[Funland] Hỏi về phạt ko gia hạn đăng kí tạm trú

Quemua

[Tịch thu bằng lái]
Chào các cụ
Em muốn hỏi về phạt ko gia hạn đăng kí tạm trú .
Cụ thể như sau:
Năm 2014 e đăng kí thành công tạm trú tại Hoàng Mai. Khi đăng kí xong thì công an cũng ko thấy thông báo phải gia hạn. Trên sổ cũng ko ghi phải gia hạn
Năm 2021 e ra đăng kí nhập khẩu hà nội ( mua dc nhà +đất) , được công an thông báo sổ tạm trú hết hạn ko nhập khẩu dc
Ngày 17/2 e đăng kí mới tạm trú , thì đồng chí hướng dẫn làm thủ tục có thông báo e sẽ bị phạt vì ko gia hạn tạm trú .

Xin các cụ có kinh nghiệm cho biết là e bị phạt ko gia hạn có đúng ko và căn cứ vào điều nào để phạt em

Chỉnh sửa cuối:

Dũng Ốc

[Tịch thu bằng lái]
Trên thực tế thì lúc làm hộ khẩu em đưa cmn ít tiền bồi dưỡng cho cậu CA quận. Thế là cậu ấy làm hết cho em, đến khi có sổ gọi em lên lấy.
Chả phạt phẽo gì.

Quemua

[Tịch thu bằng lái]
Trên thực tế thì lúc làm hộ khẩu em đưa cmn ít tiền bồi dưỡng cho cậu CA quận. Thế là cậu ấy làm hết cho em, đến khi có sổ gọi em lên lấy.
Chả phạt phẽo gì.
Em inboc hỏi cụ thêm vậy

MiTa

Xe lăn
Lại quên cmn thủ tục đầu tiên rồi.

Dũng Ốc

[Tịch thu bằng lái]
Em inboc hỏi cụ thêm vậy
Theo luật họ có quyền phạt cụ. Nhưng để ra quyết định phạt thì họ phải có căn cứ. Cụ cứ cãi là hết thời gian tạm trú trên sổ cụ không ở đó nữa, giờ có đủ điều kiện thì muốn nhập khẩu lại.
Muốn phạt được cụ họ phải chứng minh được cụ thường xuyên sống tại đó trong thời gian tạm trú cũ hết hạn.
Nhưng cụ muốn làm luôn hộ khẩu thì nhờ làm dịch vụ luôn sẽ chả phạt phẽo gì sất.
Một công đôi việc.

Quemua

[Tịch thu bằng lái]
Theo luật họ có quyền phạt cụ. Nhưng để ra quyết định phạt thì họ phải có căn cứ. Cụ cứ cãi là hết thời gian tạm trú trên sổ cụ không ở đó nữa, giờ có đủ điều kiện thì muốn nhập khẩu lại.
Muốn phạt được cụ họ phải chứng minh được cụ thường xuyên sống tại đó trong thời gian tạm trú cũ hết hạn.
Nhưng cụ muốn làm luôn hộ khẩu thì nhờ làm dịch vụ luôn sẽ chả phạt phẽo gì sất.
Một công đôi việc.
thank cụ

Vinhdq164

Xe buýt
Trên sổ nó có hạn chắc cụ không để ý r

8828

Xe buýt
Nếu cụ cần gấp thì cụ làm HK ở CAQ cụ hỏi luôn đ/c nhận hồ sơ bảo tạo điều kiện, sẽ đc báo giá ngay. Còn nếu ko gấp thì cụ đợi đến 1/7 năm nay thì khỏi cần tạm trú nữa, cụ có sổ đỏ đứng tên là đc.

tieunhupha

Xe điện
Em chuyển 3 lần nhà (khẩu vẫn ở cùng bố mẹ em) mà chưa ông nào hoạnh họe vì vụ tạm trú cả vì bố em vẫn đóng đủ các nghĩa vụ cần thiết. Cả 3 lần chỉ thấy bác tổ trưởng hoặc em lễ tân đưa cho tờ giấy điền vào rồi gửi lại là xong.

Langthang_Mercedes

Xe container
Chào các cụ
Em muốn hỏi về phạt ko gia hạn đăng kí tạm trú .
Cụ thể như sau:
Năm 2014 e đăng kí thành công tạm trú tại Hoàng Mai. Khi đăng kí xong thì công an cũng ko thấy thông báo phải gia hạn. Trên sổ cũng ko ghi phải gia hạn
Năm 2021 e ra đăng kí nhập khẩu hà nội ( mua dc nhà +đất) , được công an thông báo sổ tạm trú hết hạn ko nhập khẩu dc
Ngày 17/2 e ra đăng kí tạm trú lại, thì đồng chí hướng dẫn làm thủ tục có thông báo e sẽ bị phạt vì ko gia hạn tạm trú .

Xin các cụ có kinh nghiệm cho biết là e bị phạt ko gia hạn có đúng ko và căn cứ vào điều nào để phạt em
Cụ bảo từ ngày A-B cụ về ở nơi có hộ khẩu, giờ về đăng ký tạm trú lại thì phạt bằng niềm tin à.

Tuy nhiên bây giờ cụ cần nhập khẩu Thổ Đu, cụ đi gia hạn tạm trú nên anh ấy nhắc khéo. Cụ tìn anh nhập khẩu hỏi thủ tục rồi trà thuốc một lần cho gọn.

Langthang_Mercedes

Xe container
Em chuyển 3 lần nhà (khẩu vẫn ở cùng bố mẹ em) mà chưa ông nào hoạnh họe vì vụ tạm trú cả vì bố em vẫn đóng đủ các nghĩa vụ cần thiết. Cả 3 lần chỉ thấy bác tổ trưởng hoặc em lễ tân đưa cho tờ giấy điền vào rồi gửi lại là xong.
Vì họ không quan tâm thôi chứ hoạnh họe là cụ khổ. Giữa đêm nó gõ cửa kiểm tra Hộ khẩu bắt khai, rồi phạt có mà tức chết vẫn phải làm. Bố cụ đóng các đầy đủ nghĩa vụ chả liên quan quái gì đến cái nhà mới cụ đang ở mà không có khẩu hay tạm trú cả. Cụ cứ thử mở hàng quán hay dịch vụ tại 03 cái nhà mới ấy mà xem.

tramy2809

Xe đạp
Mấy cái này mà cũng phạt à

ghd

Xe buýt
Giờ em muốn chuyển khẩu từ Ba Đình về Thanh Trì có được không các cụ nhỉ?
Em tưởng là giờ không cấp sổ hộ khẩu giấy nữa.

vuongchieuquan

[Tịch thu bằng lái]
Cụ đăng ký tạm trú giờ phải đủ 36 tháng mới nhập khẩu đc theo quy định. Tốt nhất bồi dưỡng mấy củ cskv nó làm cho nhanh. Chứ theo quy trình cụ đợi còn chán ;))

Captain

[Tịch thu bằng lái]
dạ e cứ đúng pháp luật quy định thì làm thôi ạ
còn cái cụ nói nếu quá quá phức tạp quá e mới triển
Cụ muốn đúng PL, nhưng bản thân lại không tuân thủ quy định PL. Thời hạn tạm trú 0 quá 24 tháng. Muốn cứng thì mình phải đúng. Giờ cứng thì muộn rồi.
Em kể cụ tình huống xảy ra lâu rồi. Trước cty em cũng có ông tạm trú, xong muốn nhập hộ khẩu HN. Nhưng do có khúc mắc với CA khu vực, nên ra CA phường kiện cáo. CA phường nó cấm cmn luôn, éo cho nhập hộ khẩu HN.

Chỉnh sửa cuối:

Mauthin

Xe tải
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Cụ muốn đúng PL, nhưng bản thân lại không tuân thủ quy định PL. Thời hạn tạm trú 0 quá 24 tháng. Muốn cứng thì mình phải đúng. Giờ cứng thì muộn rồi.
Em kể cụ tình huống xảy ra lâu rồi. Trước cty em cũng có ông tạm trú, xong muốn nhập hộ khẩu HN. Nhưng do có khúc mắc với CA khu vực, nên ra CA phường kiện cáo. CA phường nó cấm cmn luôn, éo cho nhập hộ khẩu HN.
không đúng thì nộp phạt thôi cụ.
Còn mình càng thượng tôn pháp luật càng hay cứ sao.

Dũng Ốc

[Tịch thu bằng lái]
Cụ đăng ký tạm trú giờ phải đủ 36 tháng mới nhập khẩu đc theo quy định. Tốt nhất bồi dưỡng mấy củ cskv nó làm cho nhanh. Chứ theo quy trình cụ đợi còn chán ;))
Có sổ đỏ thì nhập được luôn cụ ạ. Không cần tạm trú đủ 36 tháng.