[Funland] Hỏi về kiện đất đai

NguyenTha

Xe đạp
Bác cứ kiện đến lúc có án đi. Thi hành án nếu 2 nhà đó kêu ko có tiền thì bác tìm xem số tài khoản ở ngân hàng nào (mặt quốc lộ chắc có kinh doanh), rồi bác báo Chấp Hành Viên để phong toả tài khoản đó, sẽ dẫn đến bị CIC liên ngân hàng cho vào sổ đen. Vẫn chưa đc thì bác photo công chứng bản án và quyết định , ai đến chơi 2 nhà đó bác thuê người ra phát. Vẫn chưa ok lên đây báo em tư vấn tiếp cho
Dạ, tuần sau là phiên tòa xử ạ. Xác suất 99% là xử theo kiểu đền bù rồi ạ, quan trọng là mình chịu hay không chịu nữa thôi.
Đám đó ăn ở kiểu đó, nên đến giờ nó nghèo lắm bác ạ, làm gì có tài khoản ngân hàng. Nó làm bữa nào ăn bữa đó.
Tòa thấy nó nghèo lại côn đồ kiểu đó nên cũng muốn xử theo phương án nhanh gọn cho xong.

Em chỉ đang phân vân nếu mình không chịu đền bù, thì chính xác là mình sẽ phải 1 mình đơn độc kiện tiếp (luật sư là theo tòa án rồi đó, bảo ổng kiện tiếp thì ổng có vẻ cáu). Em chỉ không biết mình kiện tiếp thì tòa sẽ treo hồ sơ mình hay đưa qua đâu xử tiếp???

NguyenTha

Xe đạp
Khổ thân cụ. Bọn người thân phía bà nội cụ cho ở nhờ cũng khốn nạn thật. Người tốt hiền lành là thiệt thòi. Đất hương hỏa chứ nếu không cụ xem có khách dữ dằn có lực bán quách cho họ để họ xử bọn lấn chiếm bẩn thỉu, cụ đỡ đau đầu đối phó với bọn nó.
Giờ lối vào chỉ còn 0,9m thì cũng hơi khó bán ạ. Toàn ép giá.
Nếu lối vào rộng 2m thôi thì bán cũng đc vài tỷ, Đất em nằm trục quốc lộ, cách trung tâm thành phố Long Xuyên-An Giang 4km thôi. Giờ người ta ép giá có vài trăm triệu. Chán, nên em định để trồng rau chơi luôn.

TrongNghia

Xe buýt
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Nói thêm ko có luật thẩm phán ép đền bù. Nhưng KPI của Toà là hoà giải đc điểm gấp đôi xử đúng nên họ muốn hoà giải. Ví dụ năm đó có 100 vụ, hoà giải thành đc 2 điểm, xử đúng ko phúc thẩm đc 1 điểm, xử đúng bị phúc thẩm thì phúc thẩm án lỗi=> -1 điểm, án lỗi nhẹ = 0 điểm, án ko lỗi: 1 điểm. Tổng >120 điểm thì xuất sắc, 120-100, tạm đc, <100: ko hoàn thành nhiệm vụ
Cụ chắc trong ngành tòa án hay sao mà rành vậy ạ?

KoThich

Xe buýt
Nếu Đơn Khởi Kiện của bác yêu cầu là A (action) thì ko toà nào ép bác phải nhận là B (money) cả, bác yên tâm. Chỉ khi nào đòi tiền là X đồng thì Toà mới xử là 80% của X đồng thôi (có thể)

Họ lấn chỗ nhiều nhất 1,5 m2 là em biết bác kiện vì cáu thôi. Bác cũng phải làm quen công an nữa, bác muốn chơi kiểu đội Đỏ thì phải chơi hội này, sau bí thì nhờ đội Đen sau

KoThich

Xe buýt
Cụ chắc trong ngành tòa án hay sao mà rành vậy ạ?
Thông tin cơ bản thôi bác, ko phải mật gì. Bác coi Toà như kiểu nhân viên sale, nguyên đơn là khách hàng. Gặp khách khó tính, ít tiền như vụ này thì chẳng nhân viên sale nào nhiệt tình đâu. Luật sư cũng chẳng thích vì giá trị thấp, ko nổi bật (ko có tiếng, miếng)

Mợ_Toét_2710

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Khổ thân, toàn ng nhà ng thân mà đối xử với nhau như vậy, ở đó cũng chả vui mà lơ mơ còn án mạng, cụ xem bán đi cụ ạ

Vomoicuoi

Xe tăng
Nhà em làm nhà trước cũng bị lằng nhằng, sau đó ông già em nhờ ( vì quen biết nên ko phải thuê)đầu gấu , chỉ đe dọa thôi, cấm đụng vào người nhà kia, cuối cùng việc cũng êm, vì chả phải lấn chiếm gì đâu, nhưng nó éo cho thợ trát khi đứng sang đất nhà nó, mà như thế thì thợ rất khó làm

NguyenTha

Xe đạp
Nếu Đơn Khởi Kiện của bác yêu cầu là A (action) thì ko toà nào ép bác phải nhận là B (money) cả, bác yên tâm. Chỉ khi nào đòi tiền là X đồng thì Toà mới xử là 80% của X đồng thôi (có thể)

Họ lấn chỗ nhiều nhất 1,5 m2 là em biết bác kiện vì cáu thôi. Bác cũng phải làm quen công an nữa, bác muốn chơi kiểu đội Đỏ thì phải chơi hội này, sau bí thì nhờ đội Đen sau
dạ vâng, đúng là em cáu đó bác. Em muốn kiện nó quài cho nó khỏi bán nhà nó cho ai được.
Phải chi nó biết ơn, ra nhận lỗi vì đã lấn chiếm hay gì thì em cũng sẳn sàng bỏ qua, nó nghèo em cũng sẵn sàng không cần lấy tiền đền bù, cho nó cũng được, có 1,5m2 chứ mấy.
Đằng này nó chiếm hết mặt tiền đất mình, còn 0,9m lối vào nó còn ra cản trở thi công ra vô. Đúng thứ ăn cháo đá bát gì đâu.

slaz8

Xe ba gác
Theo em cụ mà mạnh thì cụ dùng cả chính quyền lẫn đầu gấu thì mới ăn thua. Mềm nắn rắn buông, bị đánh thua nó sẽ tự ngoan ngay còn không thì . cụ còn mệt với nó dài.
Kinh nghiệm nhà em bị lấn chiếm em mang đầu gấu Nó ngoan ngay đến lúc em bán cho người khác nó lại đi cướp của người ta nhưng em bán xong rồi nên người ta phải tự đánh nhau lần 2, người ta lại gọi đầu gấu nó lại ngoan.
tuy không hay ho gì , nhưng đối với bọn mặt dày phải mạnh tay cụ nhỉ

thanhgamo

Xe container
Gà béo nhỉ?
Năm ngoái em thuê đo đạc hơn nghìn mét đất mặt phố Thụy Khuê mà hết có 2,5 củ, cụ thuê tận 15 củ chắc phải đo cả Hồ Tây.
Còn cái thẩm định 15 củ nữa, chém mặn khiếp.

NguyenTha

Xe đạp
Gà béo nhỉ?
Năm ngoái em thuê đo đạc hơn nghìn mét đất mặt phố Thụy Khuê mà hết có 2,5 củ, cụ thuê tận 15 củ chắc phải đo cả Hồ Tây.
Còn cái thẩm định 15 củ nữa, chém mặn khiếp.
dạ, Đất em đo đạc cỡ 250m2 hà, thẩm định đất thì chỉ thẩm định phần lấn chiếm 1,5m2
bên tòa án gợi ý giới thiệu cho luật sư em công ty đo đạc và công ty thẩm định ạ.
Em phải làm theo thôi ạ.

Chỉnh sửa cuối:

NguyenTha

Xe đạp
Khổ thân, toàn ng nhà ng thân mà đối xử với nhau như vậy, ở đó cũng chả vui mà lơ mơ còn án mạng, cụ xem bán đi cụ ạ
dạ, họ hàng gì tầm này nữa, em hiện ở trong thành phố, đất đó hiện còn để trống. Đang đợi tòa xử xong, em nâng đường, rào lại hết, rồi tính sau. Giờ thì cũng khó bán lắm ạ.

dongnat123

Xe container
dạ, sự việc phải kể lại hơn 20 năm trước từ thời Ông nội em ạ.
Hình sổ đã hợp thức hóa đây ạ:

Em xin kể vắn tắt bằng hình ảnh như sau cho dể hiểu. Lỗi 1 phần ông nội em cho người ta ở nhờ và 1 phần lỗi của ba em do đi làm ăn xa, không sớm hợp thức hóa đất.
Giờ truy lại chính quyền nào cũng chối đây đẩy không biết gì, vì lúc họ hợp thức hóa đất, ba tôi không hề ký giáp ranh. Mà họ lại hợp thức hóa được.
Truy lại hồ sơ giả chữ ký của đội địa chính thì to chuyện, đấy là em nghĩ thế, tiền chắc cũng phải to đấy :D

Tướng cướp

Xe điện
cụ kiện đoi 1,5m2 đất để làm gì, nếu là em, em sẽ tìm cách mua một trong hai ô đất liện kề với con đường 0,9m. nếu không mói chuyện được với nhau thì nhờ người khác mua rồi mình mua lại, chứ kiện tụng nhau đưa mình và người ta vào còng luẩn quẩn, suốt ngày chỉ nghĩ cách hại nhau thì cuộc sống nó vô vị, tự đưa mình vào bể khổ, tức tối.

The Avenue

Xe buýt
Kiện tụng đất đai mệt mỏi lắm, họ hàng bên nội nhà em cũng vì nó mà sứt mẻ, chỉ biết chia sẻ với cụ

Songque

Xe tăng
Cứ kiện đến cùng cụ ạ, để cho họ sống trong thấp thỏm, chừa cái tội ăn cháo đái bát, làm càn đi.

NguyenTha

Xe đạp
cụ kiện đoi 1,5m2 đất để làm gì, nếu là em, em sẽ tìm cách mua một trong hai ô đất liện kề với con đường 0,9m. nếu không mói chuyện được với nhau thì nhờ người khác mua rồi mình mua lại, chứ kiện tụng nhau đưa mình và người ta vào còng luẩn quẩn, suốt ngày chỉ nghĩ cách hại nhau thì cuộc sống nó vô vị, tự đưa mình vào bể khổ, tức tối.
vụ kiện cáo này kéo dài từ thời ông già em luôn ạ, lúc đó kiện dựa trên bản án thừa kế của ông nội, kiện từ năm 1999 rồi, tòa án cứ treo cho đến nay, lúc đó hồ sơ kiện là bà già nó, giờ bà giá nó mất luôn rồi, tòa bắt phải làm đơn kiện làm lại từ đầu kiện qua nó, ( vì nó thừa kế).
Lúc đó đất còn đang tranh chấp, nó chưa cất nhà, mà bên chính quyền vẫn để cho nó tự tiện xây cất kiên cố luôn. Lúc nó xây dựng, bên em có báo chính quyền địa phương yêu cầu nó dừng thi công, bên chính quyền chẳng ai xuống bác ạ. Nó cứ cất nhà lên thôi.
Kéo dài dựa trên bản thừa kế mệt mỏi quá từ hơn 20 năm trước quá mệt mỏi, Nên đơn kiện sau dựa trên QSDĐ cho nhanh bác ạ. Coi như chấp nhận bỏ đất mặt tiền.

NguyenTha

Xe đạp
Truy lại hồ sơ giả chữ ký của đội địa chính thì to chuyện, đấy là em nghĩ thế, tiền chắc cũng phải to đấy :D
Chữ ký thì không giả bác ạ, chỉ không hiểu sao lúc đó địa chính cho nó hợp thức hóa được.
Nên giờ muốn truy thì không chỉ riêng nó, mà còn đụng tới ai đã ký giấy cho nó hợp thức hóa.

dongnat123

Xe container
Chữ ký thì không giả bác ạ, chỉ không hiểu sao lúc đó địa chính cho nó hợp thức hóa được.
Nên giờ muốn truy thì không chỉ riêng nó, mà còn đụng tới ai đã ký giấy cho nó hợp thức hóa.
Hồ sơ liên quan nhiều đấy cụ. Giấy mua bán đất viết tay phải trước năm 1993 mới làm được sổ đỏ (em nhớ đất này nhà cụ cho mượn ở và bị lấn chiếm). Làm sổ đỏ phải có chữ ký của hộ liền kề (ông cụ hoặc bố cụ) xác nhận không tranh chấp....

NguyenTha

Xe đạp
Hồ sơ liên quan nhiều đấy cụ. Giấy mua bán đất viết tay phải trước năm 1993 mới làm được sổ đỏ (em nhớ đất này nhà cụ cho mượn ở và bị lấn chiếm). Làm sổ đỏ phải có chữ ký của hộ liền kề (ông cụ hoặc bố cụ) xác nhận không tranh chấp....
thời ông nội em thì chưa ai làm sổ, ba em thừa kế, và chắc chắn là khi nó làm sổ đỏ, không hề có chữ ký giáp ranh của ba em.
Thật ra em biết tòa án nhìn sơ qua là đã biết đất em bị lấn chiếm rồi, vì không ai có miếng đất mà lối vào nhỏ hẹp như vậy cả. Tòa án biết cả bác ạ. Nhưng họ không muốn lật lại vụ án nữa. Lật lại thì phải lôi ra mấy người ký sổ ra nữa. Rồi phải hủy QSDĐ tất cả, chia lại theo thừa kế ông nội em. Vụ kiện này kéo dài hơn 20 mấy năm qua tòa liên tục trả hồ sơ từ thời bố em rồi (đủ lý do cả)

Còn hộ bên cạnh (ô xanh lam bên trái) thì nó cho người giả mạo viết giấy tay bán đất ở ô đó, trong khi thằng bán làm gì có đất nơi đó, chả hiểu sao hợp thức hóa được luôn. Thằng bán đất, nó còn không biết chữ.

Sự việc phức tạp lắm bác ạ, em cũng ẹ với chính quyền lắm rồi. Mới gần đây nhất, tòa án hẹn em 2g chiều lên khảo sát việc em kiện bên nó chìa mái tôn lấn chiếm như hình, ống thải xả lộ thiên, và vật dụng (chuồng gà, xào phơi đồ) để đầy trên QSDĐ em.
Em đợi từ 1g30đến hơn 3g chiều, không một ai bên tòa án xuống.Điều đáng nói là họ lại có cái văn bản xác nhận đã xuống làm việc rồi có chữ ký từ thẩm phán,ủy ban, và các hộ em kiện.
Đây là biên bản tòa án xuống xem, kkhông hề đề cập gì đến việc nó lấn chiếm, chả biết nhìn kiểu gì, toàn nói đâu đâu???

Em không đồng ý với biên bản trên, nên mới phải tốn thêm 5 triệu mời Thừa phát lại lập Vi bằng (do luật sư giới thiệu), chứng thực hình ảnh họ lấn chiếm, chì ống xã nước thải,... đó bác. Rồi 10 triệu đồng vi bằng cho hành vi cản trở, khi em đổ cát nữa. (Tòa án chỉ chấp nhận vi bằng chứ không chấp nhận hình ảnh mình chụp hay clip mình gởi ạ)

Nói thật em quá mệt mỏi, thời bây giờ em thấy, cứ đứa nào lì ra càng ngang ngược càng thắng, em hiện chỉ muốn cho xong vụ đất đai này, còn dành thời gian mình còn làm ăn nữa.

Chỉnh sửa cuối: