Hỏi về đổ đèo với xe số tự động CVT

Fadil2020

Đi bộ
Xin chào toàn thể ACE điễn đàn! Mình là thành viên mới muốn các ACE chỉ giáo: Mặc dù đã sở hữu hơn 1 chiếc xe nhưng chỉ là số sàn, nay có tuổi rồi nên mới mua 1 em số tự động CVT cho nhàn hạ ( nhất là đi trong nội thành - tắc đường; hầm chui; cầu vượt, đôi khi cũng đi đường rừng núi ), chính là VinFast FaDil.
Vấn đề mình muốn thỉnh giáo các ACE là: Khi đổ đèo muốn dùng phanh động cơ cho an toàn. Mình cũng từng chạy qua các dòng xe Toyota, Mitsubishi số tự động, khi đổ đèo chỉ việc vào số M+,- hoặc D+,-; nó tăng , giảm từng số rất rõ ràng ( chẳng hạn: khi đổ đèo có thể về số 2,3,4 cho phù hợp với độ dốc của đèo), Nhưng Em FaDil này có mỗi chữ L không có dấu +,- thì không biết có sử dụng giống được như: M+,- hay D+,- không? Xin các ACE chỉ giúp ( Vì 4 hôm nữa mình phải có việc đi Sơn La ). Xin trân trọng cảm ơn và chúc tất cả các ACE mạnh khỏe, hạnh phúc.

Chuột bố

Xe máy
nếu thế thì chỉ cài mỗi L, thiết kế nó thế rồi

poiuy

Xe cút kít
Xe bé thế này không phải lo về khoản đổ đèo đâu. Dốc nào quá dốc mới phải về L còn cơ bản đèo ở mình hạ hết rồi.

Fadil2020

Đi bộ
nếu thế thì chỉ cài mỗi L, thiết kế nó thế rồi
Cảm ơn cụ! Mình đã trải nghiệm rồi, cũng rất là thú vị, khi về L nó tương đương số 2 trong số sàn, vòng tua lên khoảng 3000v/phút ( dốc 10% ) nhưng máy không bị gằn như số sàn, tốc độ đạt 30km/h, phải mớm thêm tý ga mới đạt 40km/h.

Fadil2020

Đi bộ
Xe bé thế này không phải lo về khoản đổ đèo đâu. Dốc nào quá dốc mới phải về L còn cơ bản đèo ở mình hạ hết rồi.
Cảm ơn cụ! Trên đoạn đường 6 từ Hòa bình đi Mộc châu, dốc cao nhất là 10% nếu đổ dốc tự do số D nó đạt 65 - 70km/h, chỉ cần mớm phanh là còn dưới 60km/h. Riêng dốc đèo mới qua huyện Mai Châu nó khá dài, nếu dùng phanh liên tục sợ mất an toàn, mới phải về L. Hic, Mình thấy các xe dưới 9 chỗ khác họ phi xuống dốc đó ầm ầm như đi trên đường quốc lộ ( ngoài khu đông dân cư ).

Fadil2020

Đi bộ
Số vô cấp không có L mà sẽ có 7 cấp số ảo. Về số 1 nhé
Báo cáo cụ Trưởng làng! Hình như cụ chưa rõ điều mình hỏi? Với dòng Toyota, Honda...hộp số CVT sẽ có 7 cấp số ảo, ngoài 4 số P, R, N, D còn M+,-; có thể thêm cả số S nữa. Với cấu trúc hộp số như vậy khá thông dụng và dễ hiểu. Đằng này Em FaDil có mỗi cấp số L khác người, mới khiến mình lăn tăn và phải đăng lên đây để hỏi ý kiến các cụ. Tuy nhiên mình đã trải nghiệm và hiểu về nó rồi. Dù sao cũng xin cảm ơn tất cả các cụ đã quan tâm và cho lời kiến giải. Thanks.

Trưởng làng

[Tịch thu bằng lái]
Báo cáo cụ Trưởng làng! Hình như cụ chưa rõ điều mình hỏi? Với dòng Toyota, Honda...hộp số CVT sẽ có 7 cấp số ảo, ngoài 4 số P, R, N, D còn M+,-; có thể thêm cả số S nữa. Với cấu trúc hộp số như vậy khá thông dụng và dễ hiểu. Đằng này Em FaDil có mỗi cấp số L khác người, mới khiến mình lăn tăn và phải đăng lên đây để hỏi ý kiến các cụ. Tuy nhiên mình đã trải nghiệm và hiểu về nó rồi. Dù sao cũng xin cảm ơn tất cả các cụ đã quan tâm và cho lời kiến giải. Thanks.
Fa điên thì em chịu. Phải nói là đấm quang tèo

nhtp

Xe đạp
Các cụ cho em hỏi, đi siu thị như Vincom các kiểu thì lên xuống mấy cái dốc thí nên đi L1,L2 hay D...
Cám ơn các cụ

Fadil2020

Đi bộ
Các cụ cho em hỏi, đi siu thị như Vincom các kiểu thì lên xuống mấy cái dốc thí nên đi L1,L2 hay D...
Cám ơn các cụ
Thứ nhất: Xe FaDil không có L1, Lhai nhé, nó chỉ có một cấp số giả lập L ở cấp số thấp <3. Thứ hai: Lên xuống dốc ở siêu thị bạn cứ đi số D là được ( nếu bạn muốn đi L cũng không sao ). P/S: xin lỗi bạn vì bàn phím của mình bị liệt số HAI. Thân.

nhtp

Xe đạp
Thứ nhất: Xe FaDil không có L1, Lhai nhé, nó chỉ có một cấp số giả lập L ở cấp số thấp <3. Thứ hai: Lên xuống dốc ở siêu thị bạn cứ đi số D là được ( nếu bạn muốn đi L cũng không sao ). P/S: xin lỗi bạn vì bàn phím của mình bị liệt số HAI. Thân.
Cám ơn bác
Xe em có L và 2, em lại đoán là L1 va L2

Fadil2020

Đi bộ
Cám ơn bác
Xe em có L và 2, em lại đoán là L1 va L2
Không có gì bạn à! Mình mới mua xe Fadil dược hơn một tháng ( từ trước đén nay chỉ đi xe số sàn ) nên hiểu biết về xe số tự động còn hạn chế nhiều. Nhưng hình như xe của bạn không phải là xe Fadil?

dungbacauto

Xe tăng
Dốc nào quá mới nên về L