Hỏi về kỹ năng căn đường hai hàng bên xe sao cho thật chuẩn

C'estlavie

Xe tải
Em chào các cụ!

Em đã có bằng lái nhưng kỹ năng thực hành trên đường thì kém, nhất là khi đi đường thì em thiếu tự tin về cảm nhận hai bên cạnh thân xe, em không tự tin vì không biết xe mình cách xe đang đi bên cạnh là bao nhiêu centimet. Cái này hình như trong phần học sa hình họ gọi là đi theo hàng đinh. Em xin các cụ hãy chia sẻ giúp em để em đi tự tin, em chỉ đi các con xe Kia Morning và Vios, Altis thôi ạ. Em cảm ơn nhiều!

Meo Thamlam

Xe lăn
Thật ra nó là cảm giác lái, lái xe nhiều sẽ tạo ra cảm giác lái. Kết luận 1 câu: Cụ chịu khó tập luyện, giờ bay nhiều sẽ có nhiều kinh nghiệm thôi cụ ạ !

ke0kul

Xe buýt
Thật ra nó là cảm giác lái, lái xe nhiều sẽ tạo ra cảm giác lái. Kết luận 1 câu: Cụ chịu khó tập luyện, giờ bay nhiều sẽ có nhiều kinh nghiệm thôi cụ ạ !
chuẩn quá. mỗi xe có 1 cảm giác khác nhau. với tài già cũng phải mất 1 ít thời gian để quen với xe. :D

drumer

Xe tăng
cụ này hỏi khó trả lời dã man,tốt nhất mới lái thì cụ căn rộng hẳn ra cho lành,cái này là do kinh nghiệm lái nhiều sẽ có cảm giác chứ cụ hỏi làm thế nào để căn cho chuẩn thì ko ai trả lời được đâu ạ.

longkn

Xe tải
nếu kụ muốn căn chuẩn có một cách là hạ kính và thò cổ ra ngoài ngắm, đảm bảo chuẩn ko cần chỉnh em toàn làm vậy

anhtho

Xe ngựa
nếu kụ muốn căn chuẩn có một cách là hạ kính và thò cổ ra ngoài ngắm, đảm bảo chuẩn ko cần chỉnh em toàn làm vậy
Cụ lại vui tính. Bên phụ thì cụ thò làm sao, bên lái thì thò được, nhỡ có cái cột nào nó gần, tiến tiến lùi lùi, nó va một phát thì lại lên báo.
@ cụ chủ: cứ đi nhiều là quen thôi, đi cho tới khi cái xe đó chính là cơ thể mình, căn thế nào cũng lọt.

Vangayeu

Xe máy
cụ này hỏi khó trả lời dã man,tốt nhất mới lái thì cụ căn rộng hẳn ra cho lành,cái này là do kinh nghiệm lái nhiều sẽ có cảm giác chứ cụ hỏi làm thế nào để căn cho chuẩn thì ko ai trả lời được đâu ạ.
Chuẩn >>> Lái nhiều thì có kinh nghiệm và bản năng thui .

PhamQuangThanh

Xe tải
Cụ lại vui tính. Bên phụ thì cụ thò làm sao, bên lái thì thò được, nhỡ có cái cột nào nó gần, tiến tiến lùi lùi, nó va một phát thì lại lên báo.
@ cụ chủ: cứ đi nhiều là quen thôi, đi cho tới khi cái xe đó chính là cơ thể mình, căn thế nào cũng lọt.
Bên phụ thì đã có gấu ngó rồi nên chả lo giề nữa thế là chuận nhất đới.

leprowind

Xe buýt
Cụ nhè đường nào hay tắc đúng giờ tan tầm cụ chui vào rồi ngồi quan sát. Xe may xung quanh chỉ cách xe ta cùng lắm là 15cm thôi. Vài lần là căn chuẩn ngay.

Haiha0674

Xe điện
Cứ cho xe xước vài lần, gặp bảo hiểm, sơn vài lần là nhớ ngay. Cụ đi một thời gian, cảm giác lái tốt lên, lúc đó cụ muốn đặt lốp phải, trái vào đâu được đó.

Chỉnh sửa cuối:

Haiha0674

Xe điện
Một kinh nghiệm là, nêu mới biết lái xe, khi đi vào ngõ chăng hạn, cảm giác không an tâm, nên xuống xe và nhìn để ước lượng khoảng trống cho phép, rồi mới lái xe qua. Không ai tự nhiên biết lái cả, cụ đứng ngại Thiên hạ cưới. Cứ thế mà làm. Khi lên xe, lấy hết khoảng cách về bên lái có thể vì bên lái nhìn được, bên phụ khó nhìn nên phải như vây tránh bị va bên phụ.

TVPL

Xe container
Lúc mới tập lái em có đọc được nhiều bài bên box Kỹ năng và Kinh nghiệm lái xe khá hay, vừa tìm lại cho cụ chủ nhưng trôi đâu mất rồi :)
Trường hợp cụ muốn tập căn thì làm thế này:
- Cụ mua 1 chai lavie / Coca/Pesi loại to - 1,25 lit gì đó, uống được bao nhiêu thì uống rồi đổ hết nước đi, cắt lấy đoạn dưới dài khoảng 25-30 cm.
- Cụ mua một đoạn ống nước bằng nhựa (phi 40 gì đó) dài khoảng 1,5-2m.
- Cho tất cả lên xe, oánh đi tìm chỗ nào đường vắng (trong KĐT chẳng hạn), cắm ống nhựa vào đoạn chai nước kia xong tống đầy cát vào cho chặt, thế là cụ có 1 cái cọc tiêu, có thể buộc / sơn vào ống nước để "lôi cuốn" sự chú ý.
- Dựng cọc tiêu đó ở trên đường, phía bên lái / phụ rồi cụ tập tiến, lùi sát sạt cọc tiêu đó, tăng dần tốc độ... khi chán xuống đổ cát đi mang đồ về. Quen quen thì làm 2 cái hai bên tập căn cả 2 phía.
Đến khi nào cụ phóng với tốc độ 40km/h mà căn được sát vào cọc đó thì lại vào đây, ghi lại kinh nghiệm tập căn cho các cụ khác tham khảo :D

C'estlavie

Xe tải
Ôiiiiiiiiiii các cụ nói thế thì thành khó em, chả biết đến bao giờ em mới có được cảm giác như vậy mà chỉ sợ trong quá trình đó thì tiền phạt va quệt quá tiền mua xe. Em xin hỏi là có thể lợi dụng được 2 gương chiếu hậu 2 bên trong việc căn thành xe hai bên hông xe hay không ạ? Em nghĩ ngoài gương ra thì hết cách...

sudoku

Xe buýt
Chuẩn ợ, lái nhiều sẽ thành phản xạ thôi cụ ạ

xeruabo2

Xe điện
Cảm giác lái là chủ yếu . Tuy nhiên , e chia sẻ với cụ vài kinh nghiệm nho nhỏ khi mới cầm lái :
- Vị trí chân côn = vệt bánh xe bên lái
- Tâm vô lăng = 1/3 bề ngang xe
Căn làn đường :Ước lượng bề rộng khoảng trống trước mặt xe có thể đi lọt , cụ chia làm 3 phần bằng nhau và tâm vô lăng ở điểm 1/3 thì xe ở chính giữa làn /khoảng trống đó . Lúc này , quan sát gương là có thể ước lượng được khoảng cách 2 bên thành xe với lề đường còn lại bao nhiêu và lấy lái sang theo ý muốn . Ngoài ra , còn một số meọ nho nhỏ hỗ trợ thêm như : Ko nên tiến sát đến mức che khuất biển số xe máy/xe con phía trước hoặc che khuất yên xe máy/ nắp cabo xe con ở bên phụ ( từ vị trí ngồi ghế lái ) ,...
Cuối cùng là luôn luôn đi chậm nhất có thể + sẵn sàng chân phanh .
Chúc cụ lái xe an toàn !

C'estlavie

Xe tải
(b)
Cảm giác lái là chủ yếu . Tuy nhiên , e chia sẻ với cụ vài kinh nghiệm nho nhỏ khi mới cầm lái :
- Vị trí chân côn = vệt bánh xe bên lái
- Tâm vô lăng = 1/3 bề ngang xe
Căn làn đường :Ước lượng bề rộng khoảng trống trước mặt xe có thể đi lọt , cụ chia làm 3 phần bằng nhau và tâm vô lăng ở điểm 1/3 thì xe ở chính giữa làn /khoảng trống đó . Lúc này , quan sát gương là có thể ước lượng được khoảng cách 2 bên thành xe với lề đường còn lại bao nhiêu và lấy lái sang theo ý muốn . Ngoài ra , còn một số meọ nho nhỏ hỗ trợ thêm như : Ko nên tiến sát đến mức che khuất biển số xe máy/xe con phía trước hoặc che khuất yên xe máy/ nắp cabo xe con ở bên phụ ( từ vị trí ngồi ghế lái ) ,...
Cuối cùng là luôn luôn đi chậm nhất có thể + sẵn sàng chân phanh .
Chúc cụ lái xe an toàn !

Ohhhhh đúng là cái em đang cần học hỏi! Thanks cụ

Becgie

Xe điện
Đi 1 ngày đàng học 1 sàng khôn cụ chủ à. Cụ đi nhiều ngày thì sẽ được nhiều sàng khôn thôi;;). Túm lại là cụ đi nhiều sẽ lên tay thôi cụ à.