Hỏi về phương pháp đúng khi giảm tốc độ rồi dừng hẳn

changtraingheo

Đi bộ
Mình cũng mới lấy bằng, nhưng từ lúc tập và chạy tới giờ vẫn có kiểu là khi chuẩn bị dừng, là mình nhả ga ra, sau đó ôm côn và rà thắng từ từ cho đến khi dừng hẳn .. nhưng theo 1 số người khuyên là nhả chân ga ra, sau đó khoan đã ôm côn, cứ để xe chạy theo quán tính của máy, khi nào chậm ròi mới ôm côn và dậm thắng .. nhưng mình ko biết canh sao sợ chậm quá cái nó tắt máy xe sau nó ủi cho pháp rồi nghe chửi nữa :D

Sleeping Dragon

Xe buýt
Khó giải thích cho bạn thật, nhưng khi xe đang chạy chậm rồi muốn đạp phanh thì nên đạp cả côn nữa, chắc chắn không chết máy. Còn khi muốn đi tiếp thì tuỳ trạng thái xe lúc đó mà bạn cảm nhận nhả côn như thế nào.

sontung2402

Xe buýt
Cái này khá là khó tư vấn cho cụ. Nếu cụ đang đi nhanh muốn chậm lại thì thả hết ga hơi rà phanh khi chậm hẳn thì cắt côn về số thấp nếu cần thiết. Còn đường tắc thì cụ đỡ côn mà đi. Tuyệt đối khi đang chạy nhanh cụ muốn phanh or đi chậm lại không được cắt côn. Cắt côn khi đó xe còn chạy nhanh hơn vì không có sức của máy kéo lại. Cụ cứ đi nhiều là thành thạo chân côn đó mà. Khi nào tới mức độ đứng ở giữa dốc cụ chỉ cần đỡ côn và ga không bị trôi ngược lại đã là thành thạo. Cái cần thiết với cụ nhất bây giờ là thực tế mới chạy cụ cứ lựa đường vắng cho quen.

haidongtay

Xe điện
Em thì em đi theo kiểu của em với MT thì khi chuẩn bị dừng em đạp côn về mo,thả côn rà phanh,theo cảm giác từ từ chậm lại(cái này phải có cảm giác xe không thì phanh sẽ giật).Với AT thì rà phanh chậm lại,lúc dừng hẳn thì về N.

Hoaimong

Xe buýt
Cái này còn tùy thuộc vào khoảng cách mà cụ muốn giảm tốc và dừng. Nếu xa thì nhả ga để xe tự trôi, đến gần thì đệm nhẹ phanh rồi mới cắt côn, tiếp tục rà nhẹ phanh cho đến khi dừng hẳn. Nếu gần thì rà phanh đến lúc thấy xe hơi rung nhẹ do lúc này tốc độ xe chậm hơn vòng tua máy thì cắt côn để tận dụng lực kéo lại của máy. Em toàn đi thế nên cũng chỉ biết vậy.

Dqlong

Xe tăng
Đúng là ai có thói quen đạp côn trước rồi mới phanh thì khi lên xe lạ phải thử ngay, em thấy có xe khi đạp côn thì phi như bay, còn đa phần xe thì khi đạp côn nó không bị như thế, mà nó cũng cùng tốc độ thôi...

kixxixxi

Xe đạp
cái này phải đi nhiều thì mới hiểu

tieuvuong

Xe buýt
Em thì em đi theo kiểu của em với MT thì khi chuẩn bị dừng em đạp côn về mo,thả côn rà phanh,theo cảm giác từ từ chậm lại(cái này phải có cảm giác xe không thì phanh sẽ giật).Với AT thì rà phanh chậm lại,lúc dừng hẳn thì về N.
phải chạy cứng và khá hiểu xe thì mới áp dụng kinh nghiệm của Cụ đc. vì khi có tình huống phát sinh cần vào số lại dễ bị cuống hoặc nhầm:)

daylaithanhdat

Xe đạp
Khi chạy nhanh cụ cứ đạp phanh trước để giảm tốc độ xuống dần dần khi nào cảm thấy xe chạy hơi nhồng nhồng,giật giật nhẹ thì đạp côn rồi dừng hẳn xe.còn nếu tình huống bất ngờ xảy ra đột ngột thì đạp phanh k k cần côn cho an toàn

WHITE TIGER

Xe container
Mình cũng mới lấy bằng, nhưng từ lúc tập và chạy tới giờ vẫn có kiểu là khi chuẩn bị dừng, là mình nhả ga ra, sau đó ôm côn và rà thắng từ từ cho đến khi dừng hẳn .. nhưng theo 1 số người khuyên là nhả chân ga ra, sau đó khoan đã ôm côn, cứ để xe chạy theo quán tính của máy, khi nào chậm ròi mới ôm côn và dậm thắng .. nhưng mình ko biết canh sao sợ chậm quá cái nó tắt máy xe sau nó ủi cho pháp rồi nghe chửi nữa :D
Khi nào rảnh rỗi mang xe sang nhà tôi bổ túc

tqhuy83

Xe tải
Đầu tiên cụ thả chân ga, đạp chân phanh cho xe chạy chậm dần, tới khi chậm hẳn mà xe rung lên thì đạp thêm côn (phanh vẫn đạp từ trước) để xe dừng hẳn mà không chết máy.

rockwell

Xe hơi
Muốn dừng xe thì em cứ nghe thầy dậy côn phanh đạp vào. Cơ mà chạy quen rồi thì đạp côn về N rồi cứ rà phanh thôi cho đỡ mỏi chân.