[Funland] Hỏi vấn đề thừa kế đất đai các cụ tổ để lại

VladimirP

Xe tải
Nhà em có mảnh đất ở quê. Mảnh đất này là đất cụ em để cho ông nội em. Ông nội em thì mất mấy chục năm rồi. Ông nội em có 6 người con, 2 trai - bác trai em và bố em, 4 gái - các bác gái, các cô. Giờ các con của ông nội em cũng chỉ còn bố em và một bà cô, năm nay đều đã ngoài 80. Bác trai em có 1 con trai - cháu đích tôn của ông em - anh họ em, và 2 con gái - 2 bà chị họ em. Bố em cũng có 1 con trai là em và 1 con gái - bà chị em. Ông nội em thì mất đã lâu, lúc mất không có di chúc gì. Giờ mảnh đất đó ông bác quá cố của em đã đứng tên trong sổ đỏ - chắc hồi ấy xã hay huyện ở quê làm sai luật, vì ông nội em ko có đi chúc gì. Giờ nhà bác em và nhà em có họp với nhau muốn chia cho các con. (Mảnh đất đó giờ chắc tầm 3, 4 tỷ.) Nhà bác em và nhà em đang tính mấy lựa chọn:
1 - Chia đều cho các con của bác em và các con của bố mẹ em - chia 5.
2 - Chia cho 2 anh em con trai là anh họ em và em.
...

Như em hiểu, theo truyền thống xa xưa thì đất đai ông cha để lại thường chỉ chia cho các con trai, cháu trai... Đàn bà con gái lấy chồng thì theo nhà chồng. Nếu như vậy phương án 2 là hợp lý.
Còn theo phương án 1 thì có vẻ ko đúng truyền thống xa xưa và một bà cô còn sống, con chaus các bà bác, bà cô cũng có thể có ý kiến...

Em muốn hỏi các cụ là thế nào thì hợp lý, hợp tình, hợp truyền thống... Và theo pháp luật thì sẽ phải thế nào, liệu có vấn đề gì không...?

Cảm ơn các cụ.

zaiwaz123

Xe điện
Khôn thế ..............haha.........Ex vợt mãi không hết !
...

Như em hiểu, theo truyền thống xa xưa thì đất đai ông cha để lại thường chỉ chia cho các con trai, cháu trai... Đàn bà con gái lấy chồng thì theo nhà chồng. Nếu như vậy phương án 2 là hợp lý.

NNS

Xe ngựa
Nhà em có mảnh đất ở quê. Mảnh đất này là đất cụ em để cho ông nội em. Ông nội em thì mất mấy chục năm rồi. Ông nội em có 6 người con, 2 trai - bác trai em và bố em, 4 gái - các bác gái, các cô. Giờ các con của ông nội em cũng chỉ còn bố em và một bà cô, năm nay đều đã ngoài 80. Bác trai em có 1 con trai - cháu đích tôn của ông em - anh họ em, và 2 con gái - 2 bà chị họ em. Bố em cũng có 1 con trai là em và 1 con gái - bà chị em. Ông nội em thì mất đã lâu, lúc mất không có di chúc gì. Giờ mảnh đất đó ông bác quá cố của em đã đứng tên trong sổ đỏ - chắc hồi ấy xã hay huyện ở quê làm sai luật, vì ông nội em ko có đi chúc gì. Giờ nhà bác em và nhà em có họp với nhau muốn chia cho các con. (Mảnh đất đó giờ chắc tầm 3, 4 tỷ.) Nhà bác em và nhà em đang tính mấy lựa chọn:
1 - Chia đều cho các con của bác em và các con của bố mẹ em - chia 5.
...

Còn theo phương án 1 thì có vẻ ko đúng truyền thống xa xưa và một bà cô còn sống, con chaus các bà bác, bà cô cũng có thể có ý kiến...

Em muốn hỏi các cụ là thế nào thì hợp lý, hợp tình, hợp truyền thống... Và theo pháp luật thì sẽ phải thế nào, liệu có vấn đề gì không...?

Cảm ơn các cụ.
tài sản của người quá cố ko để lại di chúc thì chia đểu cho hàng thừa kế thứ nhất, tức là 6 người con của ông cụ, trai gái như nhau chứ ko phải là mấy thằng cháu dít tôn với đít nhựa nhé =))

VladimirP

Xe tải
tài sản của người quá cố ko để lại di chúc thì chia đểu cho hàng thừa kế thứ nhất, tức là 6 người con của ông cụ, trai gái như nhau chứ ko phải là mấy thằng cháu dít tôn với đít nhựa nhé =))
Vâng, em cũng hiểu theo luật thì như vậy. Nhưng ko rõ vì lý do gì đó mà bác trai em lại làm đc sổ đỏ và đứng tên. Giờ nhà bác trai em (bác gái còn sống) và nhà em muốn chuyển giao sổ đỏ đó cho các anh chị họ em và chị em em... Em không chắc theo truyền thống thì thế nào và theo pháp luật thì thế nào mới chuẩn...

Jake CNK

Xe buýt
Em hiểu là Tất cả theo luật, truyền thống cũng không ngồi trên luật được

VladimirP

Xe tải
Em cũng ko phải quá ham hố tranh giành gì đâu, muốn hỏi để biết nên thế nào cho hợp tình, hợp lý thôi...

Crazycars

Xe tăng
Cứ coi chưa có sổ thì chia tất. Hàng thừa kế thứ nhất khuyết thì xuống hàng hai.
Thuận anh em thì lại khác.

NNS

Xe ngựa
Em cũng ko phải quá ham hố tranh giành gì đâu, muốn hỏi để biết nên thế nào cho hợp tình, hợp lý thôi...
luật là thế cụ ạ, hàng F1 chết rồi thì mới đem phần thừa kế được hưởng (1/6) chia đểu tiếp cho hàng F2, tức là các cháu, cụ nhé

VladimirP

Xe tải
Em hiểu là Tất cả theo luật, truyền thống cũng không ngồi trên luật được
Giờ theo luật thì cũng ko rõ thế nào. Giờ sổ đỏ đứng tên bác trai quá cố của em... Nhưng hình như hồi ông nội em mất thì ko có đi chúc mà bác em sau đó làm thế nào đó mà làm đc sổ đỏ và đứng tên... Giờ con cháu bên nhà các bà bác, bà cô có thể ko hài lòng, khiếu kiện thì cũng nhiều chuyện phát sinh... Mà kể cả không có kiện cáo thì cũng nảy sinh bất hoà, không hay...

Chỉnh sửa cuối:

Jake CNK

Xe buýt
Giờ theo luật thì cũng ko rõ thế nào. Giờ sổ đỏ đứng tên bác trai quá cố của em... Nhưng hình như hồi ông nội em mất thì ko có đi chúc mà bác em sau đó làm thế nào đó mà làm đc sổ đỏ và đứng tên... Giờ con cháu bên nhà các bà bác, bà cô có thể ko hài lòng, khiếu kiện thì cũng nhiều chuyện phát sinh... Mà kể cả không có kiện cáo thì cũng nảy sinh bất hoà, không hay...
Cái này thì do bác cụ muốn giữ đất hay giữ tình cảm thôi, không khéo lại nát hết, kiện cáo là điều hoàn toàn có thể xảy ra, mà đến lúc đó thì chẳng còn gì cả

MAY HƠN KHÔN60

Xe buýt
khi ông nội cụ mất chắc khi đó NN chưa làm sổ đỏ cho dân thì ông bác mới đứng tên được chứ, mà NN thì không bao giờ sai, cho nên khó ở chỗ ấy, người có tên trên sổ đỏ có quyền quyết định;

Mũi tên bạc

Xe container
Động đến chia tài sản thì về đc chia đều và ảnh em phải 9 bỏ làm 10 thì mới ko mâu thuẫn được!

VladimirP

Xe tải
Cái này thì do bác cụ muốn giữ đất hay giữ tình cảm thôi, không khéo lại nát hết, kiện cáo là điều hoàn toàn có thể xảy ra, mà đến lúc đó thì chẳng còn gì cả
Kiện cáo thì chắc là ko, vì nếu con cháu các bà bá, bà cô đòi phần thì cũng đc rất ít... (Kiểu 4 tỷ chia 6 đc tầm 700, rồi 700 đấy lại chia tiếp thì hàng F2 phía các bà bác, bà cô đc có 1, 2 trăm gì đó - ko đáng là bao...) Có điều có thể ko hài lòng, nói ra nói vào thôi... Do đó em muốn tìm hiểu thế nào cho hợp tình, hợp lý...

tientung000

Xe điện
Diện tích miếng đất đó, mặt tiền bao nhiêu mét rộng? Muốn biết hợp lý với hợp tình thì cũng phải biết đất đó có thể chia chác ra sao, tâm tư nguyện vọng các anh chị em họ con các bác gái ntn tí.. Chủ thớt thêm thông tin đi

AcMilan90

Xe tăng
Nhà em chia 5, bà cô em 1 phần, bố em và ông bác mỗi người 1 phần, em và ông anh con bác trưởng mỗi người 1 phần.

TÔN

Xe container
Về luật : ko cần biết ông nội cụ có di chúc hay ko.thực tế giờ đất tên ông bác,ông ý chết thì vợ con ông ý hưởng.vợ con ông ý chia cho cụ và các người khác nữa thì là điều tốt.nếu ko chia thì cũng phải chịu.kiện cáo thoả mái ko làm gì đc đâu
Nhà e cũng y hệt nhà cụ.cả cái nhà mấy chục tỷ của ông ngoại e thì cậu e chiếm làm sổ đỏ tên ông cậu.xong ông cậu chết con vợ nó làm luôn sổ tên nó.nó vừa bán nhà xong đưa cho các bác e và mẹ e mỗi người mấy trăm ko khác gì bố thí.mẹ e,bác e đều làm ở các cơ quan quản lý nhà nước đều bảo về luật giờ ko kiện đc nó
Còn về lý thuyết luật pháp thì nếu ko có vụ sổ đỏ kia thì ông nội cụ thớt có bao nhiêu con thì chia đều cho bấy nhiêu người.ko phân biệt zai hay gái.các con chết rồi thì chia cho các cháu
Còn về truyền thống thì con trưởng,cháu đích tôn hưởng hết

Chỉnh sửa cuối:

burjkhalifa

Xe hơi
Thường thì phong tục tập quán xưa nay ở Việt Nam thì mảnh đất tổ sẽ nhượng cho con trai cả, rồi cháu đích tôn, rồi cứ thế... và những người này thường chịu trách nhiệm hương khói, đứng mũi chịu sào cho các công việc của dòng họ, gia đình.

Xưa nay nó vậy nên ông bác của cụ làm được sổ & xưa nay làng xã, nhân dân đều có chung quan điểm như vậy. Nó hợp với truyền thống xưa nay rồi. Nên nếu xưa nay bác cả, rồi thằng 'cháu đích tôn' kia đều lo liệu mọi việc gia đình của ông cụ ổn thoả, chu đáo... thì những người thân khác không nên đụng vào làm gì. Của nó tất!

Còn không thì tốt nhất là khỏi chia, góp thêm làm cái nhà thờ của cả họ rồi để đấy cho mọi người thăm viếng.

Chỉnh sửa cuối:

hitle888

Xe điện
Cái sổ đỏ được cấp năm nào ạ.