[Funland] Hỏi về cách vần vô lăng 1 tay

bo kent

Xe tăng
Lấy băng dính dính 1 tay vào vô lăng = đánh lái thoải mái. Nhớ mua mấy cuộn băng dính dự phòng trên xe cho tiện. :)

ruounephanoi

Xe buýt
Chào các cụ, em lái xe cũng đc 2 năm mà không hiểu sao cứ vần 1 tay là ngượng, mặc dù cũng xem vài clip HD rồi nhưng không sao làm được.
Hay do tay trái em yếu quá? Cụ nào có bí kíp chỉ em với
Em xin cụ, lái 2 tay cho lành, ông bạn em cũng tinh teo lái 1 tay rồi xoay vô lăng, xong đâm mịa nó vào thành cầu lúc cua. Báo hại là đầu xe nát.

gadilac

Xe tải
Chuẩn bài lái xe là phải cầm vô lăng bằng 2 tay. Cụ nào kêu đánh vo lăng bằng 1 tay nhanh hơn 2 tay em nghĩ là nói không chuẩn :)) Với tốc độ cỡ 50km/h thôi nếu chẹt phải viên gạch thì nếu lái 1 tay
em đảm bảo 100% là mất lái.
Em đổ đèo xe tải gặp 2 quả tay áo liền, lúc đó em ước mình có 4 tay thì đỡ nhọc hơn bao nhiêu.. cụ ạ!..:D

omerta77

Xe điện
Vần 1 tay chỉ áp dụng lúc lùi chuồng hoặc quay đầu ở tốc độ chậm để trả lái cho nhanh thôi cụ.
Cụ lưu ý là phải làm thế nào khi quay vô lăng thì xe vẫn phải đang chuyển động thì tay lái mới nhẹ. Chứ đứng im mà quay vô lăng thì nó sẽ nặng. Kỹ năng này e thấy nhiều người biết lái rồi cũng không chú ý.
Ông thầy dạy lái e có dạy cho món này: Mục tiêu là vừa vô lăng nhẹ, vừa đỡ mòn lốp ko đều :)) Ngoài ra, lúc tập ông ý bắt lái 1 tay bằng tay trái. Ko cho lái tay phải. E cũng phải tập 1 thời gian mới quen. Về sau mới thấy thuận tiện hơn thật

kimthanlahan

Xe tăng
Các cụ lái xe hiện đại, số tự động nên không có kỹ năng lái 1 tay. Nếu đã từng lái số sàn thì chắc chắn phải có kỹ năng này, khi đã có kỹ năng thì quay vô lăng nhanh và linh hoạt hơn quay bằng hai tay.
Bậy bạ. Vần hai tay nhanh và mạnh, chính xác hơn một tay. Vần một tay chỉ dành cho tiến, lùi, cua chậm, dạo phố cho điệu tý thôi. Còn nói lái tay trái để dồn số tay phải cho tiện cũng là không đúng. Lái tốt sẽ dồn số trước khi cua, khi dồn số thì tay trái nói là lái nhưng thực chất chỉ giữ thẳng. Còn vừa dồn số vừa cua chắc dành cho dân chơi. Cái này em chịu... hi hi...

ak87nd

Xe hơi
Ko hiểu sao e mọi việc đều thuậntay phải và làm tay phải, chỉ mỗi lái xe(nếu lái 1 tay)là e lái tay trái ngon hơn tay phải rất nhiều.
E cũng chỉ lái 1 tay trái, tay phải cầm 1 tí là mỏi, với e, e thấy mình bị như thế cả khi chơi game bàn phím hoặc tay cầm thì điều hướng phải bằng tay trái, tay phải ko điều hướng đc, cũng do cái trò halflife mà ra, đi trong game cứ phải tay trái, chuột tay phải.

Mr.Trym

[Tịch thu bằng lái]
Chuyển số thì tích tắc là xong chứ đâu cần phải khư khư trên cần số.:D
Thế khi dồn số cụ làm như thế nào ???
Mà không giữ bằng cả 2 tay thì cái volant nó có bị rơi ra không ah cụ ??

Mr.Trym

[Tịch thu bằng lái]
Em xin cụ, lái 2 tay cho lành, ông bạn em cũng tinh teo lái 1 tay rồi xoay vô lăng, xong đâm mịa nó vào thành cầu lúc cua. Báo hại là đầu xe nát.
Lái vụng thì có dùng đến 3 tay thời đâm vưỡn cứ hoàn đâm nhá nhá :D

K_Grab

Xe tải
Em chuyên ôm vô lăng hai tay, nhiều lúc đường dài mỏi ôm cả hai cánh tay.

Nhưng mà đời éo le, từ ngày chạy grab lại bắt buộc phải đổi số sàn. Đâm ra cái tay phải quơ xuống cần số nhiều khi hơi vụng có hôm vơ trúng đầu gối cháu khách tận 2 lần :(

Crusaderland

Xe điện
Động tác lùi được học ngày xưa là tay trái trên vô lăng, tay phải bám lên vai ghế phụ, người vươn ra sau để quan sát và lùi.
Đó là cách bắt buộc khi thi lùi qua hàng cọc (lùi xe vòng vèo qua 15 cái cọc).
Đến bây giờ lùi xe em vẫn làm như vậy.
Thời tụi em học có câu "Đánh mắt qua bờ vai", khi sang Đức thi lúc đảo làn (chưa cần là lùi) mà chỉ liếc mắt nhìn gương, đầu không lắc sang bên cạnh bị điểm trừ luôn.
Cách dậy ngày xưa để cho người ta phải nắm những động tác rất cơ bản. Nhưng động tác vuốt vô lăng cơ bản là bằng 2 tay, tất nhiên có học thì về sau này chạy xe tay trái vẫn lẹm sang phần tay phải. Người đã học thời đó sẽ không bao giờ mở cái topic như thế này.
2 đứa tụi em học còn được ông thầy là lính lái xe Trường Sơn cũ dậy cách vượt hố lầy, xử lý nhìn đường xấu,... nên khi sang Đức chạy xe không được trang bị gì về mùa đông trên mặt đường đóng băng vẫn chạy tốt (em hay phải đi sớm nên họ chưa kịp rải đá răm chống trơn khi đường đóng băng). Cái AT đang chạy bây giờ cũng có mấy tiện ích tự động nhại lại cách thầy ấy đã dậy!
Giờ xe nào cũng có camera lùi nên cả lái xe chuyên nghiệp khi lùi em cũng thấy không còn biết kỹ năng lùi kiểu của cụ nữa.

coolpix8700

Xe ngựa
Giờ xe nào cũng có camera lùi nên cả lái xe chuyên nghiệp khi lùi em cũng thấy không còn biết kỹ năng lùi kiểu của cụ nữa.
Camera lùi điểm mù, góc chết khá rộng, khó ước lượng khoảng cách.
Tác dụng tốt nhất là khi lùi sát 1 vật cản thẳng.
Còn bình thường, nhất là khi phải lùi chỗ đông, lùi vào nhà em vẫn làm như cái cách cổ để quan sát được cả 2 gương chiếu hậu và kính sau.
Chỉ khi xe nằm thẳng trong nhà để xe, gần sát cửa sau em mới nhìn vào cái màn hình!

gocart

Xe cút kít
Thế khi dồn số cụ làm như thế nào ???
Mà không giữ bằng cả 2 tay thì cái volant nó có bị rơi ra không ah cụ ??
Dồn số thì khác quái gì chuyển số.
Lái bằng 2 tay nó nhanh và ngăn đc tình trạng thiếu lái hay thừa lái khi vào cua.

Mr.Trym

[Tịch thu bằng lái]
Dồn số thì khác quái gì chuyển số.
Lái bằng 2 tay nó nhanh và ngăn đc tình trạng thiếu lái hay thừa lái khi vào cua.
Em hỏi thạt nha.
Cầm volant 2 tay thì nó chắc hơn 1 tay ah ???