[Funland] Hỏi về khi tất toán bảo hiểm manulife sẽ tính trên sản phẩm bảo hiểm chính hay tổng sp chính + Bổ trợ

hajinbk

Xe tăng
Chỉ tính trên phí sản phẩm chính thôi nhé, cụ đọc hợp đồng sẽ có số tiền nhận về từng năm nếu hủy hợp đồng đấy - Khá đau;)

huongdo03

Xe tăng
các bảng minh họa em thấy có 2 cột: mức tỷ suất đầu tư thấp và mức tỷ suất đầu tư cao. Mức tỷ suất đầu tư thấp số tiền thu được chỉ nhỉnh hơn phí bảo hiểm sản phẩm chính x 15 năm 1 chút thôi ạ.
Theo em, cụ chỉ mua 1 sp bảo hiểm thôi, có bổ trợ đi kèm thì cũng là mua con gói bé tý ty để lỡ nó đau ốm thì vào viện đx hỗ trợ thêm. Chứ mấy khoản đầu tư thì thứ 1 mình đầu tư có khi còn giỏi hơn họ, thứ 2 là riêng điều khoản bh đã ung thủ rồi lại còn đầu tư đầu teo gì nữa.

chievo

Xe tăng
em hỏi thêm là: nếu kí rùi nhưng vẫn trong 21 ngày mình có được quyền: hủy toàn bộ các sản phẩm bổ trợ và chuyển về sản phẩm chính không ạ.
Nghĩa là: tổng giá trị hợp đồng vẫn ko đổi, nhưng chỉ còn 1 sản phẩm chính thôi ý ạ

Website
beelock.vn
Nhà em đã hỏi rồi nhưng con bé bán nó bảo kiểu ỡm ờ kiểu muốn nhanh nhanh chóng chóng mình kí nên em rất ko tin các cụ ạ.
Liên quan tới tiền nong quyền lợi mình mà cứ mập mờ là nghỉ game luôn cụ ạ
cái thứ chỉ trực bán sp rồi kệ ng mua thì sau này chỉ có thiệt mình thôi cụ

namquang

Xe buýt
Em cám ơn các cụ
sản phẩm bổ trợ của em bao gồm:
1/ bảo hiểm tử vong và thương tật do tai nạn nâng cao
2/ Bảo hiểm bệnh lý nghiêm trọng nâng cao
3/ Thẻ bạc điều trị nội trú/ngoại trú
4/ Bảo hiểm trợ cấp y tế
5/ Bảo hiểm tử vong và thương tật do tai nạn nâng cao

Nhờ các cụ am hiểu tư vân dùm em mục nào được hoàn lại sau 15 năm ạ.
Chào cụ, em xin giới thiệu em là tư vấn viên fulltime của Manulife và một số hãng bảo hiểm sức khỏe phi nhân thọ khác (Bảo Việt, VBI, PJICO,Pacific Cross).

Em xin có câu trả lời cho cụ như sau.
Nếu cụ chỉ hỏi tính sau 15 năm thì tất cả các mục quyền lợi đều có giá trị hoàn loại.
Nhưng nếu cụ hỏi là vào thời điểm đáo hạn hợp đồng (kết thúc đúng hạn) thì em xin trả lời là chỉ có phí của sản phẩm chính: TỬ VONG là có tích lũy--> giá trị hoàn lại mà thôi.

Nôm na các cụ hiểu, tại sao lại có hợp đồng đóng 10,12, 15,20 năm nhưng tư vấn viên quảng cáo là bảo vệ cụ đến 70, 85, 99 tuổi, trọn đời. Thế những năm mà sau hạn đóng phí thì công ty BH lấy tiền đâu. Xin thưa là, nó đã tính toán đủ và thu trước của các cụ rồi.

VD: KH 30 tuổi, đóng phí 15 năm, từ năm 45 đến 70 tuổi ko đóng phí vẫn được bảo vệ với các quyền lợi Tai nạn, bệnh lý nghiêm trọng và trợ cấp y tế. Thế thì công ty BH nó đã tính tương đối phí rủi ro từ năm 45-70 tuổi để bổ đầu vào phí mà các cụ đóng trong 15 năm đầu của hđ. Như vậy, nôm na 1 năm phí rủi ro của các cụ 1 đồng thì nó thu 3 đồng, thừa 2 đồng nó đi đầu tư sinh lãi, lãi thu về đổ vào giá trị tài khoản của các cụ. Tới 45 tuổi thì nó mang ra trừ phí rủi ro. Nếu cụ cứ kệ đến già, thì cái lãi của QL bổ trợ nó ko còn được bao nhiều, nên chỉ có lãi của sản phẩm chính mà thôi.

Vậy nếu cụ chỉ định đóng 15 năm rồi rút, thì chắc chắn nó có lãi hay là có giá trị hoàn lại kể cả quyền lợi bổ trợ. Nhưng cụ rút là từ năm 45 đến 70 85,99 tuổi cụ sẽ ko được bảo vệ nữa.

Em ăn tối đã xíu, e lại giải thích về hai cột tỷ suất đầu tư thấp với cao.

Honda 2015

Xe hơi
Kính gửi các cụ,
chả là vợ em đang định mua bảo hiểm manulife điểm tựa đầu tư (do người họ hàng đằng vợ cứ đeo bám liên tục).
Em đọc bảng thuyết minh của Manulife thấy có hai điểm sau:
1/ Sản phẩm bản hiểm chính: phí xxx đồng/năm
2/ Sản phẩm bảo hiểm bổ trợ gồm rất nhiều gói con con nâng cao, phí trị giá còn cao hơn giá trị xxx đồng trên kia rất nhiều.

các cụ cho em hỏi, vẫn biết là bảo hiểm thì đừng nghĩ là lãi đầu tư gì cả, nhưng khi nhà em tất toán, cục tiền mang về sẽ chỉ tính trên Sản phẩm bảo hiểm chính (xxx đồng năm) hay tính trên cả hai sản phẩm (chính + phụ) ạ.
Em cám ơn các cụ trước ạ.
Theo như cụ nói thì tổng phí SP bổ trợ cao hơn phí bh chính đúng k? Em khẳng định chắc chắn khi tất toán sẽ k như kỳ vọng về tiền của bác đâu. Còn khi đáo hạn chỉ tính trên sp chính thôi, sp bổ trợ hiểu dân dã là tiền mất đi hàng năm. Nhà e cũng có 2 gói của Manulife, e dc tvv tv cũng kỹ nên cũng hiểu sơ sơ.

Hung ha giang

Xe buýt
Chào cụ, em xin giới thiệu em là tư vấn viên fulltime của Manulife và một số hãng bảo hiểm sức khỏe phi nhân thọ khác (Bảo Việt, VBI, PJICO,Pacific Cross).

Nếu cụ chỉ hỏi tính sau 15 năm thì tất cả các mục quyền lợi đều có giá trị hoàn loại.
Nhưng nếu cụ hỏi là vào thời điểm đáo hạn hợp đồng (kết thúc đúng hạn) thì em xin trả lời là chỉ có phí của sản phẩm chính: TỬ VONG là có tích lũy--> giá trị hoàn lại mà thôi.

Nôm na các cụ hiểu, tại sao lại có hợp đồng đóng 10,12, 15,20 năm nhưng tư vấn viên quảng cáo là bảo vệ cụ đến 70, 85, 99 tuổi, trọn đời. Thế những năm mà sau hạn đóng phí thì công ty BH lấy tiền đâu. Xin thưa là, nó đã tính toán đủ và thu trước của các cụ rồi.
View attachment 6166262

VD: KH 30 tuổi, đóng phí 15 năm, từ năm 45 đến 70 tuổi ko đóng phí vẫn được bảo vệ với các quyền lợi Tai nạn, bệnh lý nghiêm trọng và trợ cấp y tế. Thế thì công ty BH nó đã tính tương đối phí rủi ro từ năm 45-70 tuổi để bổ đầu vào phí mà các cụ đóng trong 15 năm đầu của hđ. Như vậy, nôm na 1 năm phí rủi ro của các cụ 1 đồng thì nó thu 3 đồng, thừa 2 đồng nó đi đầu tư sinh lãi, lãi thu về đổ vào giá trị tài khoản của các cụ. Tới 45 tuổi thì nó mang ra trừ phí rủi ro. Nếu cụ cứ kệ đến già, thì cái lãi của QL bổ trợ nó ko còn được bao nhiều, nên chỉ có lãi của sản phẩm chính mà thôi.

Vậy nếu cụ chỉ định đóng 15 năm rồi rút, thì chắc chắn nó có lãi hay là có giá trị hoàn lại kể cả quyền lợi bổ trợ. Nhưng cụ rút là từ năm 45 đến 70 85,99 tuổi cụ sẽ ko được bảo vệ nữa.

Đánh dấu cụ này cái, e sắp cần nên chắc sẽ hỏi cụ đây, cảm ơn cụ trước

chievo

Xe tăng

View attachment 6166262

Em cám ơn bác nhiều ạ...mong chờ bài giải thích tiếp theo của bác a

chievo

Xe tăng
Theo như cụ nói thì tổng phí SP bổ trợ cao hơn phí bh chính đúng k? Em khẳng định chắc chắn khi tất toán sẽ k như kỳ vọng về tiền của bác đâu. Còn khi đáo hạn chỉ tính trên sp chính thôi, sp bổ trợ hiểu dân dã là tiền mất đi hàng năm. Nhà e cũng có 2 gói của Manulife, e dc tvv tv cũng kỹ nên cũng hiểu sơ sơ.
Thế mới hài chứ...em tư vấn đang tính toán: sản phẩm chính 7tr, sản phẩm bổ trợ 9tr cụ ạ

Honda 2015

Xe hơi
Thế mới hài chứ...em tư vấn đang tính toán: sản phẩm chính 7tr, sản phẩm bổ trợ 9tr cụ ạ
Tức là gói này cụ định đóng phí 15tr/ năm thôi đúng k? Quy tắc là 2/3 sp chính, 1/3 sp bổ trợ. Em mạnh dạn để nghị cụ bg tập trung vào cho e 2sp bổ trợ: thẻ cssk và quyền lợi hỗ trợ đóng phí. Những quyền lợi khác thì khi nào có đk thì mua thêm. Em k bán BH, em tìm hiểu rất kỹ trc khi tham gia đó.

chievo

Xe tăng
Tức là gói này cụ định đóng phí 15tr/ năm thôi đúng k? Quy tắc là 2/3 sp chính, 1/3 sp bổ trợ. Em mạnh dạn để nghị cụ bg tập trung vào cho e 2sp bổ trợ: thẻ cssk và quyền lợi hỗ trợ đóng phí. Những quyền lợi khác thì khi nào có đk thì mua thêm. Em k bán BH, em tìm hiểu rất kỹ trc khi tham gia đó.
Mà sp bổ trợ là năm nào đóng năm đấy hả cụ? Năm sau khó khăn ta ko mua sp bổ trợ nữa có dc ko cụ

Honda 2015

Xe hơi
Mà sp bổ trợ là năm nào đóng năm đấy hả cụ? Năm sau khó khăn ta ko mua sp bổ trợ nữa có dc ko cụ
Cụ hiểu đúng rồi đó. Năm sao k mua nữa đến kỳ đóng phí alo cho tvv để tvv làm đơn từ huỷ bổ trợ là xong.

hm.tuan

Xe điện
Đậu phụ là chính, mỳ chính là phụ!

Honda 2015

Xe hơi
nhà cụ là đóng phí hàng năm qua tvv hay chuyển khoản trực tiếp cho manulife ạ
Em cứ ck thẳng cho ngân hàng qua banking cho tiện. Với cả năm 2 trở đi tvv k dc thu phí của KH nữa cụ ạ, có bộ phận thu và nhắc phí riêng.

ubisapro

Xe trâu
Lăn tăn thì tốt nhất đừng mua :D

namquang

Xe buýt
Hoàn toàn được các cụ nhé, tuy nhiên với quyền lợi tai nạn thì dễ, nhưng quyền lợi Bệnh lý nghiêm trọng hoặc thẻ chăm sóc sức khỏe thì lại khác, đó là khi mua xong hủy đi rồi, đến lúc tham gia lại thì phải thẩm định lại sức khỏe. Lúc đó nó sẽ loại trừ bệnh có sẵn nếu có.

Vậy nên em khuyên các cụ là:
1: làm gói vừa phải, ko cao quá, ko quá 10-20% tổng thu nhập của cụ quy năm, cao quá dễđứt gánh giữađường, thấp quá lúc nhậnđượcít tiền lại hậm hực.
2: Bảo hiểm là dự phòng rủi ro, em thấy bác trên có tìm hiểu rồi và biết nguyên tác 2/3 phí chính, 1/3 phí bổ trợ. Tuy nhiên công thức này chỉ để cho những ai tin là Bảo hiểm là kênh tiết kiệm có kỉ luật, sau bao nhiêu năm rút về được số tiền bằng số tiền mình đóng thậm chí có lãi. Tuy nhiễn những gói BH như thế này là Quyền lợi Chết (sinh mạng) cao, còn quyền lợi Sống thì thấp. Khi gặp tai nạn, rủi ro ốm bệnh số tiền mình được bù đắp ko được bao nhiêu. Trong khi hiện tại mọi người hướng về chăm sóc y tế dịch vụ và kĩ thuật cao, việc mình bỏ ra mấy triệu 1 năm để mua lấy cái sự rủi ro em thấy cũng là một sự đánh đổi, ko được tiền thì lại được sức khỏe. Càng nhiều bổ trợ thì khi tai nạn ốm bệnh, số tiền mình nhận về được nhiều. Còn càng nặng về phí chính thì số tiền vợ con các cụ nhận lại nhiều trong TH xấu nhất.

Như cụ dalink đã là KH của em thì cụ ấy quan điểm là cụ ấy chỉ cần tử vong thôi do môi trường làm việc có chút nguy hiểm, còn ốm bệnh thì bố mẹ cụ ấy sẽ lo. Nên cái này là quan điểm từng người các cụ nhé.

tuha_vt2015

Xe tăng
Em cám ơn các cụ
sản phẩm bổ trợ của em bao gồm:
1/ bảo hiểm tử vong và thương tật do tai nạn nâng cao
2/ Bảo hiểm bệnh lý nghiêm trọng nâng cao
3/ Thẻ bạc điều trị nội trú/ngoại trú
4/ Bảo hiểm trợ cấp y tế
5/ Bảo hiểm tử vong và thương tật do tai nạn nâng cao

Nhờ các cụ am hiểu tư vân dùm em mục nào được hoàn lại sau 15 năm ạ.
1) Sản phẩm chính của cụ có giá trị hoàn lại: sau khi trích một tỷ lệ nhất định vào phí rủi ro + quỹ bảo vệ người được BH do Chính phủ quy định (quỹ chống bùng tiền trách nhiệm), cty BH mang đi đầu tư và cụ được cty trả lợi nhuận trên số tiền đó tính theo nguyên tắc lãi nhập gốc mỗi kỳ (tùy sản phẩm có lãi suất cam kết và cách tính kỳ, riêng sản phẩm Điểm tựa đầu tư thì không có lãi suất cam kết mà "lỗ cũng cùng chịu"). Như vậy, số tiền 7 triệu SP chính không hoàn toàn mang đi đầu tư đủ 7 triệu trong những năm đầu đâu nhé!
2) Các sản phẩm bổ trợ của cụ có giá trị bảo hiểm rất tốt, nhưng nên có BH Hỗ trợ đóng phí trong trường hợp Bệnh hiểm nghèo (khi đó mình yếu thì không kiếm được tiền đóng HĐ - dễ bị bỏ mất hiệu lực HĐ). BH Tai nạn nâng cao chi trả cả trường hợp chấn thương nội tạng, bỏng, gẫy xương; BH bệnh lý nghiêm trọng và Trợ cấp y tế giúp mình có tiền ăn uống, mua thuốc,... khi chẳng may ốm đau bệnh tật nằm giường bệnh không đi làm được; Thẻ Bạc mỗi năm có quỹ 125 triệu dự phòng chi trả các chi phí khi vượt khỏi danh mục BHYT bình dân - thay cho việc tự móc tiền túi ra trả (tất nhiên bị giới hạn từng danh mục cụ thể)
3) Cụ nên cân nhắc tỉ lệ phí sản phẩm bổ trợ không nên vượt quá 30% phí sản phẩm chính: vì HẦU HẾT các SP bổ trợ đều là phí rơi hàng năm - không có giá trị tích lũy, có sản phẩm có phí rủi ro tăng theo độ tuổi; nếu tỉ lệ phí rơi cao quá thì những năm sau cụ không đóng phí định kỳ hàng năm nữa thì Cty BH sẽ tự động trích tiền từ Hũ gạo tiết kiệm sang để đóng phí => Hũ gạo sẽ hết rất nhanh khi cái gốc nhỏ nhỏ, tương ứng với việc cụ có tài khoản về 0 đồng và không được BH

namquang

Xe buýt
em hỏi thêm là: nếu kí rùi nhưng vẫn trong 21 ngày mình có được quyền: hủy toàn bộ các sản phẩm bổ trợ và chuyển về sản phẩm chính không ạ.
Nghĩa là: tổng giá trị hợp đồng vẫn ko đổi, nhưng chỉ còn 1 sản phẩm chính thôi ý ạ
Trong 21 ngày cụ được quyền hủy luôn hơp đồng mà công ty BH hoàn toàn bộ phí ko tính lãi cho cụ ấy chứ, nói gì chuyện bổ trợ với cả chính.

Theo em, cụ chỉ mua 1 sp bảo hiểm thôi, có bổ trợ đi kèm thì cũng là mua con gói bé tý ty để lỡ nó đau ốm thì vào viện đx hỗ trợ thêm. Chứ mấy khoản đầu tư thì thứ 1 mình đầu tư có khi còn giỏi hơn họ, thứ 2 là riêng điều khoản bh đã ung thủ rồi lại còn đầu tư đầu teo gì nữa.
Giờ BH nó đa dạng lắm mợ ạ, ko chỉ tử kì như ngày xưa đâu, mà đúng như cụ nói là mua cho con gói thẻ sức khỏe để ốm đau đi viện. Như nhà em tuy làm Manulife nhưng thẻ sk em lại mua hãng rời cho con, mua từng năm 1 để được đi Việt Pháp ấy.

Cái tỷ suất đầu tư thấp hay cao thực ra chỉ là minh họa lãi suất dòng tiền mà KH có thể nhận được về sau bao nhiêu năm.
Các cụ cứ hiểu nôm na là: BH có 3 dòng

1: Truyền thống: đầu tư vào trái phiếu chính phủ, tiền gửi, tiết kiệm --> an toàn, lãi thấp--> có trả bảo tức (bảo tức này cũng ko đảm bảo, tùy thuộc vào lãi suất hàng năm--> phí cao do an toàn, ko sợ mất hiệu lực nếu đóng phí đầy đủ đúng hạn, như Man là bảo vệ sinh mạng đến 99 tuổi luôn, 75 tuổi còn có phiếu tiền mặt mấy trăm củ cầm về nếu trước 75 tuổi ko nhận quyền lợi bệnh lý nghiêm trọng nhé. Và các cụ đã kí cái gì thì đóng y cái đấy, chỉ có giảm bớt, ko được tăng thêm. bảo em đóng 15 năm thì phải đóng đúng 15 năm, quá hạn 60 ngày kể từ ngày đóng phí là HĐ mất hiệu lực. Trước e thích bán gói này lắm lắm do số lượng bệnh trọng cao hơn (tận 134 bệnh thật là cao nhất thị trường)

2: Liên kết chung: ngoài mấy cái trên thì còn đầu tư vào trái phiếu doanh nghiệp, đô thị,... nên lãi suất cao hơn xíu, và nó có lãi suất cam kết (thực ra thấp tẹt à, hãng nào cũng thế). Gói này phí đỡ hơn thằng truyền thống, được linh hoạt đóng phí tức là sau 3 năm đầu đóng đầy đủ đúng hạn thì từ năm thứ 4 trở đi mày đóng thế nào cũng được, miễn là trong tài khoản của mày còn tiền để công ty trừ đi phí rủi ro hàng tháng hàng quý hàng năm, nếu nộp ko đủ tiền, nuôi đc 3 năm vứt đấy thì nó cũng ko mất hiệu lực. TK sắp hết tiền thì lại nộp vào để trả phí rủi ro cho công ty BH. về tình hình tài chính e thấy nó vẫn đầu tư nhiều vào tiền gửi, trái phiếu nên tụi e dự là các gói này về mức lãi suất cam kết sớm thôi. Nếu mà đúng như lãi suất cam kết thì chỉ đóng 12,15 năm thì đến năm 6 mấy tuổi là mất hiệu lực chứ ko bảo vệ được đến 70 hay 99 tuổi

3: Liên kết đơn vị (chính là gói bác chủ đang tìm hiểu nên mới có tỷ suất đầu tư thấp và cao): ngoài các hạng mục trên thì đầu tư thêm vào cổ phiếu, còn gọi là ủy thác đầu tư. Mà cái món cổ phiếu thì các bác biết rồi đấy, lúc lên lúc xuống, nhưng về thời gian dài là đường cong tỷ suất lợi nhuận nó đi lên. Cái này các bác được chọn quỹ nhé, có tận 6 quỹ và ko phải quỹ nào cũng đầu tư vào cổ phiếu, bác nào khẩu vị an toàn thì chọn quỹ Bảo Toàn, Ổn định cũng được. Gói này ko có lãi suất cam kết, mà lời ăn lỗ chịu với công ty. Như trong bảng minh hoạt thì ví dụ QUỹ Cân Bằng (quỹ e ưng nhất) thấp thì minh hoạt 2,4 % mà cao thì minh hoạ 7,4% (thực tế năm nay là bình quân đang trả 14% nhưng di nhiên BTC ko cho minh họa ls này ko thì lũng đoạn thị trường mất). Như năm ngoái em ném vào 15 tr đóng thêm (để đầu tư ko liên quan Bảo hiểm) vào 1 cái hđ của em để thử theo mục đích đầu tư, đúng 1 năm sau em mở ra thấy có 19 củ, lời 4 củ rồi đó các cụ.
Gói này ưu điểm phí rẻ quyền lợi cao, kiểu tuổi em năm ngoái 7 triệu mà có 700 tr sinh mạng rồi, cũng linh hoạt đóng phí như thằng thứ 2 Liên kết chung. Và lãi suất thì hấp dẫn chứ.

Tạm tạm đến đây ko biết có lọt tai các anh em OF ko.

Và gần như hãng nào cũng có 3 dòng sản phẩm này các bác nhé, e nói gần như vì có nhiều hãng ko có gói thứ 3, hãng nào vốn lớn mới cóa. Giờ thì cũng dần dần có nhiều anh tài ngoài Manulife rồi đó ạ.

Chỉnh sửa cuối:

Langthang_Mercedes

Xe container
Nhà em đã hỏi rồi nhưng con bé bán nó bảo kiểu ỡm ờ kiểu muốn nhanh nhanh chóng chóng mình kí nên em rất ko tin các cụ ạ.
Thế thì thôi không mua của nó nữa, tìm đứa sale khác.

Chỉnh sửa cuối: