Hỏi về cung đường Hà Nội - Huế

z300

Xe điện
Chào các cụ, các mợ.
Em đang có kế hoạch cuối tháng này chạy cung Hà Nội - Huế. Các bài về cung này em cũng tìm được nhiều, nhưng đa phần đã cũ. Vì vậy, em xin phép lập thớt mới để cập nhật thông tin mới nhất có thể ạ. Em đang tính đi đường HCM cho vắng: Ngày 1 chạy Hà Nội - Đồng Hới. Ngày 2 chạy Đồng Hới - Huế (ra khỏi đường HCM ở Quảng Trị rồi theo QL 1A đi Huế). Không biết dạo này chất lượng đường HCM có còn tốt không (em chạy cách đây khoảng 4 - 5 năm thì đường khá tốt). Các cụ, các mợ xem như thế này có ổn không ạ. Em xin cảm ơn.
em mới đi về tháng 7 vừa rồi thì vẫn thế ạ, đi được, vắng hơn QL1. Cụ đến Cam lộ rẽ ra QL1 là vừa đẹp.

Nguyen thang toy

Xe hơi
{Salon Chợ xe}
cung đuong này em cugx muốn trải nghiệm xem sao

catlo

Xe hơi
Em thì thiên về việc chạy 1 lèo đến Huế bằng đường 1A. Đường giờ đẹp và cũng khá thoáng nên mất tầm 13 tiếng ( kể cả time nghỉ ngơi) là đến Huế. Cụ chạy 8h sáng thì 9h tối là đến Huế rồi.
Nhưng nếu vẫn tách thành 2 ngày thì nên ngủ ở Phong Nha thay vì Đồng Hới. Nếu theo phương án này em lại thích chạy vòng vèo chút : chạy đường 1 đến Hoàng Mai, Nghệ An thì rẽ lên Thái Hòa rồi theo đường mòn vào Phong Nha, hôm sau từ Phong Nha ra đường 1 ở Đồng Hới, chạy đường FLC , vào đến Quảng Trị rẽ vào đường Vịnh Mốc chạy ven biển Cửa Tùng - Cửa Việt rồi về Huế.
Cảm ơn cụ, em sẽ cân nhắc về cung này.

catlo

Xe hơi
bọn em vẫn hay chạy đêm tối 9h xuất phát thì sáng mai đến Đồng Hới ăn sáng, cho bọn trẻ con tắm biển thích chơi thì chơi, mình làm giấc rồi ăn trưa đi đâu mới tính
Xe em có mỗi hai vợ chồng, chỉ mình em làm tài, lại không quen thức đêm, nên em không dám chạy đêm như cụ đâu.

catlo

Xe hơi
em mới đi về tháng 7 vừa rồi thì vẫn thế ạ, đi được, vắng hơn QL1. Cụ đến Cam lộ rẽ ra QL1 là vừa đẹp.
Đúng vậy, em định chạy đến tận Cam Lộ rồi mới ra QL 1A, chạy thẳng Huế luôn.

BINH MINH 07

Xe điện
Thực ra nếu không có việc gì gấp gáp, thời gian thong thả, tâm hồn lãng mạn phóng khoáng thì đi đường HCM hay hơn. Đường 1A thì gần hơn 100km, đi nhanh hơn tầm 1,5-2 tiếng nhưng cũng mất thêm khoảng 500k phí cho 2 lượt.
Đường HCM đoạn đi lên Xuân Mai hơi khó chịu vì đường đông, một số đoạn qua thị trấn Ngọc Lặc, Cẩm Thuỷ... hơi chậm do dân sinh, còn lại thì đa phần là đường vắng, riêng cái đoạn vượt xe và xx là em thấy nhàn và thoải mái hơn rất nhiều so với 1A rồi
Từ Thanh Hoá vào đến Quảng Trị đường đẹp, đặc biệt đoạn từ Hà Tĩnh đổ vào, nhiều chỗ vắng hít khí trời cũng sướng.
Nhân đây nếu cụ chủ mà không đi HCM thì đi dán thẻ VETC để đi qua trạm không phải dừng, đi sẽ bớt phải xếp hàng và không phải hạ kính, hít bụi, giờ 100% trạm là thu tự động hết rồi, đi như xe ưu tiên ấy 😂 !

z300

Xe điện
Em đồng tình với bác. Bản chất anh em đã đi chơi xuyên Việt thì đâu có vội, và thường là lên kế hoạch rất chi tiết.
10 năm trở lại đây có lẽ em đã đi khoảng 7-8 chuyến xuyên chữ S bằng đường HCM, chủ yếu là đi đến Quảng trị rồi vòng ra QL1 vì đoạn từ Quảng trị vào miền Trung vòng quá xa và heo hút.
Em mới đi hồi tháng 7 thì đường vẫn thế, dù có xấu đi 1 chút. Đoạn từ Hà nội đi ra cho đến hết Chợ bến vẫn đông đúc xe cộ vì nhà dân đông và có 1 mỏ đá chỗ đoạn gần hết địa phận hà nội nên ben chở đá nhiều và bụi bẩn. Còn lại sau đó là đường khá thoáng.
Chỉ có 1 đèo đáng gọi là đèo là đèo Đá đẽo trước khi vào Quảng bình. Ai mà đi cung Tây bắc quen thì không nghĩ nó là đèo luôn :)

Tiện đây hỏi các cụ dán ETC ở đâu nhanh và tiện nhất nhỉ (khu vực Hà nội). Em cảm ơn
Thực ra nếu không có việc gì gấp gáp, thời gian thong thả, tâm hồn lãng mạn phóng khoáng thì đi đường HCM hay hơn. Đường 1A thì gần hơn 100km, đi nhanh hơn tầm 1,5-2 tiếng nhưng cũng mất thêm khoảng 500k phí cho 2 lượt.
Đường HCM đoạn đi lên Xuân Mai hơi khó chịu vì đường đông, một số đoạn qua thị trấn Ngọc Lặc, Cẩm Thuỷ... hơi chậm do dân sinh, còn lại thì đa phần là đường vắng, riêng cái đoạn vượt xe và xx là em thấy nhàn và thoải mái hơn rất nhiều so với 1A rồi
Từ Thanh Hoá vào đến Quảng Trị đường đẹp, đặc biệt đoạn từ Hà Tĩnh đổ vào, nhiều chỗ vắng hít khí trời cũng sướng.
Nhân đây nếu cụ chủ mà không đi HCM thì đi dán thẻ VETC để đi qua trạm không phải dừng, đi sẽ bớt phải xếp hàng và không phải hạ kính, hít bụi, giờ 100% trạm là thu tự động hết rồi, đi như xe ưu tiên ấy 😂 !

catlo

Xe hơi
Em chưa dùng cái này bao giờ, vì ít đi cao tốc. Nhưng cụ cho em hỏi, nếu nạp tiền vào thì có bị giới hạn thời gian sử dụng không? Nếu không bị giới hạn thời gian (hoặc có giới hạn nhưng tương đối dài), thì chắc là em cũng cân nhắc dùng.

BINH MINH 07

Xe điện
Em chưa dùng cái này bao giờ, vì ít đi cao tốc. Nhưng cụ cho em hỏi, nếu nạp tiền vào thì có bị giới hạn thời gian sử dụng không? Nếu không bị giới hạn thời gian (hoặc có giới hạn nhưng tương đối dài), thì chắc là em cũng cân nhắc dùng.
Làm gì có hạn đâu, cứ nạp tiền vào tk là đi thôi, tiện lợi đủ đường, cái cảm giác mùa hè đang mát mẻ trong xe hay lạnh cóng mà phải hạ kính lấy vé trả tiền, hít bụi, chờ đợi thì rất đáng làm. Xe qua trạm cứ thế là một mình một đường không dừng trong khi rất nhiều xe nối đuôi chờ đợi.

BINH MINH 07

Xe điện
Em đồng tình với bác. Bản chất anh em đã đi chơi xuyên Việt thì đâu có vội, và thường là lên kế hoạch rất chi tiết.
10 năm trở lại đây có lẽ em đã đi khoảng 7-8 chuyến xuyên chữ S bằng đường HCM, chủ yếu là đi đến Quảng trị rồi vòng ra QL1 vì đoạn từ Quảng trị vào miền Trung vòng quá xa và heo hút.
Em mới đi hồi tháng 7 thì đường vẫn thế, dù có xấu đi 1 chút. Đoạn từ Hà nội đi ra cho đến hết Chợ bến vẫn đông đúc xe cộ vì nhà dân đông và có 1 mỏ đá chỗ đoạn gần hết địa phận hà nội nên ben chở đá nhiều và bụi bẩn. Còn lại sau đó là đường khá thoáng.
Chỉ có 1 đèo đáng gọi là đèo là đèo Đá đẽo trước khi vào Quảng bình. Ai mà đi cung Tây bắc quen thì không nghĩ nó là đèo luôn :)

Tiện đây hỏi các cụ dán ETC ở đâu nhanh và tiện nhất nhỉ (khu vực Hà nội). Em cảm ơn
Qua trạm thu vé là có chỗ dán hoặc đăng kiểm họ cũng làm !

catlo

Xe hơi
Làm gì có hạn đâu, cứ nạp tiền vào tk là đi thôi, tiện lợi đủ đường, cái cảm giác mùa hè đang mát mẻ trong xe hay lạnh cóng mà phải hạ kính lấy vé trả tiền, hít bụi, chờ đợi thì rất đáng làm. Xe qua trạm cứ thế là một mình một đường không dừng trong khi rất nhiều xe nối đuôi chờ đợi.
Ngày hôm kia em chạy từ Quảng Bình đi Huế, qua trạm thu phí có nhân viên gợi ý dán thẻ, thế là em dán luôn rồi. Nạp tiền vào đi qua các trạm thu phí cảm giác cũng VIP ra phết. Mà lại còn vào được account để kiểm tra lại mình đã đi qua trạm nào, bị trừ bao nhiêu tiền, và account còn bao nhiêu tiền. Nói chung em thấy dán thẻ VETC là việc đáng làm.

tienkhi80

Xe máy
cụ "chậm tiến" quá 😀, dán cái VETC thì nó có luôn cái app trên đt, khi nào cụ định đi chơi xa về hướng nào thì trên app có bản đồ các trậm thu phí, cụ chỉ cần ước lượng số tiền rồi chuyển khoản từ tài khoản NH sang là ok luôn thôi mà!

Quangminhvt9

Xe hơi
Em vote cho đường ông cụ và đi một mạch rồi chơi nghỉ thoải mái.

3_banh

Xe điện
Lão vẫn mê đường HCM nhỉ, năm ngoái covid em chả được chuyến nào ra hồn, toàn loanh quanh miền bắc, đường HCM thì em thấy đông đúc hơn trước, đg thì xuống cấp.

Khoai Cún

Xe tăng
Tình hình này cụ chủ có còn đi nữa không?

AnhTu812

Xe máy
Cụ đã có kế hoạch lúc nào đi chưa?