[Funland] Hỏi về thuốc kháng virut cho trẻ 4 tuổi

Of.NguyenLinh

Xe ngựa
Người OF
Website
1z-vietnam.com
Thôi kệ cụ. Cụ hiểu như thế nào thì hiểu.
Nó thực sự là diệt đấy. Nó như cái súng 12ly7 bắn vào đàn virus trên sân. Chết như ngả rạ.Thậm chí khoảnh sân sạch bóng virus.
Nhưng bà mẹ sinh ra virus ở trong nhà thì k chết nên sinh ra virus lại đẩy ra sân. Lại chết...
Vì cơ chế chuyển hóa của thuốc nên thuốc kháng không vào nhà được. Việc vào nhà chỉ có thể do chính hệ miễn dịch cơ thể làm.
Nhưng nếu k có thuốc kháng thì bầy con hung hãn kia nó đi tàn phá cơ thể khiến người bệnh chết nhanh lắm.
Còn có phần điều trị dự phòng nữa....
Với Covid thì k biết có hay k. Nhưng HIV thì có. Người HIV có thể sinh con mà k lây cho con và bạn tình. Có thể sống hết đời là nhờ ARV.
Cụ nhảy vào tranh luận xong cụ bảo em không phải dân chuyên, cụ rất hùng hồn nhưng cuối cùng lại: Em kệ cụ, hiểu ntn thì hiểu :D
Tóm lại với cái thớt này kết luận: KHÔNG NÊN MUA BẤT CỨ LOẠI THUỐC KHÁNG VIRUS NÀO KHI CƠ THỂ CHƯA BỊ DÍNH VIRUS! VÀ DÙNG PHẢI CÓ BÁC SĨ KÊ ĐƠN, MANG CON MÌNH RA LÀM THÍ NGHIỆM CHO 1 CÁI THUỐC TRÊN MẠNG LÀ DẠI DỘT.

Thuốc ARV là tên viết tắt của Anti Retrovirus. Chúng ta có thể tạm dịch là kháng virus. Thuốc có khả năng kháng lại virus HIV một cách hiệu quả. Kháng ở đây chính là việc giảm sự sinh sôi phát triển của HIV trong máu. Đồng thời giảm khả năng lây nhiễm cho người khác. Làm chậm quá trình dẫn đến HIV,…. Thời gian điều trị ARV kéo dài và điều trị càng sớm càng tốt.

Tại Việt Nam và nhiều nước trên thế giới ARV được khuyến khích sử dụng cho người nhiễm HIV. Vì lợi ích và hiệu quả mang đến là rất lớn trong khi số tiền bỏ ra là rất nhỏ. Hiện nay, thuốc ARV có ba nhóm chính đó là NRTI, nhóm NNRTI và nhóm PI. Đây đều là các nhóm thuốc có khả năng kháng lại virus HIV Tuy nhiên về cách sử dụng và liều lượng mỗi loại có sự khác biệt.

Tác dụng của ARV
Thuốc ARV không phải là thuốc có khả năng chữa khỏi bệnh HIV hoàn toàn. Thế nhưng việc sử dụng thuốc lại giúp người bệnh cải thiện cuộc sống. Nếu điều trị ARV ổn, tải lượng VR dưới ngưỡng phát hiện thì có thể sống gần như người bình thường. Trong khi những người nhiễm HIV thời gian từ khi phát hiện bệnh đến lúc chuyển sang giai đoạn AIDS là rất nhanh nếu không sử dụng ARV.

Belat Missan

Xe điện
Nó mà ngon thì chắc em chả có phần.
Nhường các cụ ạ ;))

TÀU NGẦM NỔI

Xe container
Cụ nhảy vào tranh luận xong cụ bảo em không phải dân chuyên, cụ rất hùng hồn nhưng cuối cùng lại: Em kệ cụ, hiểu ntn thì hiểu :D
Tóm lại với cái thớt này kết luận: KHÔNG NÊN MUA BẤT CỨ LOẠI THUỐC KHÁNG VIRUS NÀO KHI CƠ THỂ CHƯA BỊ DÍNH VIRUS! VÀ DÙNG PHẢI CÓ BÁC SĨ KÊ ĐƠN, MANG CON MÌNH RA LÀM THÍ NGHIỆM CHO 1 CÁI THUỐC TRÊN MẠNG LÀ DẠI DỘT.

Thuốc ARV là tên viết tắt của Anti Retrovirus. Chúng ta có thể tạm dịch là kháng virus. Thuốc có khả năng kháng lại virus HIV một cách hiệu quả. Kháng ở đây chính là việc giảm sự sinh sôi phát triển của HIV trong máu. Đồng thời giảm khả năng lây nhiễm cho người khác. Làm chậm quá trình dẫn đến HIV,…. Thời gian điều trị ARV kéo dài và điều trị càng sớm càng tốt.

Tại Việt Nam và nhiều nước trên thế giới ARV được khuyến khích sử dụng cho người nhiễm HIV. Vì lợi ích và hiệu quả mang đến là rất lớn trong khi số tiền bỏ ra là rất nhỏ. Hiện nay, thuốc ARV có ba nhóm chính đó là NRTI, nhóm NNRTI và nhóm PI. Đây đều là các nhóm thuốc có khả năng kháng lại virus HIV Tuy nhiên về cách sử dụng và liều lượng mỗi loại có sự khác biệt.

Tác dụng của ARV
Thuốc ARV không phải là thuốc có khả năng chữa khỏi bệnh HIV hoàn toàn. Thế nhưng việc sử dụng thuốc lại giúp người bệnh cải thiện cuộc sống. Nếu điều trị ARV ổn, tải lượng VR dưới ngưỡng phát hiện thì có thể sống gần như người bình thường. Trong khi những người nhiễm HIV thời gian từ khi phát hiện bệnh đến lúc chuyển sang giai đoạn AIDS là rất nhanh nếu không sử dụng ARV.
Cụ cứ xoáy vào cái làm chậm với ngăn cản.... Nghĩa là cụ nghĩ nó đắp đê. Nhưng thực sự là nó diệt virus. Nó có thể đưa 1 người có 1 tỷ virus/ml máu về dưới ngưỡng phát hiện của máy. Nghĩa là máy k đo được.
Tuy nhiên do cơ chế bảo vệ cuả cơ thể nên thuốc k vào được nhiều chỗ, và virus vẫn cư trú sinh sôi ở đó. Ra ngoài là bị thuốc kháng diệt.
Còn còm đầu tiên em đã nói: Thuốc diệt Covid này bạn em nhập 1 đợt cả trăm hộp về bán mà em k mua vì 1. VN chưa đến nỗi bi đát để dân tự làm bs. 2. Nga vẫn chết top thế giới.
PS: Bạn em dính Covid bên Nga được Nga phát cho thuốc này uống và khỏi do đó giờ nó gom về VN bán, kiếm phết.

Of.NguyenLinh

Xe ngựa
Người OF
Website
1z-vietnam.com
Cụ cứ xoáy vào cái làm chậm với ngăn cản.... Nghĩa là cụ nghĩ nó đắp đê. Nhưng thực sự là nó diệt virus. Nó có thể đưa 1 người có 1 tỷ virus/ml máu về dưới ngưỡng phát hiện của máy. Nghĩa là máy k đo được.
Tuy nhiên do cơ chế bảo vệ cuả cơ thể nên thuốc k vào được nhiều chỗ, và virus vẫn cư trú sinh sôi ở đó. Ra ngoài là bị thuốc kháng diệt.
Còn còm đầu tiên em đã nói: Thuốc diệt Covid này bạn em nhập 1 đợt cả trăm hộp về bán mà em k mua vì 1. VN chưa đến nỗi bi đát để dân tự làm bs. 2. Nga vẫn chết top thế giới.
PS: Bạn em dính Covid bên Nga được Nga phát cho thuốc này uống và khỏi do đó giờ nó gom về VN bán, kiếm phết.
Nếu tranh luận chịch xoạc thì mình dùng câu chữ ntn cũng được mà cụ :)) Còn chém tí về "khoa học" dù toàn đọc trên mạng cũng nên dùng từ ngữ đúng.
Chả có cái thuốc kháng virus nào diệt virus cả, kháng là kháng, diệt là diệt, khác nhau hoàn toàn.
Còn thông tin chính thống đây, ai thích cứ mua bừa về mà uống.
Tại quyết định, Bộ Y tế nêu rõ, nguyên tắc điều trị đối với thuốc kháng virus là: Đối với thuốc chưa được Tổ chức Y tế thế giới khuyến cáo sử dụng, chưa được cấp phép lưu hành, chưa được cấp phép sử dụng khẩn cấp tại bất kỳ nước nào trên thế giới: việc sử dụng phải tuân thủ các quy định về thử nghiệm lâm sàng của Bộ Y tế.
Đối với thuốc đã được Tổ chức y tế thế giới khuyến cáo sử dụng hoặc được cấp phép lưu hành, hoặc được cấp phép sử dụng khẩn cấp tại ít nhất 1 nước trên thế giới thì có thể được chỉ định điều trị theo diễn biến bệnh lý của người bệnh (ví dụ: thuốc remdesivir, favipiravir,...).

TÀU NGẦM NỔI

Xe container
Nếu tranh luận chịch xoạc thì mình dùng câu chữ ntn cũng được mà cụ :)) Còn chém tí về "khoa học" dù toàn đọc trên mạng cũng nên dùng từ ngữ đúng.
Chả có cái thuốc kháng virus nào diệt virus cả, kháng là kháng, diệt là diệt, khác nhau hoàn toàn.
Còn thông tin chính thống đây, ai thích cứ mua bừa về mà uống.
Tại quyết định, Bộ Y tế nêu rõ, nguyên tắc điều trị đối với thuốc kháng virus là: Đối với thuốc chưa được Tổ chức Y tế thế giới khuyến cáo sử dụng, chưa được cấp phép lưu hành, chưa được cấp phép sử dụng khẩn cấp tại bất kỳ nước nào trên thế giới: việc sử dụng phải tuân thủ các quy định về thử nghiệm lâm sàng của Bộ Y tế.
Đối với thuốc đã được Tổ chức y tế thế giới khuyến cáo sử dụng hoặc được cấp phép lưu hành, hoặc được cấp phép sử dụng khẩn cấp tại ít nhất 1 nước trên thế giới thì có thể được chỉ định điều trị theo diễn biến bệnh lý của người bệnh (ví dụ: thuốc remdesivir, favipiravir,...).

Vâng cụ. Y học thì nó chỉ có từ kháng thôi. Kháng khuẩn, kháng sinh, kháng virus. Thêm nhóm bổ trợ gọi là thuốc bổ. Chứ làm gì có thuốc diệt.

Of.NguyenLinh

Xe ngựa
Người OF
Website
1z-vietnam.com
Vâng cụ. Y học thì nó chỉ có từ kháng thôi. Kháng khuẩn, kháng sinh, kháng virus. Thêm nhóm bổ trợ gọi là thuốc bổ. Chứ làm gì có thuốc diệt.
Vi khuẩn có thể Tiêu Diệt.
Kháng sinh là thuốc tiêu diệt hoặc kiềm hãm sự phát triển của vi khuẩn, từ đó giảm đáp ứng viêm gây ra bởi vi khuẩn. Kháng sinh có tác dụng khác nhau trên từng loại vi khuẩn, một số kháng sinh có tác dụng trên nhiều chủng vi khuẩn được gọi là kháng sinh phổ rộng, một số loại khác tác dụng trên một số chủng vi khuẩn nhất định được gọi là phổ hẹp.
Chúng có thể tiêu diệt hoặc cản trở vi khuẩn sinh trưởng. Một số lượng kháng sinh hữu hạn còn có khả năng chống nguyên sinh vật.[3][4] Kháng sinh không có tác dụng chống lại virus gây các bệnh ví dụ như cảm lạnh hay cúm,[5] thuốc ức chế virus được gọi là thuốc chống virus hoặc kháng virus chứ không phải kháng sinh.

TÀU NGẦM NỔI

Xe container
Vi khuẩn có thể Tiêu Diệt.
Kháng sinh là thuốc tiêu diệt hoặc kiềm hãm sự phát triển của vi khuẩn, từ đó giảm đáp ứng viêm gây ra bởi vi khuẩn. Kháng sinh có tác dụng khác nhau trên từng loại vi khuẩn, một số kháng sinh có tác dụng trên nhiều chủng vi khuẩn được gọi là kháng sinh phổ rộng, một số loại khác tác dụng trên một số chủng vi khuẩn nhất định được gọi là phổ hẹp.
Chúng có thể tiêu diệt hoặc cản trở vi khuẩn sinh trưởng. Một số lượng kháng sinh hữu hạn còn có khả năng chống nguyên sinh vật.[3][4] Kháng sinh không có tác dụng chống lại virus gây các bệnh ví dụ như cảm lạnh hay cúm,[5] thuốc ức chế virus được gọi là thuốc chống virus hoặc kháng virus chứ không phải kháng sinh.
Thuật ngữ mà. Tên thuốc chỉ là kháng sinh thôi.

zaiwaz123

Xe điện
Em dc cho và khuyên dùng cho trẻ 4 tuổi uống cái thuốc kháng virut của Nga arbidol.
Vẫn rất băn khoăn vì ko có thông tin chính thống.
Xin hỏi có cụ mợ nào dùng chưa, cho em xin ít kiến thức thực tế ạ.
Tks
Em chỉ biết Vaccine của Ngô - ngá chưa đươc WHO phê chuẩn !

DrH2012

Xe buýt
Thuốc này bên TQ và Nga được sử dụng khá nhiều trong việc điều trị Covid đợt trước, tuy nhiên WHO chưa đưa vào phác đồ chính thức do chưa có đủ nghiên cứu có giá trị.
Hiện tại có Fivipavir và Redemsivir đang được sử dụng, Monupavir vừa rồi không đem lại kỳ vọng em ko rõ có được đưa vào phác đồ ko.
Bản chất của thuốc kháng virus thông thường là ngăn cản quá trình nhân lên của virus. Ví dụ bnhan bị 1 triệu con virus xâm nhập, thì khi dùng thuốc này 1 triệu convirus sẽ nhân lên rất chậm, cơ thể sẽ dễ dàng tiêu diệt bằng hệ miễn dịch hơn. Vì vậy thông thường các thuốc dạng này nên dùng sớm thì tác dụng khá tốt.
Hàng dược phẩm Nga Ngố chất lượng khá tốt, tuy ko được PR tốt lắm, họ hay có hướng nghiên cứu và sử dụng dược phẩm khác châu Âu hay Mỹ 1 chút :D

raisomoon

Xe tăng
Thuốc này bên TQ và Nga được sử dụng khá nhiều trong việc điều trị Covid đợt trước, tuy nhiên WHO chưa đưa vào phác đồ chính thức do chưa có đủ nghiên cứu có giá trị.
Hiện tại có Fivipavir và Redemsivir đang được sử dụng, Monupavir vừa rồi không đem lại kỳ vọng em ko rõ có được đưa vào phác đồ ko.
Bản chất của thuốc kháng virus thông thường là ngăn cản quá trình nhân lên của virus. Ví dụ bnhan bị 1 triệu con virus xâm nhập, thì khi dùng thuốc này 1 triệu convirus sẽ nhân lên rất chậm, cơ thể sẽ dễ dàng tiêu diệt bằng hệ miễn dịch hơn. Vì vậy thông thường các thuốc dạng này nên dùng sớm thì tác dụng khá tốt.
Hàng dược phẩm Nga Ngố chất lượng khá tốt, tuy ko được PR tốt lắm, họ hay có hướng nghiên cứu và sử dụng dược phẩm khác châu Âu hay Mỹ 1 chút :D
Abidol này là dùng khi bị cúm mùa thôi - hiệu quả rất tốt, tủ thuốc gia đình bên Nga hay trữ vào mùa cúm. Nhưng CQ Nga cũng đã công bố là nó không có tác dụng điều trị covid. Còn tại sao ở Vũ Hán hay 1 số nơi Nga dùng Abidol này điều trị covid thì là họ điều tra kỹ ở vùng dịch đó có chồng dịch cúm, nên họ dùng Abidol để trị cúm tránh tăng nặng khi chồng dịch.

Trả lời 1 số cụ tại sao VN ko có pháp đồ cái này hay nhiều thuốc của Nga, vì thực chất đã từ lâu Bộ tế chúng ta đã dùng theo hệ Âu Mỹ, nên đa số các thuốc của Nga Trung có được đưa vào danh sách điều trị đâu mà duyệt hay ko.

Thuốc này đang bị dân buôn làm giá, thổi phồng công dụng điều trị covid của nó(thực chất chỉ nên dùng nếu nghi ngờ bệnh nhân bị nhiễm cúm mùa(H1N1) sợ chồng thêm cả covid thì dễ toang.

Theo bạn em thì nếu đã mua rồi thì cứ trữ để dùng phòng cúm, còn đừng kỳ vọng trị covid. Còn chưa mua thì khỏi đi, vì thuốc này đang bị làm giá quá cao. Còn nếu chẳng may dính + thì nên tuân thủ theo pháp đồ của Bsy có chuyên môn(chứ cũng đừng hóng mấy bsy tiktok).

Ni No Kuni 2

Xe điện
E thấy xưa mình chả tiêm chủng gì, k sao cả, sao giờ tiêm lắm thế nhỉ các cụ? Cụ nên tìm hiểu các loại bắt buộc thôi, còn k bắt buộc e nghĩ k cần thiết, con ng cũng nên có đề kháng tự nhiên chứ nhỉ?
Xưa ko tiêm nên die nhiều mợ nhé, có cái là mợ với em sống nên ko biết người ta die thôi. ko nói covid vì nó là bênh mới. Còn các vaccine trẻ em hiện tại đóng vai trò cực kỳ quan trọng trong việc giảm tỉ lệ tử vong của trẻ nhỏ.
Việt Nam tuổi thọ trung bình đều cao trên 70 ko phải do các cụ sống lâu hơn mà do các cháu die ít đi mợ nhé.

Mợ toét 2710

Xe ngựa
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
www.gach3ddep.net
Xưa ko tiêm nên die nhiều mợ nhé, có cái là mợ với em sống nên ko biết người ta die thôi. ko nói covid vì nó là bênh mới. Còn các vaccine trẻ em hiện tại đóng vai trò cực kỳ quan trọng trong việc giảm tỉ lệ tử vong của trẻ nhỏ.
Việt Nam tuổi thọ trung bình đều cao trên 70 ko phải do các cụ sống lâu hơn mà do các cháu die ít đi mợ nhé.
Vâng cụ, e nghĩ thiển cận quá=))

Phỗng new

Xe điện
Người Nga ít dùng thuốc này hay sao mà bên đó die do covid nhiều thế cccm?

superrlinh

Xe buýt
Thuốc kháng virus dùng cho cảm cúm thông thường, thuốc gốc là Umifenovir (Arbidol là tên thương mại), dùng cho trẻ 2 tuổi trở lên, bột pha nước uống. Ở Nga trước covid họ uống Arbidol khi bị cảm cúm thông thường, trong dịch covid vì thiếu thuốc đặc trị, giá thành thuốc đặc trị rất đắt (Favipiravirб Remdesivir khoảng 100 usd 1 hộp) thì họ cũng kê một số thuốc kháng virus như là Arbidol. Tuy nhiên theo em nghĩ là Arbidol không có tác dụng với covid.

glory4us

[Tịch thu bằng lái]
Là cái này à cụ?
Interferon là một loại cytokine, được tế bào sản xuất ra khi tế bào cảm thụ với virus, chất này có đặc tính bằng mọi con đường có thể ức chế sự hoạt động của mRNA, dẫn đến ức chế sự sinh sản của virus, ảnh hưởng đến sinh trưởng và phát triển (sự phân hóa) của các tế bào khối u và tế bào bình thường nhất định nào đó, do vậy interferon được sử dụng như một chất điều trị không đặc hiệu cho mọi nhiễm trùng do virus.
Nó chính là cách cơ thể diệt virus đó. Thế cụ muốn ăn như packman ư?

Albinus

Xe hơi
Thuốc kháng vi-rút hoạt động theo nhiều cách khác nhau tùy thuộc vào loại thuốc và loại vi-rút. Thuốc kháng vi-rút có thể:
- Chặn các thụ thể để vi rút không thể liên kết và xâm nhập vào các tế bào khỏe mạnh.
- Tăng cường hệ thống miễn dịch, giúp nó chống lại nhiễm vi-rút.
- Giảm tải lượng vi rút (số lượng vi rút hoạt động) trong cơ thể.

Thuốc kháng vi-rút có thể làm dịu các triệu chứng và rút ngắn thời gian bị ốm do nhiễm vi-rút như cúm và Ebola. Chúng có thể loại bỏ cơ thể khỏi những vi rút này.

Một số loại vi-rút như HIV, viêm gan và mụn rộp (herpes) là mãn tính. Thuốc kháng vi-rút không thể loại bỏ vi-rút tồn tại trong cơ thể. Tuy nhiên, thuốc kháng vi-rút có thể làm cho vi-rút bất hoạt nên người bệnh có rất ít triệu chứng hoặc không có. Các triệu chứng phát triển trong khi bệnh nhân dùng thuốc kháng vi-rút có thể ít nghiêm trọng hơn hoặc khỏi nhanh hơn.

Thuốc kháng vi-rút có thể giúp không bị nhiễm một số bệnh nhiễm vi-rút nhất định sau khi nghi ngờ hoặc đã biết phơi nhiễm. Ví dụ, dùng thuốc chống vi-rút

- Trong thời kỳ mang thai làm giảm nguy cơ người mẹ truyền HIV cho trẻ sơ sinh (trẻ sơ sinh cũng được uống thuốc kháng vi-rút sau khi sinh).
- Hàng ngày làm giảm nguy cơ lây bệnh herpes hoặc HIV cho người khác hoặc lây nhiễm HIV từ bạn tình bị nhiễm bệnh.
- Trong vòng 72 giờ kể từ khi có khả năng bị phơi nhiễm HIV có thể làm giảm nguy cơ bị nhiễm bệnh. Các cảnh sát bị phơi nhiễm HIV uống thuốc kháng vi-rút rơi vào trường hợp này.
- Trong vòng 48 giờ sau khi tiếp xúc với vi rút cúm có thể giúp bạn không bị ốm.

Thuốc kháng vi-rút là loại thuốc tương đối an toàn. Trẻ em dưới hai tuần tuổi, cũng như những người đang mang thai và cho con bú, có thể dùng một số loại thuốc kháng vi-rút. Tuy nhiên, việc dùng thuốc cần phải được sự hướng dẫn của bác sỹ.

Trên đây là một số thông tin thông thường về thuốc kháng vi-rút. Còn loại thuốc cụ chủ hỏi ở trên em không biết nên không có ý kiến.

Ni No Kuni 2

Xe điện

toyennha

Xe lăn
Má em nói thuốc đó là trị cúm A, cúm B. Và ở Nga họ bán như thuốc cảm sổ mũi của mình vậy đó. Chứ phòng , ngừa trị covid là ko thấy nói đến hiệu quả. Và má em ko học y nên ko hiểu cúm A, cúm B là gì luôn. Nên cụ cẩn thận cho trẻ dùng

xedieu

Xe cút kít
Cứ 100 người nhiễm thì cũng mấy chục người chả sao. Thế nhưng mấy ông bà uống cái thuốc của Nga này thì thần thánh nó lên là “nhờ uống mà không chết”!

Longnn1141

Xe tải
Nếu được cụ chụp rỗ để em đưa má em dịch. Má em nói với những chữ vừa nhìn là bột nhưng ko tán trong nước. Má em nói tương tự đất sét hòa vào nước theo tỉ lệ như hướng dẫn để mà uống chứ ko phải là viên. Nên tốt nhất cụ chụp rõ để má em nhìn và dịch cho kỹ