Hỏi về bảo dưỡng xích xe và hệ thống truyền động MTB

Sói nhỏ

Chã!
Hôm qua e rửa lần đầu, dùng bộ rửa mua chỗ cụ KP và diesen, sao nó khó quay va dầu bắn tung tóe, tí đã hết dầu, hay do e dùng sai nhỉ các cụ, e dùng chân chống chữ U nên quay đc cả hai chiều, rửa xong sờ vẫn dính nhìu cát, fai dùng giẻ lau mới hết
Em cũng bị như cụ Henry, bộ rửa xích cứ bám chặt vào xích, em không quay được :( không hiểu em có lắp sai cái gì không? em thấy thừa ra miếng nhựa hình chữ U, màu đen, chẳng biết lắp vào đâu :P

Blackfish

Xe tăng
Hôm qua e rửa lần đầu, dùng bộ rửa mua chỗ cụ KP và diesen, sao nó khó quay va dầu bắn tung tóe, tí đã hết dầu, hay do e dùng sai nhỉ các cụ, e dùng chân chống chữ U nên quay đc cả hai chiều, rửa xong sờ vẫn dính nhìu cát, fai dùng giẻ lau mới hết
Bữa trước con SL2 của em mang ra cụ Tuấn bờ kè chỉnh trang trước khi chạy 3 Đ bị chú ong thợ tra nhầm dầu máy khâu hay dầu luyn gì đấy, bẩn nhoe nhoét, bùn đất bám rất nhiều vào xich .Em mới múc cái hộp rửa xích chỗ cụ KP loại đắt nhất đâu hơn 2 lít. Cái đấy chỉ quay được 1 chiều và rửa=dầu diezen rất sạch và nhẹ nhàng, không thấy bắn vì xích nằm kín trong hộp rồi.Lưu ý là các cụ phải quay nhiều vòng và cho dầu tưom tươm một chút.

Sói nhỏ

Chã!
Bữa trước con SL2 của em mang ra cụ Tuấn bờ kè chỉnh trang trước khi chạy 3 Đ bị chú ong thợ tra nhầm dầu máy khâu hay dầu luyn gì đấy, bẩn nhoe nhoét, bùn đất bám rất nhiều vào xich .Em mới múc cái hộp rửa xích chỗ cụ KP loại đắt nhất đâu hơn 2 lít. Cái đấy chỉ quay được 1 chiều và rửa=dầu diezen rất sạch và nhẹ nhàng, không thấy bắn vì xích nằm kín trong hộp rồi.Lưu ý là các cụ phải quay nhiều vòng và cho dầu tưom tươm một chút.
Thì em cũng múc cái giống như của cụ đó, sao em thấy mắc lắm, không quay nhẹ nhàng được đâu, chắc chiều nay em phải ghé qua cụ Khôi học lại cách rửa :(

Duatretoxac

Xe buýt
Em thì vưỡn cứ chơi bài bàn chải ạ, thêm một ít giấy "tít siu" nữa, sạch nhắm :D

BiK

Xe điện
Em mới làm bộ rửa xích IceToolz (190 K ) , gọn nhẹ. Rửa bằng nước rửa bát hòa lẫn với nước (theo tỷ lệ hướng dẫn theo vạch của nhà sx). Thấy hiệu quả lắm, quay xích tít nhiều vòng mà không hề bị mắc xích, nước bẩn không bắn ra ngoài. Sau khi rửa nước xà phòng xong, em lau thật khô xích ( hy sinh mất một áo may ô cốt tông ) rồi tra dầu máy khâu vào (ít thôi, mất công lau), để một lúc cho se lại và em lại lau khô hết dầu thừa đi. Trong lúc rửa xích kết hợp dùng bàn chải đánh răng cũ để vệ sinh luôn đĩa, líp, thế là sạch.
Sáng hôm sau trước khi đi, em mất 2 phút để lau lại xích bằng giẻ khô cho hết hẳn dầu thừa của cả hai xe (để chống bám bụi). Ba ngày sau khi lau xe và xích, cảm quan là đạp xe trên đường rất êm chân, nhìn xuống lúc nào cũng thấy sợi xích sạch và bóng ( điều này gấu nhà em đạp cùng cũng xác nhận). Nhìn kỹ vào sợi xích thì em thấy sạch và có một lớp màng dầu mỏng bám vào sợi xích ( hiệu quả chống gỉ tốt).

Blackfish

Xe tăng
Chỗ cụ Phệ có cái gói bột giống hệt hàng trắng, nghe đồn hòa với nước sôi rồi cho vào hộp rửa xích bóng đẹp như mới .Chiều nay qua mải chém gió quên mất không làm gói về dùng xem có nghiện ko .

rain_man

Xe máy
Chỗ cụ Phệ có cái gói bột giống hệt hàng trắng, nghe đồn hòa với nước sôi rồi cho vào hộp rửa xích bóng đẹp như mới .Chiều nay qua mải chém gió quên mất không làm gói về dùng xem có nghiện ko .
Thế ạ, vậy thì hôm nay em phải qua ngó mới được

Sói nhỏ

Chã!
Báo cáo, em đã biết cách sử dụng bộ rửa xích rồi ah. Hôm qua em thực tập online với cụ Nab, hóa ra là em lắp thiếu 1 bộ phận của bộ rửa xích :P :P :P đó chính là nguyên nhân em không thể rửa xích 1 cách trơn tru như các cụ miêu tả =))=))=))=))

rain_man

Xe máy
Báo cáo, em đã biết cách sử dụng bộ rửa xích rồi ah. Hôm qua em thực tập online với cụ Nab, hóa ra là em lắp thiếu 1 bộ phận của bộ rửa xích :P :P :P đó chính là nguyên nhân em không thể rửa xích 1 cách trơn tru như các cụ miêu tả =))=))=))=))
Bác lắp thiếu cái j thế? Em mua hộp rửa xích về mà chưa dùng lần nào cả?

Sói nhỏ

Chã!
Bác lắp thiếu cái j thế? Em mua hộp rửa xích về mà chưa dùng lần nào cả?
Em lắp thiếu miếng nhựa hình chữ U màu đen, lắp ở chỗ đầu cái hộp ấy ah, phải hơi ấn cho xích nằm trọn trong cái miếng nhựa chữ U đó thì mới đóng được nắp và quay trơn tru được :D. Ah cụ nhớ để líp to nhất đĩa nhỏ nhất để quay cho nhẹ nhé :) đến khi cụ Nab hướng dẫn lần thứ 2 em mới tỏ tường cách sử dụng.

rain_man

Xe máy
À, cái miếng nhựa mềm ở đầu ấy hả? Mình cũng đang thắc mắc không biết để làm j, suýt nữa bỏ đi

IMEV

Xe tăng
Em lắp thiếu miếng nhựa hình chữ U màu đen, lắp ở chỗ đầu cái hộp ấy ah, phải hơi ấn cho xích nằm trọn trong cái miếng nhựa chữ U đó thì mới đóng được nắp và quay trơn tru được :D. Ah cụ nhớ để líp to nhất đĩa nhỏ nhất để quay cho nhẹ nhé :) đến khi cụ Nab hướng dẫn lần thứ 2 em mới tỏ tường cách sử dụng.
Rửa xong hàng họ có được sạch sẽ như mong muốn ko mợ Sói ơi?

Sói nhỏ

Chã!
Rửa xong hàng họ có được sạch sẽ như mong muốn ko mợ Sói ơi?
Em chưa rửa lại lần 2, lần thứ 1 em lắp sai nên kéo mãi không được, chán chẳng rửa tiếp. Tối hôm qua em mới thực hành lắp vào và kéo thôi, chưa cho dầu vào nên xích vẫn bẩn. Nhưng em nghĩ chắc OK thôi ah, vì em nhìn thấy các cụ nhà ta xích của ai cũng trắng tinh như mới sau khi rửa :D

lethaiha1992

Đi bộ
em vừa đánh bằng dầu diesel xong sao xe kêu lọc coc phía líp sau quá :( ai giúp em đc k

Kayakbike Tours

Xe hơi
Website
kayakbike.com
Quy trình làm sạch và bảo dưỡng xích xe đạp như sau : Sau khi đạp về nếu dính mưa, bùn đất cần xịt qua bằng vòi nước, lau khô hoặc chờ nó khô xong xịt tiếp bằng RP7, cuối cùng là dùng dầu máy khâu hoặc TAC2 ( với liều lượng ít thôi ). Không nên lạm dụng quá nhiều RP7 hoặc các loại dầu bảo dưỡng và chỉ cần vệ sinh theo định kỳ 1 tuần 1 lần nếu đạp hàng ngày và sau khi đi trời mưa, bùn đất ( cái này bắt buộc )

vantu123

Xe đạp
Bài này hay và cần thiết, em đánh đấu để theo dõi phát các cụ

Binto

Xe máy
Quy trình làm sạch và bảo dưỡng xích xe đạp như sau : Sau khi đạp về nếu dính mưa, bùn đất cần xịt qua bằng vòi nước, lau khô hoặc chờ nó khô xong xịt tiếp bằng RP7, cuối cùng là dùng dầu máy khâu hoặc TAC2 ( với liều lượng ít thôi ). Không nên lạm dụng quá nhiều RP7 hoặc các loại dầu bảo dưỡng và chỉ cần vệ sinh theo định kỳ 1 tuần 1 lần nếu đạp hàng ngày và sau khi đi trời mưa, bùn đất ( cái này bắt buộc )
Em nghĩ đây là cách chuẩn và đơn giản nhất ạ.

crazypig

Xe tải
Em thấy khuyến cáo ko nên dùng RP7,., bẩn các cụ cứ dầu diesel oánh với bàn chải cho em, cực sạch luôn khỏi tra mỡ. Tuần đánh một lần.

nouvo2106

Xe hơi
Em đang phân vân về bảo dưỡng xích xe vì cũng chạy được hơn hai tuần từ lúc mua xe và quãng đường khoảng hơn 500km rồi. Tính đi mua hộp dầu về để nhỏ vào xích nhưng chưa biét loại nào cho chuẩn. Ở 152 Quán Thánh có bán vịt dầu Wax của Mỹ (nghe quảng cáo) tận 200k cho 60ml, nhưng ở Giant Việt Thắng thì thấy có vịt dầu bán giá có 30k ( Hỏi thì bảo giống dầu máy khâu). Chẳng biết thế nào mà lần. Các bác bầy giúp cho định ngạch bảo dưỡng hệ truyền động của xế độp và chủng loại dầu chuẩn với ạ. Thanks các chuyên gia.
Cụ mới đổi xe gì đấy?????

HUNGBDA79

[Tịch thu bằng lái]
Các cụ quan trọng quá đới, em toàn dầu diezen, bàn chải đáng răng vứt đi chải sạch, sau đó xin cu em ít dầu thủy lưc loại dùng cho máy xúc, bơm vào vừa phải thế là lại bon bon chả mất đồng nào hê hê, Loại dầu này nhẹ, e toàn làm 2 lít về quét lồng chim cụ nào chơi chim cảnh món này mà quét thì xuống màu nâu đỏ đẹp thôi rồi

Chỉnh sửa cuối: