Hỏi về thủ tục bán nhà

phongbusi

Xe hơi
Em chào các cụ,
Chả là nhà e có cái Chung cư, giờ muốn bán thì các cụ cho e hỏi thủ tục sang tên như thế nào ạ?
e định bán 2 tỷ, thì thuế má thế nào?

cảm ơn các cụ!

kieninnova.vn

Xe điện
Website
www.dichvudanganh.net
Em chào các cụ,
Chả là nhà e có cái Chung cư, giờ muốn bán thì các cụ cho e hỏi thủ tục sang tên như thế nào ạ?

cảm ơn các cụ!
Chung cư ở đâu cụ
Bn m2
Tầng bn
2 vk ck bán va mua mang giấy tòe tùy thân và giấy tờ nhà ra vpcc gần nhất hoặc alo em

kiamoring2016

Xe hơi
cụ ra phòng công chứng hỏi là ra hết...rất đơn giản, Hợp đồng sang tên, đóng thuế là xong...em vừa mua nhà xong, mới đầu tưởng phức tạp, hoá ra rất đơn giản

kieninnova.vn

Xe điện
Website
www.dichvudanganh.net
Vâng rất đơn giản
cụ ra phòng công chứng hỏi là ra hết...rất đơn giản, Hợp đồng sang tên, đóng thuế là xong...em vừa mua nhà xong, mới đầu tưởng phức tạp, hoá ra rất đơn giản

ngocanh77

Xe buýt
Tư vấn free các sản phẩm bảo hiểm oto, sức khoẻ
phải đóng thuế bao nhiêu (tổng luôn nhé cụ)? để e còn thỏa thuận với bên mua xem bên nào chịu
Thuế thu nhập cá nhân 2%, sang tên sổ đỏ 0,5% nữa cụ. Còn tổng đóng thuế phụ thuộc vào bảng quy định giá cc của nhà nước của vị trí cc nhà cụ. Cụ có viết giá bán là 100tr thì khi tính thuế họ vẫn áp theo mức của họ. Điều này nhiều khi khá vô lý vì vd như nhà mặt đất thực tế là 6tỷ nhưng giá nhà nước quy định cái ngõ đấy có khi chỉ 400tr và khi đó thuế phải đóng ít hơn nhiều cái cc 2tỷ.

phongbusi

Xe hơi
Thuế thu nhập cá nhân 2%, sang tên sổ đỏ 0,5% nữa cụ. Còn tổng đóng thuế phụ thuộc vào bảng quy định giá cc của nhà nước của vị trí cc nhà cụ. Cụ có viết giá bán là 100tr thì khi tính thuế họ vẫn áp theo mức của họ. Điều này nhiều khi khá vô lý vì vd như nhà mặt đất thực tế là 6tỷ nhưng giá nhà nước quy định cái ngõ đấy có khi chỉ 400tr và khi đó thuế phải đóng ít hơn nhiều cái cc 2tỷ.
cảm ơn cụ nhé

hackspeed

Xe lăn
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Em chào các cụ,

cảm ơn các cụ!
Quan trọng nó có sổ đỏ hay chưa ?

1. Có sổ rồi: Hai bên mua bán đi công chứng Hợp đồng mua bán căn hộ, sau đó sang tên tại Văn phòng đăng ký đất đai

2. Nếu chưa có sổ:

a, Chưa làm thủ tục nộp hồ sơ đề nghị cấp sổ đỏ: Làm văn bản chuyển nhượng, đóng thuế thu nhập 2% (x số tiền đã đóng), qua chủ đầu tư xác nhận việc chuyển nhượng (khi hoàn tất bên nhận chuyển nhượng coi như mua trực tiếp từ chủ đầu tư, ra sổ đỏ thẳng bên mua).

b, Đã găm hồ sơ ở Sở tài nguyên: 1 là đợi ra sổ rồi làm theo cách 1, 2 là rút hồ sơ về làm theo cách 2, 3 là làm tạm ủy quyền định đoạt

phongbusi

Xe hơi
Quan trọng nó có sổ đỏ hay chưa ?

1. Có sổ rồi: Hai bên mua bán đi công chứng Hợp đồng mua bán căn hộ, sau đó sang tên tại Văn phòng đăng ký đất đai

2. Nếu chưa có sổ:

a, Chưa làm thủ tục nộp hồ sơ đề nghị cấp sổ đỏ: Làm văn bản chuyển nhượng, đóng thuế thu nhập 2% (x số tiền đã đóng), qua chủ đầu tư xác nhận việc chuyển nhượng (khi hoàn tất bên nhận chuyển nhượng coi như mua trực tiếp từ chủ đầu tư, ra sổ đỏ thẳng bên mua).

b, Đã găm hồ sơ ở Sở tài nguyên: 1 là đợi ra sổ rồi làm theo cách 1, 2 là rút hồ sơ về làm theo cách 2, 3 là làm tạm ủy quyền định đoạt
Cảm ơn cụ, nhà e có sổ rồi :)

hackspeed

Xe lăn
Cảm ơn cụ, nhà e có sổ rồi :)
Nhà cụ khung giá của HN vào khoảng 1.5 tỷ (là cao nhất, với nhà trên 26 tầng, còn có thể thấp hơn...), tổng các loại thuế phí liên quan (2,65%) khoảng là 40tr. Ghi giá trong hợp đồng mua bán tầm 1 tỷ đổ lại. Còn cụ ghi 2 tỷ sẽ tính mốc 2 tỷ nhé.

Cụ cần công chứng qua em :D

banh_trungthu

Xe đạp
Bẩm các cụ em muốn thưa một chuyện. Em muốn bán nhà mà bị mất CMT thì

a. Em có thể dùng hộ chiếu đc kg ạ
b. Số Cmt ghi trong hộ chiếu là cái cũ 9 số, còn ghi trong sổ đỏ là cái mới 12 số thì cũng có sao kg ạ?

Em xin lỗi nếu làm các cụ đau đầu

ngocanh77

Xe buýt
Tư vấn free các sản phẩm bảo hiểm oto, sức khoẻ

b. Số Cmt ghi trong hộ chiếu là cái cũ 9 số, còn ghi trong sổ đỏ là cái mới 12 số thì cũng có sao kg ạ?

Món này chắc cụ phải hỏi các cụ/mợ làm công chứng :) !

hackspeed

Xe lăn

Cụ dùng đc nhưng cần thêm tờ xác nhận số cmnd cũ mới (xin ở công an chỗ làm cmnd 12 số)

VENZA 3.5

Xe đạp
Website
www.bannhamatpho.com.vn

đơn giản nhất, Cụ chỉ xin xác nhận mất CMND với các thông số như CMND UBND phường xác nhận là công chứng ok Cụ nhé!