[Funland] Hỏi về máy sưởi dầu

Yellowtea

[Tịch thu bằng lái]
Phòng em 30m2 đây em dùng sưởi dầu 12 thanh thấy ổn. Ổn ở đây là nó đủ ấm để xua đi cái giá lạnh thôi chứ không đòi hỏi nó phải nóng như điều hòa 2 chiều có thể cởi trần mặc quần đùi chạy lông nhông trong phòng được :D.

Nhà em có nguyên tắc khi dùng điều hòa mùa hè hay máy sưởi mùa đông là không bao giờ để nhiệt độ phòng chênh lệch quá nhiều so với nhiệt độ bên ngoài, rất hại sức khỏe. Mùa hè bật điều hòa nhưng vẫn phải bật quạt kèm theo, mùa đông bật sưởi nhưng vẫn đắp chăn ấm được, chủ yếu là ngủ không bị khí lạnh vào mũi họng gây khô rát.
Em thích phải mặc bikini đi tung tăng trong nhà cơ :)
Em sợ mùa đông lắm, nhưng em đang lăn tăn, em có cả 3 phòng 3 điều hòa 2 chiều, lại mua thêm cái quạt sưởi dầu 12 thanh, vì nó đẹp :)
Giờ thì chỉ đang dùng mỗi lò sưởi, nghe các cụ chê nó tốn điện, em lại băn khoăn quá...

Yellowtea

[Tịch thu bằng lái]
Lăn tăn làm gì.nó phục vụ mình mà cụ
Haizz, vì em có tới 3 cái điều hòa 2 chiều cơ cụ ah, khổ lắm, nếu thế em dùng mịa nó điều hòa, ấm nhanh, ấm hẳn, chứ cái lò sưởi này nhiều khi như đùa :)

Yellowtea

[Tịch thu bằng lái]
Như điều hòa luôn,tháng e dùng tẹt ga hết cả nhà 2củ( nhà e đun bếp điện)
Em còn nghĩ nó tốn ít điện, nên đi làm em vẫn mở lò sưởi cả ngày =))
Tháng 1 em thấy tiền điện gấp 3 bình thường, mà em lại nghĩ ko ra, là chủ đạo do con này... Em hầu như ít nấu.

longloan

Xe tăng
Haizz, vì em có tới 3 cái điều hòa 2 chiều cơ cụ ah, khổ lắm, nếu thế em dùng mịa nó điều hòa, ấm nhanh, ấm hẳn, chứ cái lò sưởi này nhiều khi như đùa :)
Điều hòa dùng khô da và họng lắm.
Sưởi dầu nóng chậm,nhưng nóng rùi thi sướng,nhiệt độ đều.,và tắt đi rùi phòng ấm giữ dc lâu

Yellowtea

[Tịch thu bằng lái]
Sưởi dầu nóng chậm,nhưng nóng rùi thi sướng,nhiệt độ đều.,và tắt đi rùi phòng ấm giữ dc lâu
Để em đi soi xem cái lò sưởi của em tốn điện ra sao...
Ngày trc ở nhà cũ em dùng cái lò sưởi thanh nhiệt có ánh sáng ấy, quên mất gọi là gì, cũng rất nhanh ấm, mỗi tội hơi sáng, vì hồi đó đh ko lắp 2 chiều :) Nên chỉ bật được khi chưa ngủ, còn ngủ rồi thì chịu chết, hixx.

f320

[Tịch thu bằng lái]
Sưởi dầu dùng thích hơn nhiều mợ nhé, nó không bị khô da. Mùa đông vốn đã hanh khô rồi mợ bật điều hòa nữa thì người khô cong luôn :D. Nếu bật điều hòa thì nên sắm cả máy tạo ẩm nữa.

Em thích phải mặc bikini đi tung tăng trong nhà cơ :)
Em sợ mùa đông lắm, nhưng em đang lăn tăn, em có cả 3 phòng 3 điều hòa 2 chiều, lại mua thêm cái quạt sưởi dầu 12 thanh, vì nó đẹp :)
Giờ thì chỉ đang dùng mỗi lò sưởi, nghe các cụ chê nó tốn điện, em lại băn khoăn quá...

Yellowtea

[Tịch thu bằng lái]
Sưởi dầu dùng thích hơn nhiều mợ nhé, nó không bị khô da. Mùa đông vốn đã hanh khô rồi mợ bật điều hòa nữa thì người khô cong luôn :D. Nếu bật điều hòa thì nên sắm cả máy tạo ẩm nữa.
haizz, nhưng ko lẽ 3 phòng lại làm 3 cái máy sưởi :)
Em mới mua 1 cái...
Haizzz.

coolpix8700

Xe ngựa
Nếu không có điều hòa mới phải dùng máy sưởi.
Dù là máy sưởi gì thì cũng không được như điều hòa, vừa tốn điện hơn, vừa mục đích sưởi cũng không bằng!

Tuananhhau

Xe điện
Tốn như nào hả cụ? Em lại ko biết nhược điểm này, hixx.
Như nhà e trước dùng thì tháng thêm tầm hơn triệu. Được cái nó không khô. Ấm hay không do diện tích phòng mợ. Nếu tầm 15-20m2 thì khỏi mặc gì chạy trong phòng vẫn ok :D

BMW Z69

Xe buýt
Phòng nhỏ dùng sưởi dầu thì em thấy còn tạm tạm.
Phòng to thì cụ nên dùng điều hòa 2 chiều, hiệu quả hơn nhiều cụ ạ.

Yellowtea

[Tịch thu bằng lái]
Như nhà e trước dùng thì tháng thêm tầm hơn triệu. Được cái nó không khô. Ấm hay không do diện tích phòng mợ. Nếu tầm 15-20m2 thì khỏi mặc gì chạy trong phòng vẫn ok :D
Vậy em phải chú ý tắt, chứ em toàn quên tắt để cả ngày đêm, kể cả lúc ko ở nhà, hixx. Mỗi tội em đang dùng số 1 nhỏ nhất, hàng roler

XámChâuPhi

Xe tải
E cũng đang dùng halogen mà bn đêm bật thì sáng quá, các cụ khó ngủ. Với halogen nó là sợi đốt nên đốt oxi. Biết ngày xưa lắp điều hoà 2 chiều thì ngon. Thực chất tiền điện dùng máy sưởi mấy tháng là đủ tiền chênh lắp 2 chiều
Chỉ đốt than, đốt củi mới có phản ứng cháy, mới đốt oxy thôi.
Các kiểu lò sưởi điện không đốt cháy oxy, không thiếu oxy, nhưng nung may so ở nhiệt độ cao thì khô, khó chịu, khó thở.
Nên sử dụng sưởi dầu, truyền nhiệt qua dầu, nhiệt độ thấp, không bị khô.

Bastion.P

Xe container
Nếu CCCM muốn sưởi ấm không khí cả căn phòng thì đóng kín cửa, dùng sưởi halogen 2-3h rồi tắt là Ok rồi. Loại này thì ko cần hàng xịn làm gì, chỉ cần đủ an toàn, ko gây cháy bỏng gì là được.

Còn sưởi để phục vụ nằm đi ngủ là chính thì các cụ nên mua chăn điện/đệm điện, nó mới tạo ấm nhanh 29-30 độ đúng vùng lưng hoặc chỗ nằm (tùy loại to nhỏ) để dễ ngủ. Và do nó sưởi tập trung 1 vùng nhỏ như vậy nên nó cũng tiết kiệm điện hơn rất nhiều.

XámChâuPhi

Xe tải
Nếu CCCM muốn sưởi ấm không khí cả căn phòng thì đóng kín cửa, dùng sưởi halogen 2-3h rồi tắt là Ok rồi. Loại này thì ko cần hàng xịn làm gì, chỉ cần đủ an toàn, ko gây cháy bỏng gì là được.

Còn sưởi để phục vụ nằm đi ngủ là chính thì các cụ nên mua chăn điện/đệm điện, nó mới tạo ấm nhanh 29-30 độ đúng vùng lưng để dễ ngủ. Và do nó sưởi tập trung 1 vùng nhỏ như vậy nên nó cũng tiết kiệm điện hơn rất nhiều.
Đúng, đắp chăn thật ấm, mở cửa sổ khi ngủ.

longloan

Xe tăng
Nhà e mỗi cái lò sưởi 37.c
E muốn tậu thêm cái lò sưởi 37.c nữa mà ko đâu bán để mua

jingyongle

Xe container
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
www.shopkorea.com.vn
Em dùng con sưởi gốm Hàn xẻng,
Set nhiệt tùy chỉnh, có thêm cảm biến khi không có người tự động tắt
Oánh giá không khô, set 22 độ, tầm 23 độ tự ngắt, dưới 21 độ tự chạy
Đêm ngủ độ 2-3h nghe xè xè là biết máy chạy, hehe

coolpix8700

Xe ngựa
Sưởi đỡ khô hơn điều hòa vì máy sưởi phun hơi nước ra hay sao?
Nếu nhiệt độ ở ngay cái cục sinh nhiệt của điều hòa có cao hơn không khí trong phòng thì độ ẩm tương đối cũng chỉ thấp hơn được ở cái khối không khí nóng hơn ấy thôi, còn khi cả cái khối không khí nóng hơn hòa trộn với không khí trong phòng thì nó cũng nhận phần hơi nước của không khí trong cái phòng ấy.
Mà điều hòa cấp khi nóng từ trên cao rồi được trộn đều nên cái cảm giác chỗ nóng - chỗ lạnh cũng ít hơn với sưởi cục bộ, nhất là loại sưởi thanh nhiệt, hắt nhiệt lên người.
Dùng loại sưởi thanh nhiệt, sưởi hồng ngoại chắc chỉ nên giới hạn để sưởi cục bộ cho trẻ em nhỏ, cần nhiệt độ cao hơn người lớn rất nhiều thôi (nhưng nếu ai đọc sách của tụi mũi lõ lại thấy họ hướng dẫn ngược lại)!

Cuongheisei

Xe buýt
Tốn điện thì các loại sưởi chênh nhau không nhiều Cụ nhé ( vài chục w) chỉ có điều hoà là tiết kiệm vì sử dụng nguyên lý khác ( điện sử dụng để bơm nhiệt ngoài trời vào trong phòng - nôm na là thế, có thể em nói chưa chuẩn về kỹ thật ) .
Còn về tốc độ làm nóng cả phòng thì : điều hòa > sưởi gốm > sưởi Halogen > sưởi dầu ( so sánh cùng công suất điện )
Về giá cả : điều hoà > sưởi dầu > sưởi gốm > sưởi Halogen
e hỏi ngu chút là sưởi dầu lại chạy bằng điện hả cụ, trước e bên Nhật có cái lò sưởi dầu toàn mua dầu về để thắp, hơn tuần hết khoảng 17 lít dầu