[Công nghệ] HỎI VỀ AIRBAG!!!!

tinnguyen400

Đi bộ
Xe em bị đụng ngang hong ( ngay bánh xe )
Em thắc mắc xe em bị đụng Airbag không nổ nhưng đèn Airbag trong xe thì bật sáng lên!
Cho e hỏi tình trạng như vậy là sao? Bị gì vậy mn?

Em thắc mắc xe em bị đụng Airbag không nổ nhưng đèn Airbag trong xe thì bật sáng lên!
Có hai khả năng xảy ra tuỳ theo loại xe cụ đang chạy.
Một là đâm ngang nhưng chưa đến mức cần thiết phải kích hoạt túi khí thì đèn vẫn bào và trong "crash record" sẽ có bản ghi.
Hai là cũng như trên nhưng đâm hỏng luôn cảm biến, hoặc đứt dây điện ở ghế ..... dẫn đến báo đèn.
Nếu xe cụ không có túi khí rèm thì nhiều khả năng khi va chạm có thể làm đứt dây điện ở túi khí trên vô lăng một cách trùng hợp.

vnd.qn

Xe buýt
Có hai khả năng xảy ra tuỳ theo loại xe cụ đang chạy.
Một là đâm ngang nhưng chưa đến mức cần thiết phải kích hoạt túi khí thì đèn vẫn bào và trong "crash record" sẽ có bản ghi.
Hai là cũng như trên nhưng đâm hỏng luôn cảm biến, hoặc đứt dây điện ở ghế ..... dẫn đến báo đèn.
Nếu xe cụ không có túi khí rèm thì nhiều khả năng khi va chạm có thể làm đứt dây điện ở túi khí trên vô lăng một cách trùng hợp.
Tiện thớt cụ cho em hỏi luôn là có nhất thiết phải thắt dây an toàn thì túi khí mới nổ không ạ?

SpecX7426

Xe tăng
Tiện thớt cụ cho em hỏi luôn là có nhất thiết phải thắt dây an toàn thì túi khí mới nổ không ạ?
E nghĩ là cái này tuỳ xe ạ.
Trước E đi civic thì ko có đèn báo Airbag nên thắt hay ko thì túi khí vẫn nổ.
Giờ đi xe khác E có thêm cái đèn báo Airbag cho ghế phụ, nếu có người ngồi lên và thắt dây thì đèn báo AIRBAG ON, còn ko có người ngồi hoặc/và ko thắt dây thì đèn báo AIRBAG OFF
Còn với ghế lái thì chẳng có đèn báo airbag nên E đoán dù có thắt hay ko thì túi khí vẫn cứ nổ nếu đâm đúng.
E chỉ đang thắc mắc là khi nào thì nó nổ hết các túi, khi nào nó chỉ nổ túi ghế lái?
Vì xe E có tận 10 túi, va chạm ko đến mức nặng mà nổ cả 10 thì hơi phí nhể!

Trước nay chỉ có VOLVO là tuyên bố "không thắt đai, túi khí sẽ không làm việc, chết ráng chịu"! Phải chăng xe cụ là VOLVO????

vanphucoto

Xe đạp
Cũng có thể đứt dây cảm biến đầu xe

anhtho

Xe ngựa
E nghĩ là cái này tuỳ xe ạ.
Trước E đi civic thì ko có đèn báo Airbag nên thắt hay ko thì túi khí vẫn nổ.
Giờ đi xe khác E có thêm cái đèn báo Airbag cho ghế phụ, nếu có người ngồi lên và thắt dây thì đèn báo AIRBAG ON, còn ko có người ngồi hoặc/và ko thắt dây thì đèn báo AIRBAG OFF
Còn với ghế lái thì chẳng có đèn báo airbag nên E đoán dù có thắt hay ko thì túi khí vẫn cứ nổ nếu đâm đúng.
E chỉ đang thắc mắc là khi nào thì nó nổ hết các túi, khi nào nó chỉ nổ túi ghế lái?
Vì xe E có tận 10 túi, va chạm ko đến mức nặng mà nổ cả 10 thì hơi phí nhể!
Theo em, đâm bình thường (phía trước) thì chỉ nổ túi trước thôi. Nếu ko có khách bên ghế phụ thì túi đó cũng ko nổ luôn. Nếu có túi đầu gối thì chắc cũng nổ để giảm lực vào khu vực dưới.
Còn túi rèm thường chỉ nổ khi bị dâm ngang hoặc lộn xe.
Thường bên ghế phụ có cảm biến trọng lượng. Nếu có người thì túi khí mới kích hoạt. Trẻ con ngồi cũng ko tác dụng vì chưa đủ trọng lượng (tầm 30-40kg), bởi vì bọn tây cấm trẻ em ngồi ghế trước.

SpecX7426

Xe tăng
Theo em, đâm bình thường (phía trước) thì chỉ nổ túi trước thôi. Nếu ko có khách bên ghế phụ thì túi đó cũng ko nổ luôn. Nếu có túi đầu gối thì chắc cũng nổ để giảm lực vào khu vực dưới.
Còn túi rèm thường chỉ nổ khi bị dâm ngang hoặc lộn xe.
Thường bên ghế phụ có cảm biến trọng lượng. Nếu có người thì túi khí mới kích hoạt. Trẻ con ngồi cũng ko tác dụng vì chưa đủ trọng lượng (tầm 30-40kg), bởi vì bọn tây cấm trẻ em ngồi ghế trước.
Thanks cụ, chắc cụ nói đúng vì mỗi loại túi đều đi kèm cảm biến riêng đặt mấy nơi trên xe.

smartcarvn

Xe hơi
10B Võ Chí Công, P. Xuân La, Q. Tây Hồ, TP. HN
Website
techcar.vn
Xe bác là xe gì? nếu xe có trang bị túi khí ở sườn thì có thể va chạm làm đứt dây cảm biến va chạm rồi

Lắp thêm airbag cho ghế phụ thnào các cụ nhỉ. morning siat nhà e có mỗi airbag lái. Nhìn buồn quá