[Funland] Hỏi về kỹ thuật B ký khối lượng

wild nature

Xe điện
E có thằng e đang làm kỹ thuật (chỉ huy trưởng) công trình của một công trình vốn ngân sách nhà nước, khối lượng thực tế thi công ít hơn rất nhiều so với khối lượng hồ sơ thiết kế, nhưng giữa nhà thầu và giám sát +chủ đầu tư đang nghiệm thu theo hồ sơ, nghĩa là khối lượng khống rất nhiều, thằng cu e nó là một trong thành phần ký trong các khối lượng đó, vậy theo các cụ thì trách nhiệm của nó có lớn ko, khi mà bất trắc công trình bị thanh tra, hoặc phốt to. Còn nếu suôn sẻ thì nó có quyền được đòi hỏi chủ thầu chia chác gì ko? Các thành phần giám sát và chủ đầu tư đều được chia, nó thì hiện tại chỉ có lương thôi
Cụ bô bô trên này, có khi tối nhận đc a lô rồi.
Ký là sai và đi tù đấy

NNS

Xe ngựa
HĐ trọn gói là HĐ ký chìa khóa trao tay. Nếu phần khối lượng tăng thêm không nằm trong hồ sơ thiết kế ban đầu thì phải tính phát sinh. Để tính được phát sinh này phải qua rất nhiều cửa từ CĐT, tư vấn giám sát tư vấn thiết kế rồi cửa cuối là chủ quản đầu tư phê duyệt. Khi đã qua các ải đó mới được tính là phát sinh hợp lệ và KBNN mới thanh toán. Khối lượng giảm so với thiết kế ban đầu sẽ bị giảm trừ theo thực tế.
trời đất, cụ sổ nho kinh chết đi đc
1: hợp đồng trọn gói ko phải .... hợp đồng chìa khóa trao tai=)) 2 cái này là 2 phạm trù khác nhau, chả liên quan
2: hđ trọn gói là cứ thế mà làm, tuy có thể có phát sinh, nhưng sẽ rất lằng nhằng, mà ps ko đc xuất phát từ sai thiếu trong tính toán, thiết kế, mà phải xuất phát từ ý muốn của thằng chủ đầu tư, ví dụ đang từ 15 tầng nó đổi ý xây thành 20 tầng....
còn ví dụ công việc địa phủ là đóng cọc: trong hợp đồng trọn gói là 5000m mà đóng chỉ đc 4000m đã chối mịe nó hết thì A vẫn phải thanh toán cho B đủ giá trị hợp đồng, thằng nào trừ kiện bỏ mịe nó đi, đừng sợ nó là chủ đầu tư. Dĩ nhiên phải đóng đến 5500m thì cũng ko vòi thêm đc tiền=))

Taihoatu

Xe lăn
Chuyện thường ở huyện, chắc cụ hỏi cho vui hoặc hỏi tình huống để làm bài thi.

atukiva

Xe tăng
cụ anh thì Anh cả cho dễ hiểu=))
thầu chánh + thầu phụ + tvgs: làm gì có chữ kí chủ đầu tư đâu? CĐT nó kí bb hoàn thành thôi
Em đang nói CĐT kiêm luôn TVGS mà cụ êi?

Em so zi , nhiều khi em lẫn văn lộn E/V ạ ! :D

atukiva

Xe tăng
cụ anh thì Anh cả cho dễ hiểu=))
thầu chánh + thầu phụ + tvgs: làm gì có chữ kí chủ đầu tư đâu? CĐT nó kí bb hoàn thành thôi
Em xin đính chính : Thầu Phụ - Thầu Chính - Giám sát CĐT ạ !

Biba_239

Xe điện
Các cụ cứ cái nhau làm gì nhỉ :D
Điều 15, NĐ 37
Giá hợp đồng trọn gói là giá hợp đồng không thay đổi trong suốt quá trình thực hiện hợp đồng đối với khối lượng các công việc thuộc phạm vi hợp đồng đã ký kết, trừ trường hợp bất khả kháng và thay đổi phạm vi công việc phải thực hiện

thanhgamo

Xe container
ko có cái vị trí kỹ thuật ... A bao giờ.
Chủ đầu tư nó ko tham gia kí cái nài=))
Vốn ngân sách thì có thể không có Kt A nhưng nếu chủ đầu tư là tay chuyên nghiệp như Vin thì dĩ nhiên là phải có kt A mà.

NNS

Xe ngựa
Em xin đính chính : Thầu Phụ - Thầu Chính - Giám sát CĐT ạ !
À, với những công trình bé tí thì cũng có khi chủ đt nó sử dụng quân của nó để tự giám sát nếu nó có đủ năng lực, nhưng cũng ko nhiều, thường là những ctrinh be bé. Khi đó tư cách kí là giám sát chứ ko phải là cđt.
À mà thầu chính tiếng Anh nó cũng chỉ là Contractor thôi, ko ai dịch nôm thêm chữ Main vô đâu à nha=))

atukiva

Xe tăng
À, với những công trình bé tí thì cũng có khi chủ đt nó sử dụng quân của nó để tự giám sát nếu nó có đủ năng lực, nhưng cũng ko nhiều, thường là những ctrinh be bé. Khi đó tư cách kí là giám sát chứ ko phải là cđt.
À mà thầu chính tiếng Anh nó cũng chỉ là Contractor thôi, ko ai dịch nôm thêm chữ Main vô đâu à nha=))
Em không đồng ý với cụ là công trình bé tí mới sử dụng quân của CĐT. Ngay cả công trình vài ngàn tỉ em cũng đã thấy.

Như vậy, kỹ thuật A sẽ chịu trách nhiệm gì?

honglong1

Xe điện
Thằng nào nặng hơn cụ ?

Bộ sậu bên trên có sao không cụ?
Nặng hay nhẹ còn tuỳ thuộc vào bên điều tra, về lý thì bên B nặng hơn và bị truy thu số tiền chênh lệch + phạt. Tất cả những ai ký đều có liên quan không tránh được.

NNS

Xe ngựa
Em không đồng ý với cụ là công trình bé tí mới sử dụng quân của CĐT. Ngay cả công trình vài ngàn tỉ em cũng đã thấy.

Như vậy, kỹ thuật A sẽ chịu trách nhiệm gì?
Thuê tvgs chuyên nghiệp cho nó nhàn, hơi éo đâu ra tự gs cụ ơi.
Còn tự gs mà làm láo thì tội lỗi trách nhiệm là vai giám sát thôi, ko ở vai chủ đầu tư. Trách nhiệm gs của A hay là tvsg cũng đều như nhau: gs nhà thầu thi công đúng bản vẽ tk đc duyệt và đúng tiêu chuẩn kt, chất lượng

atukiva

Xe tăng
Nặng hay nhẹ còn tuỳ thuộc vào bên điều tra, về lý thì bên B nặng hơn và bị truy thu số tiền chênh lệch + phạt. Tất cả những ai ký đều có liên quan không tránh được.
Giả sử B làm tăng khối lượng 25%_
Kỹ thuật A làm kỹ, cắt bớt 20%_

Cuối cùng vẫn ko khống chế nổi mà lọt 5% kia, thì lỗi do B hay A ?

Xikar

Xe tăng
Bên B thì lo gì, có phải hoàn tiền thì giám đốc bên B phải trả chứ CHT cũng là làm thuê thôi, k đến mức thành án đâu
Mà kiểm toán VN trừ án lớn ra chứ chi tiền là xong ấy mà

atukiva

Xe tăng
Thuê tvgs chuyên nghiệp cho nó nhàn, hơi éo đâu ra tự gs cụ ơi.
Còn tự gs mà làm láo thì tội lỗi trách nhiệm là vai giám sát thôi, ko ở vai chủ đầu tư. Trách nhiệm gs của A hay là tvsg cũng đều như nhau: gs nhà thầu thi công đúng bản vẽ tk đc duyệt và đúng tiêu chuẩn kt, chất lượng
Vậy đội ngũ quản lý cứ ép được hoặc kiến chú kỹ thuật non tay vào ký thì lại miễn trách nhiệm ạ ?

honglong1

Xe điện
Giả sử B làm tăng khối lượng 25%_
Kỹ thuật A làm kỹ, cắt bớt 20%_

Cuối cùng vẫn ko khống chế nổi mà lọt 5% kia, thì lỗi do B hay A ?
Theo kinh nghiệm trước đây tôi đã làm thì cả 2 dính, nhưng 5% nặng hay nhẹ tuỳ thuộc điều tra, nhẹ thì chỉ là sơ suất và truy thu B 5%, nặng thì thông đồng kê khống khối lượng có thể bị truy tố.

4Maxys

Xe đạp
Chỉ huy trưởng sao phải hỏi người ngoại đạo về những vấn đề này nhỉ?
Còn việc hoàn khống khối lượng là thực trạng chung của ngành xây dựng công trình rồi.
Nó là cả một cỗ máy hoạt động hoàn hảo, chi tiết nào chống lại thì sẽ phải văng ra ngoài thôi :D
Vấn đề là vốn NSNN ! Chứ vốn DN thì A to nhất quả đất.

zara13

Xe tải
Khối lượng là do nhà thầu lập, vậy ông NT chịu trách nhiệm chính khi bị thanh tra. Các ô TVGS, CĐT ký thì cũng chịu trách nhiệm. Nói chung, nếu mà moi ra thì đi tù hết, nhất là vốn ngân sách.
Khống KL chắc chỉ có vốn ngân sách, chứ e làm CĐT cho tư nhân thì công tác kiểm sát KL rất chặt, chả bao h khống được luôn :))