Hỏi về thi bằng lái B2

ngocquan2805

Xe buýt
Chào các bác. Em là lính mới, khoảng 1 tháng nay em vô tình biết được diễn đàn otofun này. Hiện nay em chưa có bằng lái, nhưng em cũng biết lái tàm tạm rồi. Hôm nay em mạo muội hỏi các bác một câu. Theo các bác thì em phải chuẩn bị những gì để đến ngày thi để không bị trượt. " Các bác đừng khuyên em chuẩn bị tiền để ****đấy nhé, vì theo em biết lúc này****không chịu ăn tạp nữa." Các bác ơi hãy giúp em với vì em sắp thi rồi hu hu.......:6::6:

Chỉnh sửa cuối:

ngocquan2805

Xe buýt
bác mẻo àh, em cũng luyện nhiều lắm. 1 tuần em thuê xe khoang 10h để luyện đó bác.:6:

Chỉnh sửa cuối:

ngocquan2805

Xe buýt
các bác ơi giúp em với

OKLEY

Xe buýt
Bac cu len san thue xe chip ma chay cho ngon lanh vao luc di thi la on thoi..........

Lamborghini78

Xe điện
Học quyển sách luật 300 câu cho thành thục,lái ngon rồi sát ngày thi lên thuê xe chíp khoảng 2h = ok (b)

Tiểu quỷ

Xe đạp
Có vấn đề j bác cứ bình tĩnh trình bày, Tiểu Quỷ xin được góp đôi lời với bác: Cách tốt nhất để chống thi trượt là bác cứ nghĩ mình đi phá xe ở trung tâm. Thế nó mới tự tin và có cảm giác làm chủ xe:P

mr_limo

Xe buýt
thi có 3 phần:
1.Phần Thi lý thuyết : bác phải đạt 26/30 câu; nếu bác có thời gian thuê xe 10 tiếng 1 tuần thì bác nên bớt chút thời gian, mua lấy bộ 10 đề thi (bao gồm 300 câu hỏi lý thuyết trong sách luật GTĐB-bác có thể ra hiệu sách hỏi hoặc các thầy ở trung tâm bác hay ở văn phòng bãi tập sa hình, nên mua bộ 10 đề vì khi bác làm sẽ không bị chán như làm theo sách), tự mình làm xong 1 lượt, rồi bác hãy sử dụng các bí kíp học mẹo (trên mạng đầy rẫy) rồi tiếp tuc làm lại 1 lần nữa - đồng thời bác đánh dấu lại các câu mà bác sai, đến lúc gần thi thì bác chỉ cần xem lại những câu sai (nếu bác lười) còn nếu chăm thì bác nên làm lại 1 lượt; ngoài ra bác có thể download phần mềm thi lý thuyết, hoặc 1 số web có phần mềm làm online ... để làm quen với việc thi trắc nghiệm trên máy tính; em có thể làm tối đa 5'/1đề ( hầu hết là 30/30, còn 28,29/30 là hiếm).

2.Phần Thi sa hình: yêu cầu 80/100 điểm (trừ dần theo các lỗi), để chuẩn bị theo phần này trước tiên bác phải tập cho nó thuộc đường đi nước bước ở bãi bác sẽ thi (vd như: ở bài nào thì vào làn nào để tránh trừ điểm vì những lỗi vớ vỉn nhất), trước khi thi nên thuê xe chip ở bãi thi khoảng 2 tiếng chia làm 2 buổi (được khoảng 8-10 vòng) và không nên thuê xe chip quá nhiều vì sẽ xảy ra hiện tượng rất chuối "chủ quan" khiến dễ mất điểm ở những chỗ vớ vỉn rồi có thể dẫn đến việc bấn loạn rồi lại bị trừ tiếp vì chưa bình tĩnh lại kịp, cố gắng đi thật bình tĩnh (có người hoàn thành bài thi,ghi kỉ lục về chậm nhất mới chỉ có 18 phút, do đó bác cứ yên tâm, quan trọng là thực hiện gọn gàng khi vào từng bài, cố gắng tự mình thực hiện các bài thi tập, tránh để ông trông xe nhắc ), cho dù bác có biết lái rồi hay học rất giỏi thì cũng phải thật kiềm chế và không được chủ quan ở bất cứ 1 thời điểm nào, (em thuê 3 buổi , buổi 1 chạy 1 vòng, buổi 2: 2 vòng; do phải chuyển bãi thi nên phải thuê thêm 1 buổi nữa: 3 vòng,do thuê chung với nhiều người khác nên mỗi một buổi không đi được 1 tiếng;em tập chưa trượt bất kì lần nào, nhưng "chưa bao giờ" đạt điểm tối đa -> khi thi, e đi rất chậm rãi kể cả khi đã vào bài, hết 9.5 phút).

3.Phần Thi đường trường (phần này hầu hết là qua): (hình như yêu cầu là 16/20 - vì phần này em không để tâm nhiều lắm) khi đến lượt mình lên thì nhớ "chào hỏi" thầy giám khảo, khởi hành thật nhẹ nhàng (nhớ nhả phanh tay) và nhớ bật xi nhan ra (trái), tránh khởi hành rung giật và chêt máy (thông thường sẽ được thi trên những cung đường rất vắng nên bác cứ bình tĩnh mà thi), thực hiện các yêu cầu mà thầy giám khảo ra (vd như về số khi qua ngã 3, ngã tư..., về số để quay đầu xe...), khi yêu cầu dừng xe để người khác lên, nhớ xi nhan phải-quan sát gương và khi chuyển về số thấp thì phải theo thứ tự 5-4-3-2, về đến số 2 có thể dừng lại ngay, về N, kéo phanh tay, "cám ơn" và "bye bye" thầy...:21: => 5 ngày sau cầm bằng (nếu bác quen biết và có tí $, còn không thì 14-20 ngày thì cầm được em nó :6:)

Đây là kinh nghiệm em tích lũy được và kiểu đóng góp là cho một người có kĩ năng trung bình (bình thường đấy bác ^^),còn nếu bác có năng khiếu hoặc "tay lái lụa" rồi thì có thể rút gọn hơn,nhưng quan trọng là "bình tĩnh" và "chậm rãi" để bảo đảm, em vừa thi xong-đã nhận bằng, và nhớ khá rõ:21:, và kết quả đạt được: lý thuyết 30/30, sa hình 100/100, đường trường 20/20.

Nếu useful thì bác (b) em nhé (l).

Chỉnh sửa cuối:

ngocquan2805

Xe buýt
Có vấn đề j bác cứ bình tĩnh trình bày, Tiểu Quỷ xin được góp đôi lời với bác: Cách tốt nhất để chống thi trượt là bác cứ nghĩ mình đi phá xe ở trung tâm. Thế nó mới tự tin và có cảm giác làm chủ xe:P
Bác àh em lo cái khoản đổ giữa đèo, đường zíc zắc. chỉ có thế thôi, em tập hoài mà kô được.

ngocquan2805

Xe buýt
Bác àh em lo cái khoản đổ giữa đèo, đường zíc zắc. chỉ có thế thôi, em tập hoài mà kô được.

Lamborghini78

Xe điện
Đề ba ngang dốc bác đỗ non một chút cho chắc :21: còn đường vòng quanh co mà bác ko đi đc thì em nghĩ bác ko cần thi làm gì :))

mr_limo

Xe buýt
Đề ba ngang dốc bác đỗ non một chút cho chắc :21: còn đường vòng quanh co mà bác ko đi đc thì em nghĩ bác ko cần thi làm gì :))
bác hiểu nhầm ý bác chủ thớt rồi, hình như bác ấy nói cái phần chữ Z trong bài đi qua hàng đinh ý bác ạ. chỗ đẫy thì phải căn chỗ nào là đánh lái rồi đáng hết lái thật dứt khoát, "tiến ôm lưng, lùi bám bụng" nhé bác chủ thớt

Okane

Xe container
bác Mr Limo nói đúng đấy, tuy nhiên, thêm 1 tí: sa hình thường có những dấu hiệu riêng, ví dụ các cột cắm bên đường chẳng hạn, khi tập xe chắc các ông thày sẽ nhắc, cố mà nhớ cho khỏi trượt.

đường rích rắc mà k qua được thì thôi rồi, khỏi lái.

cái vụ đỗ xe trên dốc phải tập thôi, nếu sợ trôi dốc thì dùng phanh tay, luống cuống mà vượt qua k dừng lại thì tạch, hoặc trôi dốc 0.5m thì cũng thôi rồi.

trên xe sát hạch / chip có bảng chấm điểm đấy, thế bác đã thử xem được bao nhiêu chưa ? nếu xác suất 99% qua (>= 80 điểm) thì chẳng sợ, chỉ cần lo lý thuyết.

tốt nhất, nhờ 1 bác nào quen, hướng dẫn vụ lý thuyết, k quá 30 phút là thuộc bài. Tuy nhiên, nếu k thuộc lý thuyết, sau này ra đường mệt lắm, chẳng biết j cũng rất nguy hiểm.

@Mr Limo: 9.5 phút bài sa hình thì hơi nhanh, khoảng 12 - 15' thì okay.

Tuấn Đạt

Xe tải
bác Mr Limo nói đúng đấy, tuy nhiên, thêm 1 tí: sa hình thường có những dấu hiệu riêng, ví dụ các cột cắm bên đường chẳng hạn, khi tập xe chắc các ông thày sẽ nhắc, cố mà nhớ cho khỏi trượt.

đường rích rắc mà k qua được thì thôi rồi, khỏi lái.

cái vụ đỗ xe trên dốc phải tập thôi, nếu sợ trôi dốc thì dùng phanh tay, luống cuống mà vượt qua k dừng lại thì tạch, hoặc trôi dốc 0.5m thì cũng thôi rồi.

trên xe sát hạch / chip có bảng chấm điểm đấy, thế bác đã thử xem được bao nhiêu chưa ? nếu xác suất 99% qua (>= 80 điểm) thì chẳng sợ, chỉ cần lo lý thuyết.

tốt nhất, nhờ 1 bác nào quen, hướng dẫn vụ lý thuyết, k quá 30 phút là
thuộc bài. Tuy nhiên, nếu k thuộc lý thuyết, sau này ra đường mệt lắm, chẳng biết j cũng rất nguy hiểm.

@Mr Limo: 9.5 phút bài sa hình thì hơi nhanh, khoảng 12 - 15' thì okay.
Chuẩn rồi đáy cụ chủ thớt, cố gắng tâm lý thỏa mái nhé, mình nghĩ bình thường thì nó hết sức bình thường, sẽ qua thôi:))

thichlexus

Xe điện
Bình thường thi B2 em thấy toàn mất trung bình 13-15 phút, bác nào đi dưới 10 phút là đi nhanh quá đấy, nhiều khi xử lý luống cuống lại trượt oan.

moihocdi

Xe tải
Bình thường thi B2 em thấy toàn mất trung bình 13-15 phút, bác nào đi dưới 10 phút là đi nhanh quá đấy, nhiều khi xử lý luống cuống lại trượt oan.
Nhà cháu toàn đi trong xa hình chỉ mất cùng lắm là 6 phút thoai, vì hầu như ngày nào cũng phải test xe mà

Okane

Xe container
Nhà cháu toàn đi trong xa hình chỉ mất cùng lắm là 6 phút thoai, vì hầu như ngày nào cũng phải test xe mà
Nếu để TEST xe, e chạy sa hình hết 4 phút :P nhưng chạy như thế thì thi chắc chắn trượt :))

ngocquan2805

Xe buýt
bác hiểu nhầm ý bác chủ thớt rồi, hình như bác ấy nói cái phần chữ Z trong bài đi qua hàng đinh ý bác ạ. chỗ đẫy thì phải căn chỗ nào là đánh lái rồi đáng hết lái thật dứt khoát, "tiến ôm lưng, lùi bám bụng" nhé bác chủ thớt
" TIẾN ÔM LƯNG , LÙI BÁM BỤNG " Chổ này em kô hiểu, bác giải thích giúp em với...