[Funland] Hỏi về tỉnh lỵ của Hưng Yên?

hd-vt

Xe container
Với đà đô thị như này, bà con nhân dân bỏ tiền tỷ mua Vin OP1, OP2 sẽ không hài lòng với mác: nhà iêm ở Hưng Yên
Trong thời gian tới, khả năng cao Văn Lâm, Văn Giang, Mỹ Hào, Khoái Châu về Hà Nội, phần còn lại về Hải Dương

Xong Hưng Yên
Dân mình có tính vùng miền nhỏ nhặt khốn nạn và sỹ hão. Thằng em quen dân Hà Tây, khi sát HT nhập vào con Thủ, nó longlon làm cmnd, tháng sau thì phải, hớn hở khoe em cmnd mới tinh, công dân Thủ Đô cứng cựa. :P

phohien035

Xe buýt
Dân mình có tính vùng miền nhỏ nhặt khốn nạn và sỹ hão. Thằng em quen dân Hà Tây, khi sát HT nhập vào con Thủ, nó longlon làm cmnd, tháng sau thì phải, hớn hở khoe em cmnd mới tinh, công dân Thủ Đô cứng cựa. :P
Bỏ HK đi thì ở đâu có ý nghĩa gì hả cụ ?

hd-vt

Xe container
Bỏ HK đi thì ở đâu có ý nghĩa gì hả cụ ?
Ý cụ là Hộ khẩu ạ. Thằng em quen nó có cmnd công dên Thủ Đô, oai mà cụ. Vd vào ks, đưa cmnd dân Thủ...tèn ten, oai phải biết.
Sỹ hão mờ cụ hehe.

Vậy sao sau khi hình thành địa giới như bây giờ ko dời lên cao hơn nhỉ? Chứ em biết mấy ông Văn Lâm lúc nào cũng kêu trời khi phải xuống thành phố làm thủ tục hành chính, đi dọc suốt chiều dài tỉnh luôn, 40-50 km chứ ít gì! =))
Thanh hóa nghệ an họ đi 200km từ huyện về trung tâm tỉnh kia kìa

ubisapro

Xe trâu
Bác nhầm, ngưởi ta đặt vị trí thủ phủ của 1 tỉnh/thành phố phụ thuộc điều kiện địa lý vị trí, giao thồng, kinh tế, văn hoá, hạ tầng khác...từ điểm đấy lan ra các quận huyện khác thuộc tỉnh chứ ko phải bám theo ông thủ đô. Nói như vậy đặt ở Văn Giang thì các huyện khác thuôc Hưng Yên đi làm thủ tục hành chính ntn???
Ủa, thế bây giờ đặt ở 1 góc thì Văn Giang, Yên Mỹ … đi làm thủ tục chắc ko ói máu? Về vị trí hiện tại thì thành phố Hưng Yên khá biệt lập với các trục đường chính. Các tỉnh thành phát triển mạnh đều có trục đường chính đi qua?

E vừa dạo chơi trên thành phố Hưng Yên thứ 7 vừa rồi xong đây. Đi đường ecopark hay đường 1 đều thấy … ko tiện lắm.

ung_sung_tu_tai

Xe container
Sao Thủ đô lại đặt lệch thế, ông Cà Mau mà đi ra HN mất mấy ngày :))
Vâng, hỏi tại sao những cái bé, còn cái to thì thấy bình thường à

Chắc do xưa có Phố Hiến sầm uất, nhộn nhịp buôn bán nên đặt tỉnh lỵ ở đấy.
Hôm nọ em vừa vào đền Mẫu ở Tp HY, phải nói là rất cổ kính, lâu đời.
Với ngày xưa tiện đường nhất vẫn từ QL1 qua phà là sang, chứ mạn đg 5 ngày xưa đi lại khó khăn, còn nói đặt lệch về địa lý thì như Vinh cũng đặt lệch đấy thôi, quan trọng tỉnh lỵ hay đặt cạnh các con sông lớn tiện đg thuỷ đi lại buôn bán.
Vậy sao sau khi hình thành địa giới như bây giờ ko dời lên cao hơn nhỉ? Chứ em biết mấy ông Văn Lâm lúc nào cũng kêu trời khi phải xuống thành phố làm thủ tục hành chính, đi dọc suốt chiều dài tỉnh luôn, 40-50 km chứ ít gì! =))
Cụ nào quê Kỳ Sơn mà xuống thành phố chắc hết hơi =)) Tưởng mỗi HY lệch thôi chứ, Nghệ An còn lệch hơn =))

phohien035

Xe buýt
Ý cụ là Hộ khẩu ạ. Thằng em quen nó có cmnd công dên Thủ Đô, oai mà cụ. Vd vào ks, đưa cmnd dân Thủ...tèn ten, oai phải biết.
Sỹ hão mờ cụ hehe.
Khác gì bọn em đi chơi trong miền trung. Ông bạn lái xe vào KS nộp CMND của QĐ, quân hàm 4//. Cháu lễ Tân hỏi: Chú lái xe mà cao thế này chắc mấy chú kia là tướng hết, thôi ko cần nộp nữa.

Bành Chân

[Tịch thu bằng lái]
Thủ đô cần phải gần kẻ địch nguy hiểm nhất. Giống thằng Chu Lệ phải di từ Nam Kinh lên Bắc Kinh vì nó sợ dân du mục nhất.
Đúng là TQ nó có thói quen này.
Như Bắc Kinh nằm lệch hẳn về phía Bắc, gần Nga, Hàn, Nhật, Mông , bắn tên lửa phát bay tới luôn.
Chứ nếu muốn an toàn thì TQ nó nên đặt đô ở Vũ Hán, hoặc an toàn nữa thì Thành Đô hoặc Trùng Khánh.

35N1169

Xe điện
Mấy tỉnh loanh quanh HN em thấy có TN và VP là có tỉnh lị nằm ở trung tâm hơn cả. Còn tỉnh nào cũng thấy tỉnh lị nằm lệch, thậm chí là nằm ở rìa
Phủ Lý là nằm giữa TT nhất cụ ạ. Còn Ninh bình, Nam Định, Hưng Yên toàn qua cái cầu là sang tỉnh khác.

cưỡi chổi

Xe lăn

hd-vt

Xe container
Khác gì bọn em đi chơi trong miền trung. Ông bạn lái xe vào KS nộp CMND của QĐ, quân hàm 4//. Cháu lễ Tân hỏi: Chú lái xe mà cao thế này chắc mấy chú kia là tướng hết, thôi ko cần nộp nữa.
Nick cụ xịn phố Hiến òi. Xin hỏi cụ rành về ls xã Thổ Hoàng không ạ, con ngan em quê gốc xịn ở đấy mà hỏi cứ...uu cạc cạc. :D

myleb

Xe máy
Em sinh ra và lớn lên ở HY ạ. Đại học xong đi làm mới được ở Thủ Đô. Trước khi tái lập tỉnh hưng yên thì Hải Hưng có 2 thị xã Hưng Yên và Hải Dương, sau năm 1997 tách ra thành 2 tỉnh HY và HD. Tỉnh lị của nó lúc đó đặt ở HY vì vấn đề lịch sử lâu đời. Mang tiếng là tỉnh lị nhưng nó còn nghèo và nhà quê hơn mấy huyện gần đường 5 và hà nội nhiều ạ.

DragonKnight92

Xe hơi
Em sinh ra và lớn lên ở HY ạ. Đại học xong đi làm mới được ở Thủ Đô. Trước khi tái lập tỉnh hưng yên thì Hải Hưng có 2 thị xã Hưng Yên và Hải Dương, sau năm 1997 tách ra thành 2 tỉnh HY và HD. Tỉnh lị của nó lúc đó đặt ở HY vì vấn đề lịch sử lâu đời. Mang tiếng là tỉnh lị nhưng nó còn nghèo và nhà quê hơn mấy huyện gần đường 5 và hà nội nhiều ạ.
Tp. Hưng Yên quy hoạch tốt mà cụ, tuy hơi bé và vắng nhưng ở sướng. Em chỉ phàn nàn cái vị trí thôi, quá xa chỗ em nên từ bé đến giờ mới xuống 2 lần. Thành phố ko nhất thiết phải đi đầu về kinh tế, khoản đó cứ để 2 thằng Văn Lâm với Yên Mỹ nó gánh, tp phát triển du lịch là rồi cũng ngon thôi, nhiều di tích cổ, thoáng, rộng, đẹp!

jazzzzz

Xe lăn
Cụ hỏi khó thế? Thủ đô Slovakia em thấy còn giáp cả Áo, hay như thủ đô Syria em thấy cũng giáp Li-băng (dù diện tích Syria em thấy to vật).
Thủ đô Lào nằm sát biên giới Thái, nếu oánh nhau nó dập vài phát là chiếm chọn thủ đô luôn.

DragonKnight92

Xe hơi
Các cụ đừng lái tận sang tầm cỡ quốc gia với thế giới nha, ko topic bị khóa thì hỏng =)) Mà em mới lập nick, lên "xe đạp" rồi này, tầm bao nhiêu bài mới đc đi ô tô hả các cụ? =))

omavn

Xe tải
Tỉnh lỵ Hưng Yên đặt ở vị trí bây giờ sau khi tách tỉnh theo em có mấy lý do:
1. Lý do lịch sử, lý do hạ tầng đã có
2. Lúc đó nghèo, thuần nông lấy đâu ra tiền mà xây dựng đô thị mới
3. Các huyện pt bây giờ những năm 1997 hoàn toàn thuần nông, nhà máy của hoà phát năm 1998 hoặc 1999 mới bắt đầu xây
4. Chưa có đường gt như bây giờ

phohien035

Xe buýt
Nick cụ xịn phố Hiến òi. Xin hỏi cụ rành về ls xã Thổ Hoàng không ạ, con ngan em quê gốc xịn ở đấy mà hỏi cứ...uu cạc cạc. :D
Em đặt tên thế nhưng em chỉ sống ở trung tâm TX HY khi đến 7 tuổi thôi cụ ạ. Quê ngoại của em mà