[Funland] Hỏi về tập xe cho lái mới

Ni No Kuni 2

Xe điện
Một số cụ chém có vẻ tinh tướng chủ quan vãi, đến lúc các mợ nhỡ chân ga lại gào lên bán xăng cho pn.
Theo e nếu thấy chưa tự tin hoặc tay lái yếu thì thuê thầy phụ đạo thêm đi phố + tự tập thêm trong khu đô thị vắng.
Ko chủ quan đâu cụ ạ. Trường hợp nhầm nhọt chân ga đa số do đi giày hoặc mất tập trung. Mới có vụ ở HP lùi phát vào cửa hàng đồ baby. Theo biển xe thì người lái đã lái ít nhất 1 năm rồi.
Mới có bằng là thời điểm thích hợp để ra đường. Ai lấy bằng nhiều năm rồi mới mua đc xe thì đúng là nên tập thật.
Ông bạn em có bằng hơn 10 năm năm nay mới đủ kính tế mua xe. Em đi cùng 2 buổi, 1 buổi trong phố 1 buổi cao tốc em lái cho ngồi cạnh quan sát. Giờ đi phe phé. Đi làm ở HN là nơi tập tốt nhất vì cơ bản là đi siêu chậm nhưng phải căn ke, lên trình nhanh lắm.

Yellowtea

[Tịch thu bằng lái]
Đâu phải ai cũng bản lĩnh như mợ và gấu cụ ấy :))
=)) ko thì sao cụ thấy chị em đi đầy đường kìa?
Các cụ cũng thế thôi, nếu ko đi thực tế sao lái được, chả sợ run lên ấy chứ, hixx.

Dancingwiththewind

Xe điện
Em lấy bằng xong túc tắc đi trong HN ông kia ngồi bên cạnh cứ nhắc làm em căng thẳng. Độ 1 năm thì đúng hôm ông ý phải trông mẹ trong viện mà nhà ngoại em tổ chức ăn thế là em chở hai con đi từ viện y học cổ truyền quân đội ở Văn Giang lên Cầu Giấy để đi ăn, lái tâm lý thoải mái thấy dễ dàng hẳn.
Mấy năm nay thì em đi làm đưa đón con vèo vèo rồi. Đôi khi ông ý uống rượu em lái từ Bắc Giang về HN cũng mất 1h30 như nhau, hoặc đi từ Hải Phòng về HN. Nhưng ông chồng em hạn chế cho em đi cao tốc vì bảo nếu tai nạn thì rất nặng.
Năm vừa rồi em cảm giác chồng em lái k tốt bằng em do mắt kém đi.

ubisapro

Xe trâu
Chúc mừng cụ thớt quách tỉnh và hãy nhớ: thật bình tĩnh, tránh va chạm … với gấu

E vẫn nhớ như in ngày Gấu e có bằng, e định cho lên ngồi lái thử thì hỏi e: chân phải bên bàn đạp này, chân trái bàn đạp này ah anh?

OMG, xe em AT ợ @@ E quay sang hỏi đến … xi nhan chỗ nào, gạt mưa, đèn…? Ko biết luôn :))

=> 1 đá bay ra khỏi ghế lái, phi luôn lên Hoà Lạc, chui vào bãi tập xe rồi chỉ dạy lại =))

bimbim5656

Xe container
=)) ko thì sao cụ thấy chị em đi đầy đường kìa?
Các cụ cũng thế thôi, nếu ko đi thực tế sao lái được, chả sợ run lên ấy chứ, hixx.
Mợ có biết nhiều chị em phải tập lái bao lâu mới dám ra đường không. Ngày xưa em phải cho gấu tập lái lòng vòng trong Eco vài chục km mới dám cho ra đường. Không tự nhiên mà có nhiều vụ lái xe điên đâu mợ ạ, hầu hết là nữ. Không phải kì thị, n thực tế nữ phản xạ kém hơn nam.

Yellowtea

[Tịch thu bằng lái]
Mợ có biết nhiều chị em phải tập lái bao lâu mới dám ra đường không. Ngày xưa em phải cho gấu tập lái lòng vòng trong Eco vài chục km mới dám cho ra đường. Không tự nhiên mà có nhiều vụ lái xe điên đâu mợ ạ, hầu hết là nữ. Không phải kì thị, n thực tế nữ phản xạ kém hơn nam.
ko phải thế đâu cụ, ai kém cứ kém, cụ có số liệu thống kê tai nạn do nữ và nam ko cụ?

Opel Astra

Xe điện
Tình hình là Gấu nhà em vừa có bằng, em đang định dẫn lên một khu đô thị nào đấy chưa có người ở để tập cho quen đi. Các cụ biết có chỗ nào ở Hà Nội tập được không chỉ em với? (em định lên đặt mấy cục gạch để tập).
Vì lợi ích của cả xã hội, em mong cccm giúp em với :D
Nhà bác chỗ nào?
Tôi vừa tập cho cu con.

dracula_bg

Xe điện
Xe mà tập chỗ vắng thì ko bao giờ ăn thua cụ ơi, nhưng cái quan trọng ban đầu là nhầm chân, cái này nói thẳng luôn là đến các cụ đôi khi mất tập trung vẫn có thể nhầm bình thường, nhưng khi có phản xạ rồi thì nghe tiếng máy cái là đã chuyển chân rồi. Nên bước một thì em thật là đừng nên tiếc tiền, cứ thuê xe tập lái có thày đi cho nhuyễn chân đi cụ, tập có thày thì cứ phố đông mà đi cho nhanh lên cơ, sau khi chân nhuyễn rồi thì khỏi lo, chưa căn tốt thì căn non đi là đc, để thành thạo thì cần có thời gian

my.eb

Xe điện
Kinh nghiệm cho thấy cái này... ông hàng xóm làm tốt hơn chồng. Nghiêm túc 100%.
Hồi em mới lấy bằng, có nhờ lão sói ngồi kèm ra đường phát. Kết quả là nguyên đơn và bị đơn ra về mặt mày sưng sỉa, ko buồn nhắc đến chuyện tập xe với cả lái xe. Bị đơn (là em) tưởng chừng như ko lái được ra đường, bằng treo lên cho đẹp.
Thế rồi một ngày rảnh rảnh, em ngồi thèm cảm giác được tự mình lái xe. Mới post lên trang cư dân thuê thầy dạy. Giá cả ko thành vấn đề. Thế cho quyết tâm x 3 lần.
Có một cụ nhận lỡi. Em cũng đồ rằng cụ ấy cũng là ọp phơ vì trông rất ngầu, lại chỉ chạy bán tải. Sau vài dòng chat chit trên messenger, hai bên gặp nhau. Ồ thì ra là một lão đồng niên và hàng xóm thật luôn. Cùng tầng nhưng ở 2 đầu nỗi nhớ nên ko biết nhau? Tầng em cũng ko giao lưu giao kéo gì bao giờ, thi thoảng em gặp cụ ấy trong thang máy thì mỗi lần đi cùng 1 em chân dài, trông đẹp đôi cực.
Thế là oánh xe ra đường. Cụ ấy cho em vào một khu đô thị vắng vẻ, hồi đó còn được coi là đô thị ma giữa lòng HN, giờ thì quên đi, toàn người. Cụ í để 2 viên gạch, cho em tập tiến, tập lùi, rồi oánh lái loanh quanh trong khu đô thị. Hết buổi sáng thì đánh xe về hầm, xuống hầm, rồi vào chuồng, xong chia tay về ăn trưa. Hẹn 2h tập tiếp,
1.30 em đã xuống, định bụng oánh xe ra để tập vào chuồng cho chắc, ra vào mãi ko được, thế là phải gọi cụ ý xuống hướng dẫn. Một hồi cụ ấy dông em ra đường.
Chạy tầm 10km đường ven ven thôi mà em thấy dài bất tận, Mặt em nghiêm trang, tay nấm chặt vô lăng, hai chân với toàn thân căng cứng. Ngồi bên cạnh cụ ấy ko ngớt lời tổng sỉ vả, này đi thế à, đi dịch ra, đè vào người ta bây giờ, cứ ra ngoài đi, kcmn, xe nó phải tránh mình... và cứ thế cứ thế, cuối cùng em cũng oánh được cái xe về vị trí xuất phát và chia tay cụ ấy. Ko quên cảm ơn dù cũng ko vui lắm vì bị mắng cùng đường,
Kỳ lạ chưa, hôm sau ko còn cụ ấy nữa chỉ có một mình em, em cũng phải đi thôi, dựa dẫm đâu bây giờ. Và kết quả từ ngày ấy đến nay gần 6 năm, em làm chủ được cái xe, ko ngại đường nào trong HN. Thậm chí em đỗ xe còn nét nẹt hơn khối cụ.
À cụ ấy còn dạy em miễn phí nữa ạ, dù ban đầu là em nhờ người kèm có phí. Sau này cụ ấy chuyển nhà em ko còn gặp được cụ ấy nữa. Cụ ọp phơ có nhận ra câu chuyện của em thì nhận thêm một lời cảm ơn chân thành của em nhé, thế mà đã gần 6 nâm r đấy cụ

jafwm

Xe điện
Việc đầu tiên là cụ thớt phải làm cái tinh thần cho gấu mẹ chứ! Cứ bình tĩnh, a tô nó không đổ, ngã như xe máy đc đâu, chỗ nào khó, cảm giác không đi đc thì dừng lại, k nên cố!

my.eb

Xe điện
À em nói thêm là nhà em 2 xe, nhưng chống chỉ định mượn của nhau, xe ai người ấy lái. Người kia mặc nhiên ngồi ghế phụ.
Vì em đi MT còn lão sói đi AT. Hôm lão í cầm xe em toàn giật côn, chết máy mấy lần đâm nản. Còn em đi xe lão ấy thì lão ấy nhắm mắt lại ngủ ( vì sợ, chắc thế).

Ural 75

Xe tăng
Tình hình là Gấu nhà em vừa có bằng, em đang định dẫn lên một khu đô thị nào đấy chưa có người ở để tập cho quen đi. Các cụ biết có chỗ nào ở Hà Nội tập được không chỉ em với? (em định lên đặt mấy cục gạch để tập).
Nếu chưa vững cụ nhớ để viên gạch dưới chân ga nhé, nhỡ giật mình đỡ đạp kịch sàn.

Doublegreen

Xe tải
Nếu chưa vững cụ nhớ để viên gạch dưới chân ga nhé, nhỡ giật mình đỡ đạp kịch sàn.
Cụ ơi để viên gạch thế nhỡ qua ngã tư đèn đỏ cần đi nhanh mà lại cứ đi tằng tằng liệu có bị thằng khác tông không ? Bạn em cũng bảo để viên gạch dưới chân ga nhưng em vẫn ngại ngại.

Autohaus.vn

Xe tải
Em éo chơi, em thật. Lần trước gấu em bổ túc lại, em thuê DV cho lành.
Em giống cụ! Thuê thầy dạy bổ túc tay lái cho gấu. Chứ mình bổ túc dễ bất hòa lắm! :D :D :D

Hacking

Xe buýt
cụ sang Long Biên, cạnh Harmony cháu thấy nhiều người tập ở khu đô thị chưa có người ở ...

Nghiêm H Sơn

Xe tải
Ngay khu Dương Nội, Nam Cường, e thấy có mấy cái vườn hoa có đường, thấy cũng có một vài người tập xe ở đó

anhtuanakzo

Xe tải
cụ sang Vin Long Biên đường rộng thoáng thuận tiện cho lái mới

shiluo

Xe container
Bẩm cccm 2 ngày đầu xuân rảnh rỗi em theo các cụ dẫn Gấu lên khu đô thị Dương Nội tập giờ cũng khá ổn rồi. Hôm nay ngoài tự lái đi và về thì đến trưa đã làm 1 vòng hồ Gươm sau đó vòng về Hồ Tây và về nhà (Tết nhưng đường cũng khá đông), trong 2 ngày cũng nuốt hết khoảng 100km ^^.
Ngày đầu tiên thì cho đi các ngóc ngách trong KĐT, sau đó cho tập dừng trên cục gạch (theo bài các cụ chỉ), cuối buổi tập ghép ngang (ghép vào sau mấy con xe đỗ ở trong khu) và cho tự lái xe về nhà (cách chỗ tập ~10km).
Ngày thứ 2 cho tự lái đếm chỗ tập, chạy lòng vòng và tăng tốc ở đường hẹp. Tiếp tục tập ghép ngang và cuối buổi cho chạy vào phố đi 1 vòng lên hồ Gươm, lên Hồ Tây và về nhà. Ngoài 1 lần phanh gấp tránh 1 con xe vượt đèn đỏ ở ngã tư, 2 lần làm 1 xe máy và 1 xe đạp giật mình vì đi sát quá thì tất cả vẫn ổn :D (Gấu em căn đường bên ghế phụ vẫn hơi kém).
Trong toàn bộ thời gian thì em cũng ít nói gì (chỉ ngồi run và khấn ông bà ông vải thôi :D), thỉnh thoảng chỉ nhắc làn và trả lái sớm hơn thôi (nghe theo lời khuyên các cụ trên này).
Mai và ngày kia thêm 2 buổi chạy phố và tập lùi, ghép xe nữa chắc sẽ yên tâm rủ Gấu đi nhậu :D