[Funland] Hỏi về tiêu pha qua QR code tại một số nước ASEAN

VuNgoanMuc

Xe điện
Cách đây 2 tuần mới thấy VTV1 lên phóng sự khách TQ sang dùng app ngân hàng của họ quẹt QR của mình được rồi mà. Ngược lại thì không biết
Em cũng không rõ, chắc khách TQ quẹt tại chỗ nào có đại lý của wechat , quét lậu QR tour 0 đồng thì có từ lâu nhưng lậu chắc không lên TV được nhỉ.
Em mới xem lại thì quét QR song phương chính thức ngoài Cam thì còn có thêm Thái.

phamthoaibk

Xe buýt
Thẻ Visa của cụ là thẻ Visa debit rồi...haha....Thẻ Visa debit là 1 loại thẻ ghi nợ, trong thẻ phải có đủ tiền mới quẹt được, chắc lúc cụ quẹt thẻ không đủ tiền. :))
Em hiểu rõ 2 loại thẻ này mà cụ. Vợ em cũng là dân NH mà :)
Do thẻ Visa của em bị lỗi nên mới không thanh toán được thôi.

agrimeco

Xe lăn
Ko cần đổi tiền làm gì cụ ơi, loanh quanh mấy nc này quẹt thẻ visa là ok hết. Còn nếu bất đắc dĩ cần tiền mặt thì cứ mượn tạm cậu hdv, về vn hết bn quy ra vnđ mà trả :D

patuana76

Xe điện
Cảm ơn các bác!
Chắc em vẫn đổi lấy ít dắt ví cho yên tâm với mấy món tiêu pha nhỏ. Còn lại dùng VISA tiếp vậy.

thanh.nhan90

Xe máy
Rút tiền mặt đi cụ ạ, quẹt QR mất thêm % phí nữa tốn thêm

Em dùng thẻ của ACB, bản chất nó là cái thẻ Visa debit, em móc nó vào Samsung pay và Apple pay, sang Thái dùng ầm ầm. Gọi grab cũng chả cần trả tiền, cứ TK thẻ.

QR thì em chưa thử. Nhưng trước khi đi vẫn ra Hà Trung đổi 1 ít tiền Thái.

patuana76

Xe điện
Có lần em quẹt ở Singapore xong tính ra ngang đổi ở tiệm vàng, thẻ platinum của Vietcombank.
Lâu nay em vẫn dùng VISA, thấy cũng không lệch gì nhiều so với đổi tiền. Nhưng nhiều khi mình lang thang chỗ chợ dân sinh cũng khó nếu không có ít tiền mặt lận lưng (hoặc có QR để chuyển khoản thanh toán). Nếu link được Napas của mình với hệ thống đó (như báo đăng) thì quét QR rõ tiện.

patuana76

Xe điện
Em dùng thẻ của ACB, bản chất nó là cái thẻ Visa debit, em móc nó vào Samsung pay và Apple pay, sang Thái dùng ầm ầm. Gọi grab cũng chả cần trả tiền, cứ TK thẻ.

QR thì em chưa thử. Nhưng trước khi đi vẫn ra Hà Trung đổi 1 ít tiền Thái.
Em cũng đành phải như mọi khi thôi: VISA + ít tiền mặt cho tiện tiêu những chỗ không có máy pos.