[Funland] Hỏi về gãy tay, bị liệt dây thần kinh quay

trungcienco1

Xe buýt
Báo cáo các bác, e bị gãy cánh tay phải cách đây 5 tuần. Đã mổ và đóng nẹp vis ở bv Việt Đức, tay e hiện giờ đã cử động và duỗi dc gần hết. Chỉ có bàn tay là k duỗi ra dc, bị "rũ cổ cò", bs bảo bị liệt thần kinh quay. E muốn hỏi các bác là mất bao lâu thì phục hồi dc. E lo quá :(
Đây là ảnh XQ mới nhất

lexusandbmw

Xe điện
Gẫy xương cánh tay đoạn này hay bị tổn thương TK quay ko biết trường hợp của cụ bị đứt hẳn hay đụng Dập cái này cũng phức tạp cụ ợ

trungcienco1

Xe buýt
Gẫy xương cánh tay đoạn này hay bị tổn thương TK quay ko biết trường hợp của cụ bị đứt hẳn hay đụng Dập cái này cũng phức tạp cụ ợ
của e chỉ bị gãy xương thôi, vỡ ra 1 mẩu, dây thần kinh k bị đứt. Lúc e bị tai nạn, bàn tay, ngón tay e vẫn co duỗi dc ạ :(. Sau khi mổ đóng đinh thì k duỗi dc ngón tay, vẫn cầm, nắm dc ạ

cuchuoilaixe

Xe tải
Em xin chia buồn với cụ,hiện em đang sống vỡ xương cùi chỏ và ảnh hưởng đến dây thần kinh 4 năm nay.Em cũng ra Việt Đức khám nhưng người ta bảo ko mổ được.:((
Trước em cũng như cụ ạ.ko duỗi cánh tay với co duỗi bàn tay được.Nhưng sau 1 thời gian co duỗi được thị lại ko gập được. Giờ em giơ tay lên là nó cứ tự rớt xuôgn.
Cụ phải hội chuẩn các bác sỹ đầu ngành chứ vào bệnh viện khám bình thường ko được đâu ạ

trungcienco1

Xe buýt
Em xin chia buồn với cụ,hiện em đang sống vỡ xương cùi chỏ và ảnh hưởng đến dây thần kinh 4 năm nay.Em cũng ra Việt Đức khám nhưng người ta bảo ko mổ được.:((
Trước em cũng như cụ ạ.ko duỗi cánh tay với co duỗi bàn tay được.Nhưng sau 1 thời gian co duỗi được thị lại ko gập được. Giờ em giơ tay lên là nó cứ tự rớt xuôgn.
Cụ phải hội chuẩn các bác sỹ đầu ngành chứ vào bệnh viện khám bình thường ko được đâu ạ
hix cụ nói làm e sợ quá. Sau 5 tuần thì cánh tay e giờ co duỗi dc gần hết, bàn tay thì co, cầm nắm dc chỉ k duỗi dc và bị rũ cổ cò. K có cách nào chữa dc hả cụ :(

lexusandbmw

Xe điện
của e chỉ bị gãy xương thôi, vỡ ra 1 mẩu, dây thần kinh k bị đứt. Lúc e bị tai nạn, bàn tay, ngón tay e vẫn co duỗi dc ạ :(. Sau khi mổ đóng đinh thì k duỗi dc ngón tay, vẫn cầm, nắm dc ạ
Cụ gặp các anh hoặc bs Toàn trưởng khoa khám và giải thích cụ thể thì cụ mới hiểu dc cụ ợ.

crocodile

Xe buýt
Năm 1997 em bị gãy tay phải, gãy 2 xương gần cổ tay do nghịch dại, bị rơi từ trên cây xuống ngã đè người lên tay và bị đập đầu vào viên gạch thành ra ngất không biết gì nữa. Tỉnh dậy thì thấy tay đã được bó bột. Sau khi tháo bột thì tay em bị cong, mất cảm giác một số chỗ trên bàn tay, không tự ngửa bàn tay vuông góc với cánh tay được. Đi khám thì bác sĩ kết luận là dây thần kinh bị chèn ép và đưa ra phương pháp giải quyết là đập cho gãy chỗ mới lành và dùng đinh vít + nẹp lại. Sau khi phẫu xong thì tay em có cảm giác bình thường luôn, sờ soạng nắn bóp cảm giác chuẩn y như hàng chính hãng :))

lexusandbmw

Xe điện
hix cụ nói làm e sợ quá. Sau 5 tuần thì cánh tay e giờ co duỗi dc gần hết, bàn tay thì co, cầm nắm dc chỉ k duỗi dc và bị rũ cổ cò. K có cách nào chữa dc hả cụ :(
Dấu hiệu cổ cò là do tổn thương TK quay, cái này mà bị đứt thì phẫu thuật nối cụ ợ ( tổn thương cũng có thể đứt lìa hoặc đụng dập) cụ chịu khó tập phục hồi chức năng nhưng ít nhiều sau cũng ảnh hưởng.

trungcienco1

Xe buýt
Sau khi mổ, bác sỹ khám lại nói với e về liệt thần kinh quay để hồi phục nhanh thì 3 tuần, chậm thì 3 tháng, k thì liệt hẳn. E chỉ muốn biết là có hồi phục dc hay k thôi ạ, lâu mất, kiên trì mấy e cũng chịu dc miễn k bị liệt là dc :(

trungcienco1

Xe buýt
E hàng ngày tập co duỗi cánh tay bằng cách tập tạ tay, nâng dần từ 0.5kg - 1kg - 2 kg,... giờ e nâng co duỗi dc 3 kg rồi, cánh tay duỗi ra gần dc 180 độ. E có xoa bóp nữa nhưng bàn tay vẫn bị rũ cổ cò, chưa thấy tiến triển gì, hixx

lexusandbmw

Xe điện
Năm 1997 em bị gãy tay phải, gãy 2 xương gần cổ tay do nghịch dại, bị rơi từ trên cây xuống ngã đè người lên tay và bị đập đầu vào viên gạch thành ra ngất không biết gì nữa. Tỉnh dậy thì thấy tay đã được bó bột. Sau khi tháo bột thì tay em bị cong, mất cảm giác một số chỗ trên bàn tay, không tự ngửa bàn tay vuông góc với cánh tay được. Đi khám thì bác sĩ kết luận là dây thầon kinh bị chèn ép và đưa ra phương pháp giải quyết là đập cho gãy chỗ mới lành và dùng đinh vít + nẹp lại. Sau khi phẫu xong thì tay em có cảm giác bình thường luôn, sờ soạng nắn bóp cảm giác chuẩn y như hàng chính hãng :))
Trường hợp của cụ ko giống với cụ chủ đâu ợ

lexusandbmw

Xe điện
Năm 1997 em bị gãy tay phải, gãy 2 xương gần cổ tay do nghịch dại, bị rơi từ trên cây xuống ngã đè người lên tay và bị đập đầu vào viên gạch thành ra ngất không biết gì nữa. Tỉnh dậy thì thấy tay đã được bó bột. Sau khi tháo bột thì tay em bị cong, mất cảm giác một số chỗ trên bàn tay, không tự ngửa bàn tay vuông góc với cánh tay được. Đi khám thì bác sĩ kết luận là dây thầon kinh bị chèn ép và đưa ra phương pháp giải quyết là đập cho gãy chỗ mới lành và dùng đinh vít + nẹp lại. Sau khi phẫu xong thì tay em có cảm giác bình thường luôn, sờ soạng nắn bóp cảm giác chuẩn y như hàng chính hãng :))
Trường hợp của cụ ko giống với cụ chủ đâu ợ

Rickyman

Xe điện
Biển số OF-37802
Mua xe ngày 10-06-2009
Thường ở \./
Số km 206
Động cơ OF 1773784 mã lực
:D cụ thay đổi chỗ ở đi, xem có khá hơn không :D

lexusandbmw

Xe điện
Sao lại k giống trường hợp của e hả cụ?
Trường hợp đó e nghĩ do gãy xương nắn bó ko tốt nên ảnh hưởng chức năng sấp ngửa Bàn tay, còn cụ ấy bảo mất cảm giác 1 số chỗ là do rối loạn cảm giác thôi. ( gãy như cụ ấy ít bị tổn thương TK lắm còn của cụ rất hay bị do đặc điểm giải phẫu )

Chỉnh sửa cuối:

trungcienco1

Xe buýt
Trường hợp đó e nghĩ do gãy xương nắn bó ko tốt nên ảnh hưởng chức năng sấp ngửa Bàn tay, còn cụ ấy bảo mất cảm giác 1 số chỗ là do rối loạn cảm giác thôi. ( gãy như cụ ấy ít bị tổn thương TK lắm còn của cụ rất hay bị do đặc điểm giải phẫu )
Cụ ơi thế trường hợp của e có hồi phục dc bàn tay k? E lo quá :(

Babanhhanquoc

Xe tải
Báo cáo các bác, e bị gãy cánh tay phải cách đây 5 tuần. Đã mổ và đóng nẹp vis ở bv Việt Đức, tay e hiện giờ đã cử động và duỗi dc gần hết. Chỉ có bàn tay là k duỗi ra dc, bị "rũ cổ cò", bs bảo bị liệt thần kinh quay. E muốn hỏi các bác là mất bao lâu thì phục hồi dc. E lo quá :(
Đây là ảnh XQ mới nhất
Tổn thương TK quay hay gặp trong gẫy thân xương cánh tay vì TK quay đi ngang qua rãnh xoắn xương cánh tay, khi mổ mặc TK không đứt cũng có thể gây liệt tạm thời ( phục hồi trong khoảng 3 tuần với TK quay), nhưng cụ phải làm nẹp bột tư thế duỗi bàn tay, kết hợp thêm dùng thuốc Vd như Vitamin nhóm B, Neurontin. Nếu không có dấu hiệu hồi phục thì chắc chắn có đứt TK quay. Nếu đứt nên mổ vi phẫu sớm, nếu để muộn phải mổ chuyển cơ thì tay mới ngửa được.
Chưa nói tới khả năng liền xương rất chậm khi gãy xương cánh tay mà làm nẹp vis cụ a.

trungcienco1

Xe buýt
Tổn thương TK quay hay gặp trong gẫy thân xương cánh tay vì TK quay đi ngang qua rãnh xoắn xương cánh tay, khi mổ mặc TK không đứt cũng có thể gây liệt tạm thời ( phục hồi trong khoảng 3 tuần với TK quay), nhưng cụ phải làm nẹp bột tư thế duỗi bàn tay, kết hợp thêm dùng thuốc Vd như Vitamin nhóm B, Neurontin. Nếu không có dấu hiệu hồi phục thì chắc chắn có đứt TK quay. Nếu đứt nên mổ vi phẫu sớm, nếu để muộn phải mổ chuyển cơ thì tay mới ngửa được.
Chưa nói tới khả năng liền xương rất chậm khi gãy xương cánh tay mà làm nẹp vis cụ a.
E k nẹp bột cụ ạ, nhưng bs cho đeo nẹp bàn tay tháo ra dc, sau 4 tuần thì e k đeo nữa, giờ chỉ khi nào e tập tay (tập nâng tạ 2-3kg để duỗi cánh tay). Bàn tay e vẫn bị rũ cổ cò cụ ạ, cánh tay đã duỗi thẳng gần dc 180 độ rồi. E muốn hỏi sau thời gian bao lâu thì coi là k có dấu hiệu phục hồi để e đi khám lại xem có cần mổ k? E bị dc 1 tháng 15 ngày rồi

Babanhhanquoc

Xe tải
Nẹp bột hay nẹp đeo thì chức năng cũng như nhau thôi, 1 tháng 15 ngày mà không cải thiện chút nào thì nên làm điện TK để kiểm tra, nếu đứt TK thì mổ vi phẫu nối TK khẩn trương cụ ạ