[Funland] Hỏi về thịt heo muối Tây Ban Nha ?

Han Riverside

Xe buýt
Phải nói 1 từ là mặn kinh khủng , ăn ba cái này dễ hại thận lắm :D

1.25 ton

Xe điện
Em thì cứ chân giò trước lợn mán vừa thịt xong thui rồi đem hấp, chấm mắm cốt, giá thành lên đĩa chưa tới 300k/kg mà hương vị thì các thể loại đùi muối ko có cửa
Quê iem Nam Định có món chạo chân giò chấm tương hay mắm chua ngọt, làm mồi uống bia hay rượu thì ôi thôi rồi, khả năng uống với vang cũng OK ấy chứ. :))

Tiểungưnhi88

Xe điện
Em thì cứ chân giò trước lợn mán vừa thịt xong thui rồi đem hấp, chấm mắm cốt, giá thành lên đĩa chưa tới 300k/kg mà hương vị thì các thể loại đùi muối ko có cửa
Các cụ nhà ta dạy ăn giò sau. biếu nhau giò trước.

koala2023

Xe tải
Chả ngon lành gì và cũng không tốt lắm vì nhiều muối. Ăn thử và miếng thì OK, chứ mua cả cái đùi thì bao người ăn bao lâu hết.

wildcat74

Xe điện
Công bằng mà nói thì ăn loại chuẩn từ 50% iberico đổ lên là ngon. Nó là quốc hồn quốc tuý của tay chơi Tây Bán Nhà cũng có lý do của nó. Chứ còn so với đùi trắng nội địa thì vô cùng- giống các anh nhậu bảo vang Pháp uống ko phê bằng quốc lủi!

honda_cub79

Xe lăn
Hơn 100 củ thì nhà cháu chệu không có xèng mua.

danleduc

Xe điện
Em thấy bảo ăn thịt muối không tốt, dễ bị ung thư.

Đùi heo muối Iberico Tây Ban Nha thì đã bắt đầu xuất hiện tại Việt Nam từ vài năm trước nhưng năm nay nhờ vào Tiktok và 2 anh đại cao thủ tạo trend lùa gà là Thái Công Công và Hưng Cá Mập mà nó trở nên hot, dân tình lùng sục mua có vẻ nhiều và các cửa hàng cũng nhập về bán khắp nơi. Cái để định giá đắt hay rẻ là ở thời gian ủ (12-18-24-36-48-60 tháng) càng lâu thì càng đắt giống kiểu riệu Jonhny Walker hay Balentines.
Em thì từ trước đến nay chỉ thích các món thịt khô, muối truyền thống dân tộc như: Trâu gác bếp, thăn lợn gác bếp Tây Bắc, Ba chỉ lợn hun khói, lạp sườn hung khói của đồng bào dân tộc hay gần đây là em thích món Bò một nắng muối kiến vàng đặc sản Krongpa - Gia Lai.
Thấy đùi lợn Tây Ban Nha hot quá em cũng tò mò định làm 1 cái về xẻo ra nhắm với vang đỏ cho nó sành điệu. Ko biết hương vị có ngon ko các cụ nhỉ?
Em thấy ngon, thơm tuy nhiên mặn. Uống với vang hợp.

So sánh thì cũng khó, bò khô Quảng Ngãi, trâu gác bếp, mực một nắng... cũng ngon. Mỗi thứ một vị, dùng với đồ uống và trong các sự kiện khác nhau

Pumzen

Xe ba gác
Loại cả đùi 2-3 chục củ thì nhà cháu chưa, nhưng loại 1 kg, từ củ rưỡi cho đến hơn 2 củ thì xơi vài ký rồi và toàn bú với r vang mào đầu, sau đến r tây lông dòng whiskey. Thú thực là vị khá mặn nếu không nói là quá mặn. Do đc hướng dẫn là lát thịt xẻo ra càng mỏng càng ngon, khi ngậm vào miệng, vị ngọt của thịt sẽ dần lan toả xuống họng, kết hợp với vị rượu vang đỏ sẽ làm vị giác cảm thấy tuyệt vời. Thế là nhà cháu phải thửa riêng con dao Nhật sắc như dao cạo (đã có lần cứa vào ngón tay mà 1 lúc sau mơi biết :)) ), mỗi lần thái, xẻo rất cẩn thận, đưa lưỡi dao làm sao để tạo ra lát thịt mỏng nhất có thể.
Như đã còm, cảm nhận khi lần đầu xơi đùi thịt muối này làm nhà cháu khá thất vọng, chính vì thế mặc dù cố gắng mời khứa đến nhậu mà ký thịt vẫn lay lắt không hết, ra Giêng còn 1 mẩu để trong tủ lạnh, gặp thời tiết nồm còn mốc xanh, phải quẳng đi mà buốt hết ruột.
Nghi miếng đùi muối này có khả năng hàng giả, 1-2 năm sau nhà cháu lại mua loại cao cấp hơn chút ở 1 CH bán đồ thực phẩm nhập ngoại khá tên tuổi ở HN. Tuy nhiên cảm nhận cho ra kết quả vẫn không thật sự ưng ý vị của nó.
Nhà cháu đang nghi khả năng dòng 1kg này là hàng Tàu chăng?
Món khoái khẩu của nhà cháu là đồ nguội Tây lông, những món như salami, xúc xích heo, bò, đồ xông khói nhà cháu đánh giá ngon hơn loại thịt đùi nhợn muối này.
Tết năm nay vẫn xách 1 đống đồ tây về, nhưng riêng món chân giò muối TBN này là thôi.

haiyen1012

Xe điện
vâng, cụ cứ hỏi thôi, sẽ có người nói ngon, người nói không ngon, rút cục cụ chọn sao?
chọn sao là việc của em, cụ kệ em :))
Cụ ăn rồi mà vui vẻ thì cho cảm nhận còn ko vui thì thôi em có cần cụ lên lớp đâu, mệt ghê

O Muong Te

Xe điện
Tùy khẩu vị và túi tiền thôi các cụ ạ. Em đã ăn thử và em chốt lại: KHÔNG MUA

Shadow381

Xe điện
Em trước được tặng 1 cái, bỏ ra cũng làm y như hướng dẫn: cắt bỏ lớp thịt trên cùng đi rồi lát từng lát mỏng; quảng cáo mãi chả ai ăn, ế lại cho tủ cất; sau bỏ. Phí cái đùi nhưng được con dao sắc thật, 2 năm rồi dùng để lọc thịt vẫn sắc!

vnptvinaphone

Xe buýt
Các cụ nhà ta dạy ăn giò sau. biếu nhau giò trước.
Các cụ dạy thế chuẩn rồi, các cụ ngày trước nhà nuôi được, khi thịt con lợn ra giữ lại chân sau để ăn còn chân trước ngon hơn dành biếu cho khách cụ ạ, vì chân trước xương nhỏ, ít nạc, bắp ngon, hình thức tổng thể đẹp hơn chân sau, đều phù hợp để sắm lễ thắp hương & thưởng thức.
Còn giờ mình học các cụ, nhưng mua ăn thì tất nhiên cũng chọn chân trước rồi

Chỉnh sửa cuối:

Demchinhhang.net

Xe container
Người OF
Mặn chát.

red_dragon88

Xe buýt
cụ có theo sát các công trình Thái Công làm hay cũng xem youtube như em ạ? Nếu chỉ xem youtube thì người ta cho xem gì được xem nấy, làm sao biết dc những công trình không chiếu lên youtube?
Không chiếu thì đúng là chịu rồi cụ, hầu như đều xem cụ Công trên tik tok, youtube mà biết đến. Ra content liên tục tạo trend là để người ta biết đến mà, ko thì im ỉm mà thi công thôi

TungThoc

Xe điện
Thời bao cấp có Cụ trẻ đi vào Bahatoho bờ Hồ thấy ghi xà phòng 72% giá 5 đồng 1 bánh. Mua luôn.
Nghĩ bánh là ăn được nên cầm cắn một miếng nhai thử rồi trợn mắt lên nuốt giống ông HNT nuốt trong Clip của Xác H ấy. Người xung quanh thấy không biết nói gì hơn đành hỏi
- Có ngon không?
- Ngon, ngon lắm, bánh này đắt tiền thế nên rất ngon
(xong rồi sùi bọt ra mép).
-------------------------------
MK, ăn cái đùi lợn 112tr toàn mùi xà phòng này, xong cũng sùi bọt mép ra chứ chả phải chuyện đùa.

jazzzzz

Xe lăn
Bạn em khen nức nở còn em thấy thua món đùi chóa