[Funland] Hỏi về phạt ko gia hạn đăng kí tạm trú

congchi

Xe điện
Cụ đăng ký tạm trú giờ phải đủ 36 tháng mới nhập khẩu đc theo quy định. Tốt nhất bồi dưỡng mấy củ cskv nó làm cho nhanh. Chứ theo quy trình cụ đợi còn chán ;))
Hôm em đi làm Hộ Khẩu TpHCM, chị công an nói y như cụ.
Em trích dẫn điều xyz, mục abc, quy định các điều khoản nhập khẩu không cần như vậy.
Thế là phải nhận, chả mất xu nào.
Em nhập theo Hợp đồng lao động không xác định thời hạn, có nhà cửa đàng hoàng.
Luật nó quy định rất rõ các điều khoản được nhập khẩu. Cứ thế mà triển.

Dũng Ốc

[Tịch thu bằng lái]
Sổ đỏ nhập luôn với người đã có hộ khẩu Hn nhé cụ, tỉnh khác chuyển về 36 tháng ;))
HN em không rõ. Nhưng mới tháng trước em ra làm tạm trú dài hạn cho cả nhà em ở Tp HCM, CA khu vực cứ gạ em làm nhập khẩu luôn (vì em mới được cấp sổ hồng). Em bảo đ.éo: tao vẫn giữ khẩu HN, tao chỉ làm tạm trú ở đây.
Nghĩa là hoàn toàn nhập khẩu luôn được, không cần chờ 36 tháng ở tp HCM.

Dũng Ốc

[Tịch thu bằng lái]
Em trích dẫn điều xyz, mục abc, quy định các điều khoản nhập khẩu không cần như vậy.
Bài của mấy vị CA để gãi tiền thôi cụ nhỉ ;))

vuongchieuquan

[Tịch thu bằng lái]
Đấy là cụ nhập theo hợp đồng lao động có đóng bảo hiểm, còn nhập theo nhà sổ đỏ thì phải đủ 36 tháng tạm trú ;))

congchi

Xe điện
Đấy là cụ nhập theo hợp đồng lao động có đóng bảo hiểm, còn nhập theo nhà sổ đỏ thì phải đủ 36 tháng tạm trú ;))
Cái gì dễ thì mình làm, sao cứ đâm đầu vào việc khó.
Nhà mình mới mua.
HĐ hết hạn chạy lên gặp giám đốc ký cho em cái HĐ không xác định thời hạn.
Nộp thôi.

vuongchieuquan

[Tịch thu bằng lái]
Nhà mình mới mua.
Nộp thôi.
Có phải ai cũng nhờ đc giám đốc ký cho hđ ko xác định thời hạn như cụ đâu ;))

congchi

Xe điện
Bài của mấy vị CA để gãi tiền thôi cụ nhỉ ;))
Em không thấy họ gãi, hoặc nhìn mặt em họ không dám gãi.
Không biết ngoài bắc sao, chứ trong SG này, nếu mình có nhà cửa đàng hoàng tại khu vực đó, không tiền án tiền sự, tham gia đầy đủ các hoạt động của địa phương, thì mấy anh CSKV dễ thương vãi, chả giám đòi hỏi gì.

Traubotube

Xe điện
Chào các cụ
Em muốn hỏi về phạt ko gia hạn đăng kí tạm trú .
Cụ thể như sau:
Năm 2014 e đăng kí thành công tạm trú tại Hoàng Mai. Khi đăng kí xong thì công an cũng ko thấy thông báo phải gia hạn. Trên sổ cũng ko ghi phải gia hạn
Năm 2021 e ra đăng kí nhập khẩu hà nội ( mua dc nhà +đất) , được công an thông báo sổ tạm trú hết hạn ko nhập khẩu dc
Ngày 17/2 e ra đăng kí tạm trú lại, thì đồng chí hướng dẫn làm thủ tục có thông báo e sẽ bị phạt vì ko gia hạn tạm trú .

Xin các cụ có kinh nghiệm cho biết là e bị phạt ko gia hạn có đúng ko và căn cứ vào điều nào để phạt em
Cái này e nghĩ cụ gg luật và phạt do đk tạm trú tạm vắng muộn sẽ ra. K đáng bao tiền. Vừa có kiến thức thêm vừa biết cách trao đổi với họ.
Trường hợp của cụ là do cái món đăng ký nhập khẩu nên mới bị hỏi cái kia. Và thực tế e thấy rất ít cán bộ gia hạn thêm cho sổ mà họ hay gợi ý làm sổ mới. Lý do thì các cụ trên nêu rồi đó ạ

congchi

Xe điện
Có phải ai cũng nhờ đc giám đốc ký cho hđ ko xác định thời hạn như cụ đâu ;))
Thật ra em cũng chả nhờ, vì theo luật là phải ký HĐ không xác định thời hạn với em (đủ các HĐ 1 năm, 3 năm).
Trong cái đơn Đề nghị ký HĐ, em ghi rõ ký HĐ không xác định thời hạn theo quy định của PL.

vuongchieuquan

[Tịch thu bằng lái]
Thật ra em cũng chả nhờ, vì theo luật là phải ký HĐ không xác định thời hạn với em (đủ các HĐ 1 năm, 3 năm).
Trong cái đơn Đề nghị ký HĐ, em ghi rõ ký HĐ không xác định thời hạn theo quy định của PL.
Thế cụ là người số ít có hiểu biết pháp luật và làm đúng quy định ;)) còn bt toàn ko hiểu xong lại bảo ăn tiền với gây khó dễ ;))

Dũng Ốc

[Tịch thu bằng lái]
Không biết ngoài bắc sao, chứ trong SG này, nếu mình có nhà cửa đàng hoàng tại khu vực đó, không tiền án tiền sự, tham gia đầy đủ các hoạt động của địa phương, thì mấy anh CSKV dễ thương vãi, chả giám đòi hỏi gì.
Cụ hiểu luật nên họ không dám. Hoặc họ vẫn làm nhưng không hỗ trợ cụ hết mình để nhanh chóng được việc.
Em nói chuyện đơn giản thế này thôi: cái tờ khai đăng ký tạm trú, nếu người dân lao động bình thường sẽ khai sai rất nhiều, và tất nhiên sai thì CA trả hồ sơ làm lại, đi lại mất thời gian công sức. Nhưng đưa 200k gọi là tiền cafe thì CAKV hướng dẫn trực tiếp là xong luôn.
Họ chả đòi hỏi hay gãi gì. Nhưng rõ ràng, có tí lợi ích câu chuyện khác hẳn.
Chuyện này em không cho là xấu, nên em đi làm em vẫn chủ động cho chút tiền cafe. Là chuyện em kể ở Tp HCM đấy.

mucdichcuatoi

[Tịch thu bằng lái]
Vụ đòi $ khi làm hộ khẩu thì Hà Nội các anh xxx gợi ý ác nhất

ChuCuoiCayDa

Xe tải
Phạt tạm trú nhiều ko các cụ? em mới check sổ tạm trú cũng hết hạn 2 năm rồi. Nhà em ở đứng tên ông bà. Nửa đêm mà ca phường đập cửa thì cũng ngại ghê

Dũng Ốc

[Tịch thu bằng lái]
Phạt tạm trú nhiều ko các cụ? em mới check sổ tạm trú cũng hết hạn 2 năm rồi. Nhà em ở đứng tên ông bà. Nửa đêm mà ca phường đập cửa thì cũng ngại ghê
Cụ yên chí là nhà ông bà thì 99% không bị kiểm tra.

v-kong

[Tịch thu bằng lái]
Chào các cụ
Em muốn hỏi về phạt ko gia hạn đăng kí tạm trú .
Cụ thể như sau:
Năm 2014 e đăng kí thành công tạm trú tại Hoàng Mai. Khi đăng kí xong thì công an cũng ko thấy thông báo phải gia hạn. Trên sổ cũng ko ghi phải gia hạn
Năm 2021 e ra đăng kí nhập khẩu hà nội ( mua dc nhà +đất) , được công an thông báo sổ tạm trú hết hạn ko nhập khẩu dc
Ngày 17/2 e ra đăng kí tạm trú lại, thì đồng chí hướng dẫn làm thủ tục có thông báo e sẽ bị phạt vì ko gia hạn tạm trú .

Xin các cụ có kinh nghiệm cho biết là e bị phạt ko gia hạn có đúng ko và căn cứ vào điều nào để phạt em
Thế là xxx tạo điều kiện cho cụ rồi đấy. Tạm trú KT3 hạn 2 năm.

Quemua

[Tịch thu bằng lái]
Nhà mình mới mua.
Nộp thôi.
Phải kèm sổ bảo hiểm xã hội nữa cụ nhé

v-kong

[Tịch thu bằng lái]
tạo điều kiện như thế nào mà e ko nhận ra nhỉ
e thấy đang đúng thủ tục thôi
Xxx bắt cụ đăng ký tạm trú lại thì toi. Vì trong khoảng time cụ không khai báo gia hạn tạm trú có thể coi khoảng time đó cụ không trú trên địa bàn.

Mem0ry

Xe buýt
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Nếu cụ cần gấp thì cụ làm HK ở CAQ cụ hỏi luôn đ/c nhận hồ sơ bảo tạo điều kiện, sẽ đc báo giá ngay. Còn nếu ko gấp thì cụ đợi đến 1/7 năm nay thì khỏi cần tạm trú nữa, cụ có sổ đỏ đứng tên là đc.
Đến 1//7 k phải làm là sao cụ e có thấy có quy định mới đâu cụ?