ít kẹo vào phát cho mấy thằng tù. Đến giờ em vẫn nhớ nụ cười hiền từ của sư phụ. Bọn tù ai cũng quý mến ông. Hồi đấy sư phụ đã già lắm rồi, chả biết bây giờ ông như thế nào. Khẩu phần ăn uống thì cũng ổn, ngày ăn 3 bữa, buổi tối lại còn được 1 cốc sữa tươi và 2 lát bánh mỳ mỏng.Trại Pik Uk là trại dành cho các tù nhân dưới 21 tuổi, vì vậy theo quy định bọn em không được phát thuốc lá. Do đó nếu ai bị bắt gặp hút thuốc coi như vi phạm kỷ luật. Thèm thuốc, bọn em phải lén nhặt những đầu mẩu thuốc lá thừa bọn cai tù nó vứt đi rồi mang về buồng phơi khô cuộn lại rồi mang vào góc nhà vệ sinh hút trộm. Để lấy được lửa thì kỳ công lắm, đầu tiên phải bóc đôi những mảnh giấy cho thật mỏng rồi vo tròn áp chặt vào cái bóng đèn trên trần, khi đủ nóng lấy xuống ra sức thổi cho bén lửa rồi châm thuốc.
Ở tù mới thấy dân Hong Kong nó ghét và khinh miệt dân đại lục như thế nào. Nó toàn gọi là bọn chó đại lục. Còn về dân Việt Nam thì chúng nó vừa nể vừa sợ. Nể sợ vì nếu đánh nhau thì Việt Nam là vô đối và sẵn sàng bênh nhau mặc dù không quen biết. Có lần bọn em đang sinh hoạt ở buồng giải trí, đột nhiên chuông báo động kêu ầm ĩ, bọn cai tù chạy rầm rập. Hoá ra chả biết xích mích gì, bên khu án giết người, mấy thằng Việt Nam mài nhọn bàn chải đánh răng đâm mấy thằng cũng án giết người Hong Kong thủng lỗ chỗ. Còn một giai thoại nữa, bọn Hong Kong bảo với em, công nhận bọn Việt Nam mày ăn cắp giỏi, dân HK nó đồn đại là chỉ cần một thằng Việt Nam nó đi ngang qua mày thôi thì mày đã bị nó lấy mất cái áo lót từ lúc nào rồi.

Ở đây, tuy là tù nhưng đi làm cũng có lương. Lương thì không cao và không được nhận tiền mặt mà nó phát cho một cái bảng lương tương đương với một số tiền nhất định, ra căng tin mua đồ thì mua hết bao nhiêu sẽ trừ tiền tương ứng. Tiêu không hết thì lúc ra tù được quy ra tiền mặt. Được cái em ở cùng với dân Hong Kong, được sinh hoạt ăn ở với chúng nó, hơn nữa em lại chịu khó học nên trình tiếng tàu của em chỉ sau một thời gian lên rất nhanh. Em có thể trao đổi nói chuyện với người HK về mọi mặt trong cuộc sống, thậm chí xem tivi, xem phim em cũng hiểu được rất nhiều. Chẳng biết các cụ có tin không, chứ kể cả bây giờ sau 23 năm, nếu các cụ thấy em nói tiếng Quảng Đông sẽ không nghĩ em là người Việt.
Ở đủ 4 tháng, em được ra tù và lại lên xe thùng trở về trại Argyle, về đến trại cấm thì cũng chỉ còn mấy ngày nữa là tết âm lịch.

Chỉnh sửa cuối:

Crazycars

Xe tăng
Lỷ cho Ngổ cái bản full đi! Khó ngủ quá!

levinh05

Xe container
Cám ơn cụ chủ rất nhiều, em đọc vèo cái hết 53 trang, công nhận cụ có năng khiếu viết rất ly kỳ và hấp dẫn. Mong được đọc tiếp từ cụ. Chúc cụ ngủ ngon!

Q.T.A

Xe buýt
Đánh dấu phát nào.