[Funland] Hỏi về cắm trại Hồ Đồng Đò Sóc Sơn ?

thanhcong2002

Xe buýt
Em cũng giống cụ, cuối tuần đưa cả nhà đi đây đó tí. Dạo này trời mát nhưng nắng em thấy rất hợp với cắm trại. Công với Covid nên chả đi đâu xa được. Em cũng vào mấy nhóm trên FB, nhưng trên đó em thấy hơi loãng nên hay hỏi các cụ OF cho cụ thể :D.

Tuần tới em định đi hồ Hàm Lợn hoặc hồ Đồng Quan cắm trại. Cụ có kinh nghiệm chia sẻ em với. Kính cụ
Hàm lợn chỉ có đồi thông gần hồ thôi, không có bãi cỏ phẳng đâu. Đi thứ 7 vắng hơn chủ nhật. Dịch vụ thuê lều bạt, bếp nướng, đồ nướng đủ cả.
Ngoài ra có thể leo đỉnh Hàm lợn, nóc nhà thủ đô cao hơn 400m, đi từ khu cắm trai tổng thời gian đi về cho dân văn phòng khoảng 3h.

quangkhunglong

Xe tăng
Hàm lợn chỉ có đồi thông gần hồ thôi, không có bãi cỏ phẳng đâu. Đi thứ 7 vắng hơn chủ nhật. Dịch vụ thuê lều bạt, bếp nướng, đồ nướng đủ cả.
Ngoài ra có thể leo đỉnh Hàm lợn, nóc nhà thủ đô cao hơn 400m, đi từ khu cắm trai tổng thời gian đi về cho dân văn phòng khoảng 3h.
Cảm ơn cụ. Thông tin rất hữu ích. Cho em hỏi thêm chút: Dân văn phòng mà leo từ bãi cắm trại lên đỉnh Hàm Lợn mất khoảng (khoảng thôi- cụ nói 3 tiếng là cả lên và xuống phải không?) bao lâu cụ nhỉ? Đường leo có gì nguy hiểm với trẻ cấp 1 không cụ?

Xe Nữ Lái

Xe hơi
Cảm ơn cụ. Thông tin rất hữu ích. Cho em hỏi thêm chút: Dân văn phòng mà leo từ bãi cắm trại lên đỉnh Hàm Lợn mất khoảng (khoảng thôi- cụ nói 3 tiếng là cả lên và xuống phải không?) bao lâu cụ nhỉ? Đường leo có gì nguy hiểm với trẻ cấp 1 không cụ?
Hàm Lợn mà ko leo quen là rạc cẳng đấy cụ, đi về chục km, trẻ con leo cũng đc nhưng có tí mạo hiểm, lớ ngớ ngã mấy đoạn dốc đá dẹo như chơi nên cũng phải cẩn thận bảo hộ chúng nó, cắm trại mà vác đồ theo nữa thì khá là nhọc cụ ạ :D

LUATGIANGHO

Xe hơi
Đi hồ Đồng Quan thì cụ vào khu sinh thái Hàm Rồng thì phải, hôm nhà cháu có vào nhưng ko nhớ rõ, mình lười thì nên vào đấy họ có đầy đủ đồ nghề cho thuê, chứ chơi chỗ đồng không Mông quạnh thì phải đi mấy nhà mới yên tâm. Nhà cháu tính dát chết nên cứ tính thế.

thanhcong2002

Xe buýt
Leo đỉnh hàm lợn từ khu cắm trại đồi thông ven hồ Hàm lợn đi 3 km đường bằng đến chân núi, 2 km leo núi đến đỉnh 400m và về là ngược lại, tổng quãng đường 10km, tổng thời gian cả đi về là 3 tiếng, chưa tính thời gian chơi, ngắm cảnh, chụp ảnh ở vài điểm trên đường đi sẽ mất thêm 1-2 tiếng nữa. Nếu đi leo ngoài giày thể thao mang theo mỗi người khoảng 1,5L nước và ít bánh kẹo ngọt.

Bé cấp 1 nếu không được luyện tập thường xuyên thì không nên leo. Tuy nhiên thực tế e đã gặp bé 6 tuổi đi leo cùng bố mẹ.

Tenerife8x

Xe buýt
E thì thích đi vào các khu cắm trại có tổ chức để thuân tiện nước nôi sinh hoạt. E đã đi cos 400 Ba vi, Đường Tâm Phan, Hồ đồng đò (lakeside HS và Nhà ven hồ), tất cả e thấy ok cả. Ăn uống thì nhà e đơn giản, lần gần nhất mua 4 cái bánh mỳ chả lên ăn trưa, dành tgian để thưởng thức không khí. E cũng mới mua bộ bàn ghế của Hewolf, đang háo hức cắm chuyến nữa. Chơi bời thì chủ yếu e đi cùng trẻ con khám phá chơi mấy trò dân dã, bắt cào cào, bẻ cỏ lau, nghịch cây xấu hổ... À mà nhà e chưa đi qua đêm bao h.
Nhân tiện cắm trại e cũng kết hợp tìm mua đất ven hồ lun.

Demchinhhang.net

Xe container
Người OF
Em vừa lên tuần trước, Đồng Đò xây dựng tóe tòe loe vô tổ chức hơi thất vọng. Mấy năm trước rất được. May còn con đường phòng hộ ngang núi đi bộ còn chút tĩnh mịch.

Xe Nữ Lái

Xe hơi
Em vừa lên tuần trước, Đồng Đò xây dựng tóe tòe loe vô tổ chức hơi thất vọng. Mấy năm trước rất được. May còn con đường phòng hộ ngang núi đi bộ còn chút tĩnh mịch.
Chán nhất là kiểu xây sát hồ, đẹp mỗi ông có đất, còn cả cái hồ thì vứt đi :|
Sao không làm đường ven hồ rồi nhà cửa xây bên kia đường như Hồ Tây có phải cả làng cùng vui ko@_@

boy_spott

Xe điện
Mạnh ai nấy xây không có quy hoạch sẽ mất hết cảnh quan

wind_nol0v3

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Em đi từ mùa hè đợt giãn cách, hồ đẹp, có chèo thuyền, tắm hồ xong lên tự làm đồ đem đi, đc cái gần sát hồ nhưng k có muỗi, tầm này em k dám đi nữa vì sợ đông

Láu

Xe điện
Bắt đầu lạnh rồi đi ko sướng chứ 1,2 tháng trước trời nắng đẹp lại mát, đi đâu cũng sướng. Nhà e cũng hay đi nhưng chưa đi qua đêm bao giờ

Demchinhhang.net

Xe container
Người OF
Đường này chỗ nào cụ nhỉ?
Ngay đầu đập đi ngược lên luôn, có xe đạp thì đi Minh Phú bằng đường phòng hộ mày được. Chịu khó tìm hiểu thì lên cả Thái Nguyên cũng được cụ ơi.

timtoi

Xe tăng
E đang định đi chơi 1 ngày đợt 2/9 này. Có cụ nào có chỗ cắm trại rộng rãi trên này kh giới thiệu em với

blackpaint

Xe container
Em cảm ơn các cụ Demchinhhang.net farevell đã nhiệt tình tư vấn, cụ yêu anh có ô tô đã cảnh báo :D. Sau khi đi về em có vài cảm nhận như sau để các cụ khác tham khảo:

Khu vực hồ Đồng Đò còn khá hoang sơ nên cụ nào yêu thiên thì sẽ rất thích. Nước hồ rất trong. Không khí trong lành, cảnh đẹp. Nếu các cụ đi đến đập rồi rẽ phải như em (không qua đập) thì đường vào rất bé. Nhiều chỗ chỉ một ô tô đi vừa. Đường đất nên hôm nào mới mưa xong thì tuyệt đối không nên đi, khá nguy hiểm. Các khu cắm trại có thu phí thì dich vụ OK, nhưng vào hơi sâu và đường khó đi. Khu cắm trại bên ngoài vẫn phải trả phí gửi xe (khá đắt) nhưng xung quanh rất sơ sài. Các cụ lưu ý là nền đất khá mấp mô, hầu hết đều chưa có cỏ mọc nên trẻ con ngã sẽ hơi đau :D Tóm lại là chỉ hôm nào trời rất khô thì mới nên đi hồ Đồng Đò. Trò chơi dưới lòng hồ có chèo thuyền và đi moto nước rất phê. Nhưng trẻ nhỏ thì phải rất cẩn thận và nhớ mặc áo phao.

Sau khi về thì em thấy bẩu cắm trại ở Hồ Hàm Lợn và Hồ Đồng Quan ổn hơn, có bãi cỏ rộng, dich vụ tốt. Có cụ nào đi cắm trại ở Hồ Hàm Lợn và Hồ Đồng Quan thì chia sẻ với ạ .
Hồ Hàm lợn còn có chỗ leo núi, hay phết. Dịch vụ ở đấy cũng khá ok, họ cho thuê lều, ghế, thích ăn gì thì bảo họ chuẩn bị, mình tự nướng hoặc họ nướng, Giá hợp lý