Hỏi về bệnh khó nổ máy của xe Yamaha

kienvinh

Tháo bánh
Em có cái xe 2 bánh hiệu Yamaha Cygnus 4V, xe này chạy rất đầm, rất bốc mặc dù hơi tốn xăng. Tuy nhiên điều làm em chán nhất về cái xe này là sau vài ngày không đi đến thì nó rất khó khởi động.

Có vẻ như bệnh này khá phổ biến đối với xe máy Yamaha.

Ngoài ra thì bệnh này mới bực mình:

Khi bắt khởi động máy buổi sáng thì phải để xe nổ máy khoảng 3-5 phút thì mới đi được. Nếu cố tình ga to lên để đi ngay thì máy sẽ lịm đi và chết máy.

Lạ thật đấy.

Ruabo

Xe buýt
- Làm sạch bugi, lọc gió.
- Khi đề nhích nhẹ tay ga, nổ ngay.

mptb85

Xe tải
đây không phải do xe bị lỗi, cũng không có cách nào khắc phục được. đây là do thiết kế nó thế, do thiết kế xe YA có chỉ số nhậy nổ thấp hơn xe HD, nếu không nhầm thì chỉ số nhậy nổ của YA là 9,5 còn của HD là 10. vì vậy xe YA khi máy còn lạnh khó nổ hơn xe HD...

magicmirror

Xe hơi
Em chịu khó đạp xe cho máy nóng lên thì mới nổ được hic

khó nổ có nhiều nguyên nhân mà.
bác kéo le lên rồi đề cho nóng máy rồi trả le lại về vị trí cũ.
xem ắc qui có khi phải thay

LoideGinji

Xe điện
Do thiết kế Yamaha nó vậy bác à, phải warm up thì chạy mới ngon, không như Honda đâu

KuAnh

Xe tăng
trước em cũng đi yamaha rồi kinh nghiệm là sáng ra chịu khó đập 1 chút là ok ah

bmw5

Xe tải
Tôi đi Jupiter V thấy rất dễ khởi động, chẳng mấy khi phải đề lại lần thứ 2. Vấn đề là Buji (đánh lửa tốt), Lọc gió (sạch), Chế hòa khí (hỗn hợp xăng - không khí) chuẩn, buồng đốt tốt (sec măng chuẩn, không ăn dầu), Supap chuẩn (không bị kênh), ắc quy tốt + đề tốt (than đề còn tốt, được bảo dưỡng tốt) thì khởi động vô cùng dễ dàng. Xe khó nổ là mắc một trong các lỗi ở bộ phận trên. Chứ cũng chẳng phải tại hãng nào (Honda, Ya, Su, SYM, Pia.v.v.)

duongtu81

Xe tải
Trước e đi con nouvo đông hay hè đề phát là đi được ngay mà cụ.Có đợt sáng dậy đề 4-5 phát mới nổ đi chữa các hàng không được e mà ra chỗ cửa hàng sửa chữa chính hãng của nó ở gần ĐH Giao Thông Vận tải nó bảo hỏng van 1 chiều ngay ở bình xăng xuống.Thay xong phát chạy phe phé luôn.Cụ thử mang ra đó nó xem lại cho, nếu cụ ở hà nội.

minhhoangbk1

Xe đạp
xe yamaha nó thế đấy bác, nó không như xe HONDA đâu, xăng vào buồng đốt qua cái bơm xăng tự động, ko như xe Honda là xuống trực tiếp

PimpMyRide89

Xe tăng
Khu 5- Trưng Vương - TP Uông Bí - Quảng Ninh
Tôi đi Jupiter V thấy rất dễ khởi động, chẳng mấy khi phải đề lại lần thứ 2. Vấn đề là Buji (đánh lửa tốt), Lọc gió (sạch), Chế hòa khí (hỗn hợp xăng - không khí) chuẩn, buồng đốt tốt (sec măng chuẩn, không ăn dầu), Supap chuẩn (không bị kênh), ắc quy tốt + đề tốt (than đề còn tốt, được bảo dưỡng tốt) thì khởi động vô cùng dễ dàng. Xe khó nổ là mắc một trong các lỗi ở bộ phận trên. Chứ cũng chẳng phải tại hãng nào (Honda, Ya, Su, SYM, Pia.v.v.)
vote bác này nè, đúng dân kỹ thuật. e cũng đang đi JuV, nguyên tắc cứ sáng dậy đi đâu là tắt máy đạp cần khởi động chục phát sau đó vặn chìa đạp 1 phát nữa cho nổ, để nổ ko tải chục giây rùi vút đi thui :D

Chỉnh sửa cuối:

muaks88

Xe đạp
Theo em ko biết thế này đúng ko, các bác chỉ bảo thêm :
Bác chủ thớt nên vệ sinh Buji, lọc gió. Sau đó sáng ra nên hơi nhích ga, đề dài tay, lúc nào máy nổ thì chỉ hơi nhích thêm ga thôi, ko nên nhích nhiều vì máy chưa nóng, dầu chưa lên kịp để bôi trơn, có thể làm kênh xupap. để tầm 1-2 phút giữ ga như thế cho máy nóng hãy nhảy lên xe. Xe ga nên làm thế. Còn xe số có cần khởi động, dễ dàng thì nên đạp >10 cái thì sẽ dễ nổ cực kì.

bmw5

Xe tải
Theo em ko biết thế này đúng ko, các bác chỉ bảo thêm :
Bác chủ thớt nên vệ sinh Buji, lọc gió. Sau đó sáng ra nên hơi nhích ga, đề dài tay, lúc nào máy nổ thì chỉ hơi nhích thêm ga thôi, ko nên nhích nhiều vì máy chưa nóng, dầu chưa lên kịp để bôi trơn, có thể làm kênh xupap. để tầm 1-2 phút giữ ga như thế cho máy nóng hãy nhảy lên xe. Xe ga nên làm thế. Còn xe số có cần khởi động, dễ dàng thì nên đạp >10 cái thì sẽ dễ nổ cực kì.
Không nên đề dài nhé các bạn

chai.dau1784

Xe điện
Website
vietwingshanoi.com
Xe Yamaha có cơ chế khóa xăng tự động, để lâu ngày chịu khó đạp vài cái hoặc kéo tay ga vài cái rồi chờ 1 lúc đề sẽ lên ngay, nhưng đừng kéo ga quá nhiều các cụ nhé.

conveyor

Xe tải
Xe Yamaha có cơ chế khóa xăng tự động, để lâu ngày chịu khó đạp vài cái hoặc kéo tay ga vài cái rồi chờ 1 lúc đề sẽ lên ngay, nhưng đừng kéo ga quá nhiều các cụ nhé.
Cái động tác này không áp dụng được cho Cynus 4V đâu, bơm xăng nó chỉ hoạt động khi đề hoặc đạp thôi. Xe của Gấu nhà em cũng là Cynus 4V, bị bệnh y hệt bác chủ thớt. Trước em đã thay xupap 1 lần, chạy ngon được hơn 1 tháng rồi đâu lại vào đấy :(

Dinhcao88

Xe máy
Không có bệnh gì hết Cụ ạ . Xe dòng yamaha nó vậy mà . Kể cả trời mùa đông mà để xe qua đêm nhiều khi cũng mệt . Cụ chịu khó đạp cái cần khởi động 1 núc là ok đấy .

THHOME

Xe đạp
e trước nay vẫn nghĩ là do máy của nó ngâm dầu nên nhanh bị khó nổ hơn honda không biết có phải thế k

lamborghini_GT

Xe tăng
con exciter của e mà để 3 ngày thì đề 30 phút mới nổ

anhtu1992

Xe máy
quận 10 TP.HCM Anh em có Off hú 1 phát với nhé!!!
Lúc trước em cũng đi Exciter 2010...theo em biết thì nếu sáng sớm đề máy khó nỗ là do bác chỉnh xăng ko hợp lý..có thễ là garanty quá nhõ nên sau 1 đêm dài xe khó nỗ.Xe em lúc trước cũng như bác..chĩnh xăng ít thì đề ko lên..chĩnh xăng nhìu thì sáng đề ra khói trắng..bác chịu khó tự chĩnh garanty ỡ nhà..nếu quá khó đối dzới bác thì ra hãng hoặc tiệm uy tín..chúc xe bác mau hết bệnh..^^