Hỏi về đánh bóng xe ôtô

meguiars

Xe tải
Thắc mắc của cụ cũng đã có rất nhiều các cụ phân vân. Em xin trả lời như sau.
Để sơn hoàn chỉnh một con xe thì khi sơn thợ sơn phải làm công đoạn làm nền (bả matit) sau đó là sơn chống rỉ - sơn lót - sơn màu cho xe( dùng sơn 1 thành phần hoặc 2 thành phần ) - phủ bóng ( sơn bóng. Lớp sơn bóng này rất dày. Vì vậy khi đánh bóng nó chỉ bị mất một phần rất nhỏ của lớp dầu bóng, nghĩa là chưa vào được đến sơn. Vì vậy lớp sơn gần như không bị ảnh hưởng.
Tùy theo tình trạng xe của các cụ như thế nào thì ta có phương án đánh bóng.
+ Nếu xe các cụ lâu không đánh bóng, nhìn bề mặt sơn như cũ đi thì trước khi đánh bóng dùng giấy giáp 2000 giuộc đi một lượt, sau đó đánh bóng 3 bước, đảm bảo xe các cụ lại như mới.
+ Nếu xe mà lớp sơn nhìn vẫn còn sáng thì chỉ cần đánh bóng 2 bước, thậm trí là 01 bước.
Khi đánh bóng các vết xước nhỏ có thể sẽ hết
Vậy khi nào thì cần đánh bóng xe.
01 năm các cụ có thể đánh bóng 1, đến 02 lần.
em thấy cụ tư vấn chưa chuẩn
về sơn em không dám bàn luận vì chưa hiểu lắm nhưng về đánh bóng.
1. nếu bề mặt sơn bị xỉn không ai đi lấy ráp 2000 đánh cả vì rất hại sơn. bề mặt sơn bóng chỉ dầy 50 micron thôi a

2. chỉ ráp khi vết xước sâu nhưng chưa vào sơn lót
3. ráp xong đánh bóng chắc chắn sơn chỗ đó rất dễ bị xước lại

về lớp sơn bóng, tiêu chuẩn chịu được hàng nghìn lần đánh bóng cụ ạ

Quy trình chăm sóc sơn tiêu chuẩn

- Rửa xe
- làm sạch ( tẩy nhựa đường, bụi sơn băng keo, xước răm, xước sâu...)
- đánh bóng
- phủ bảo vệ ( wax, nano, ceramic...)
- Bảo dưỡng ( wax nhanh...)

tommykp

Xe buýt
nếu xe bình thường thì các kụ lâu lâu rửa là ok rồi, ko nên đánh đấm làm gì, 1 lần e mang xe đi đánh bóng tại gara có tiếng, xong thì xước nham nhở cả xe (tất nhiên là nhìn xa thì ko thấy). Do thợ dùng máy đánh vào các góc cạnh, khe... mà xe màu đen nên thi thoảng nhìn lại vẫn tức :(

meguiars

Xe tải
nếu xe bình thường thì các kụ lâu lâu rửa là ok rồi, ko nên đánh đấm làm gì, 1 lần e mang xe đi đánh bóng tại gara có tiếng, xong thì xước nham nhở cả xe (tất nhiên là nhìn xa thì ko thấy). Do thợ dùng máy đánh vào các góc cạnh, khe... mà xe màu đen nên thi thoảng nhìn lại vẫn tức :(
Đấy là do họ làm ẩu và không biết làm cụ ạ. làm xong cụ lấy đèn flash của máy ảnh chụp mà không bị xoáy mới đạt ạ

USDCAMARO

Xe hơi
Cái này em thấy cũng đơn giản mà. Đánh bóng thôi chứ đâu phải làm cái gì ghê gớm quá đâu. 400 - 700 tùy sedan or suv

ZepZack

Xe tải
em thấy cụ tư vấn chưa chuẩn
về sơn em không dám bàn luận vì chưa hiểu lắm nhưng về đánh bóng.
1. nếu bề mặt sơn bị xỉn không ai đi lấy ráp 2000 đánh cả vì rất hại sơn. bề mặt sơn bóng chỉ dầy 50 micron thôi a

2. chỉ ráp khi vết xước sâu nhưng chưa vào sơn lót
3. ráp xong đánh bóng chắc chắn sơn chỗ đó rất dễ bị xước lại

về lớp sơn bóng, tiêu chuẩn chịu được hàng nghìn lần đánh bóng cụ ạ

Quy trình chăm sóc sơn tiêu chuẩn

- Rửa xe
- làm sạch ( tẩy nhựa đường, bụi sơn băng keo, xước răm, xước sâu...)
- đánh bóng
- phủ bảo vệ ( wax, nano, ceramic...)
- Bảo dưỡng ( wax nhanh...)

E vodka cụ ah. Thank cụ đã chỉ giáo

Chỉnh sửa cuối:

akintaro

Xe tải
Sơn xe mà chịu được hàng nghìn lần đánh bóng như cụ gì nói ở trên liệu có quá không nhỉ, em dự là nếu 1 năm đánh bóng 2 lần cũng đã là nhiều rồi, như vậy chỉ cần 100 lần thì cái xe đã đi được 50 năm rồi, lúc đó thành sắt vụn òi

cavang2

Xe hơi
đẹp......

hungdom

Xe hơi
Qua chỗ cụ Vòi chuẩn đấy bác ạ!

ToyotaAltis9063

Xe điện
Các cụ cho em hỏi là nếu sơn lại và đánh bóng thì cái nào sẽ tốt và đẹp, bền hơn ạ?

skull

Xe buýt
Các cụ cho em hỏi là nếu sơn lại và đánh bóng thì cái nào sẽ tốt và đẹp, bền hơn ạ?
Khi sơn lại xe phải đánh bóng mới lên mầu được. còn xe cụ đi lâu nước sơn xuống thì đánh bóng lại thôi.

DH_Altis07

Xe tải
Cụ cân nhắc sonax đặng thai mai, hay việt dũng auto trên Of có đăng ký gian hàng. Cụ đừng làm những cửa hàng linh tinh tiền mất mà thêm bực vào thân.

Báo Đỏ

Xe buýt
CS1: Số 4 Ngõ 37 Trần Quốc Hoàn, Cầu Giấy
Website
baodo.com.vn
Sơn lại trong trường hợp xe xước bắt buộc phải sơn. Nếu bề mặt sơn lâu ngày mất đi độ bóng thì chỉ cần đánh bóng là được. Đối với những xe đã cũ thì cũng chỉ cần đánh bóng một năm một lần, không nên đánh bóng quá nhiều lần trong một năm.

cuchuoidibo

Xe máy
Sơn lại trong trường hợp xe xước bắt buộc phải sơn. Nếu bề mặt sơn lâu ngày mất đi độ bóng thì chỉ cần đánh bóng là được. Đối với những xe đã cũ thì cũng chỉ cần đánh bóng một năm một lần, không nên đánh bóng quá nhiều lần trong một năm.
nếu đánh bóng xong không chăm thường xuyên sẽ rất hay bị xước xoáy, kiểu gì sau 1 tháng cũng bị. Vấn đề là làm thế nào bảo vệ sơn sau khi đánh bóng xong sau vài năm không bị xoáy lại. công nghệ nano cho sơn hiện tại đã không còn được tín nhiệm!

ToyotaAltis9063

Xe điện
nếu đánh bóng xong không chăm thường xuyên sẽ rất hay bị xước xoáy, kiểu gì sau 1 tháng cũng bị. Vấn đề là làm thế nào bảo vệ sơn sau khi đánh bóng xong sau vài năm không bị xoáy lại. công nghệ nano cho sơn hiện tại đã không còn được tín nhiệm!
Nếu đánh bóng xong mà muốn bền thì chắc phải tự mình rửa xe ở nhà thôi cụ ạ, chứ mang ra hàng mấy hôm mà lại như cũ.

Báo Đỏ

Xe buýt
Website
baodo.com.vn
Đánh bóng xong chăm cho bề mặt sơn không bị xước chỉ đơn giản là rửa xe đúng cách thôi mà bác. Ở HN hiện tại rất nhiều trung tâm chăm sóc xe đáp ứng được tiêu chí đó bác.

Báo Đỏ

Xe buýt
Website
baodo.com.vn
Nếu đánh bóng xong mà muốn bền thì chắc phải tự mình rửa xe ở nhà thôi cụ ạ, chứ mang ra hàng mấy hôm mà lại như cũ.
Bác có thời gian tự rửa để vận động là rất tốt, tuy nhiên nên trang bị đầy đủ để tự rửa hoàn chỉnh một chiếc xe bác nhé. Nếu ko bác có thể qua một số trung tâm đang được đánh giá là rửa xe tốt như sonax ĐTM, Long Thịnh, số 5 PKB... HN giờ cũng khá nhiều nơi chăm xe tốt để bác lựa chọn mà.

Phamnamanh

Xe hơi
Mình nghĩ tốt nhất mang ra hàng rửa ( chỗ có uy tín và chuyên nghiệp ) như vậy xe sẽ bền màu hơn là mình ko biết gì mà cứ làm kẻo lợn lành thành lợn què

auto_spa

Xe đạp
Máy đánh bóng Makita (M 2300) Nhật Cũ
Thông số kỹ thuật:

Nhà sản xuất: Makita
Công suất (W) : 320
Khối lượng (kg) : 1.4
Tốc độ không tải (v/p) : 2300rpm
Đường kính (mm) : 120
Điện 220V (đã chuyển )
Xuất xứ: Nhật
Bảo hành: 6 tháng
Vỏ nhựa

Giá: 800.000 VND

Còn nhiếu máy khác mời các Bác xem thêm

https://www.facebook.com/profile.php?id=100006183936654
có điều chỉnh tốc độ không? máy đồng tâm hay lệch tâm ạ?
có cái nguyên bản điện 100V không? nếu có cho em xin giá và hình ảnh qua email
meguiars.vn@gmail.com

thutruc

Xe hơi
Để trả lại vẻ sáng bóng cho chiếc xe phải trải qua rất nhiều công đoạn khác nhau chúng ta hãy cùng tìm hiểu các công đoạn của việc đánh bóng lại xe này nhé.

Công đoạn 1: rửa xe

Đầu tiên chiếc xe phải được rửa sạch thật kĩ càng bằng các hóa chất chuyên dụng. Sau được lau khô bằng các loại khăn chuyên dụng để lau ô tô.

Công đoạn 2: xử lý các vết xước

Xe bị xước có nhiều nguyên nhân khác nhau có thể do va quệt, do dịch vụ rửa xe không đúng quy cách.

Xử lý những vết xước nhẹ kiểu này đã trở nên đơn giản với việc sử dụng những hóa chất chuyên dụng như Sonax Polish & Wax Color kết hợp với bút Sonax Color Pen black/white. Cũng như công đoạn tẩy các vết bẩn, việc xử lý các vết xước cũng phải được thực hiện sau khi xe đã được rửa sạch đúng cách. Tiếp theo, sơn xe được làm nhẵn bằng máy đánh bóng cùng với chất đánh bóng kể trên. Các vết sâu hơn còn lại sẽ được che phủ bằng chiếc bút sáp đặc biệt đi kèm.

Công đoạn 3: đánh bóng, sơn xe

Trước hết, bản chất của lớp sơn là được phủ 1 lớp 2k khá dày phía ngoài để bảo vệ. 2k tức là 2 thành phần: bóng và cứng. Do vậy, những vết xước nhẹ chưa chạm đến sơn thì hoàn toàn có thể đánh bóng được mà không lo bị mòn. Nếu đánh đúng kỹ thuật thì vài chục lần cũng chưa mòn đến lớp sơn.

Công đoạn đánh bóng cho xe phải trải qua 3 bước như sau:

Bước 0: áp dụng với xe cũ dùng giấy nhàm P2500 chà mờ hết tòan bộ xe

Bước 1: Phớt lông cừu + xi phá + máy đánh bóng Markita. Đánh cuốn chiếu cho đến khi xong toàn bộ xe. Đây là bước khó nhất, nếu thợ tay nghề kém sẽ bị bết xi (những vệt xi lấm tấm) hoặc làm mặt sơn xoáy thành các vòng tròn do đưa máy không đều tay. Mục đích của bước này là xóa hết các vết xước dăm (do rửa xe không đúng cách) và tạo độ bóng cho bề mặt sơn.

Thời gian thực hiện khoảng 2 tiếng tùy theo tình trạng sơn. Đánh xong bước này bề mặt sơn cũng đã khá bóng. Sau khi đánh cần soi đèn kỹ để xem còn chỗ nào xước không thì xử lý cho hết.

Bước 2: Đánh bóng bề mặt. Dùng phớt mút đánh với xi bước 2 để làm bóng bề mặt sơn. Bước này làm rất nhanh mất khoảng gần 1 tiếng. Sau khi đánh xong, bề mặt sơn sẽ sáng bóng. Đa phần các cơ sở nhỏ thường bỏ qua bước này, chỉ làm bước 1 xong là … giao xe.

Bước 3: Phủ Wax, nano bảo vệ sơn. Hoặc có thể phủ Carnauba cao cấp tùy từng cơ sở có hoặc không. Chất lượng wax thì phụ thuộc vào giá tiền. Loại này không bao giờ có hàng rẻ mà tốt cả. Phủ bằng mút sau đó xoa lại bằng khăn mềm cho đến khi bề mặt sơn sáng bóng. Sau khi phủ, bề mặt sơn sẽ mịn như nhung, sờ vào rất mướt tay, là đạt yêu cầu. Lớp phủ tốt sẽ có tác dụng trong vài tháng, có rửa xe cũng không bay. Sau đó có thể phủ lại.

Chúc các bạn có một chiếc xe đẹp như ý

Cụ cho em đc và báo giá ford everest :)