[Funland] Hỏi về trường Công nghệ Giao thông Vận tải và Công nghiệp Thái Nguyên

thngaylangthang

Xe ngựa
Vậy nếu là F1 nhà cụ, cụ sẽ chọn phương án nào?
Nông nghiệp: gần nhà, có thể giúp đỡ bạn ấy ôn thi (kiểu cầm roi đứng sau mít), nông nghiệp đào tạo ô tô thì nghe nó hơi trái khoáy, vậy ngành cơ khí thì có ổn không? Cháu đã qua tham quan khoa cơ khí thấy cũng có 1 cái gara ô tô (chắc cho ngoài vào thuê để sửa và bảo dưỡng ô tô, có vẻ là làm dịch vụ, có 1 vài cái máy nông nghiệp, còn các phòng học chức năng thấy khoá ko thấy gì bên trong), có 1Sân tập lái ô tô
Công nghệ giao thông vận tải thì cháu cũng chưa tham quan nhưng cái tên trường có vẻ liên quan đến ngành kỹ thuật ô tô hơn nông nghiệp.
Công nghiệp thái nguyên: xa, cũng khó quản lý
Em ko chọn (lối em đi em đã chọn) để f1 tự chọn lần đầu tiên khi đã như vậy

just for fun

Xe lăn
Em ko chọn (lối em đi em đã chọn) để f1 tự chọn lần đầu tiên khi đã như vậy
Cháu cũng đưa ra ý kiến để bạn ấy tham khảo thêm ạ. Nếu đọc được các ý kiến hay của cccm trên này thì đôi khi bớt đi được 1-2 năm đường vòng :)

thngaylangthang

Xe ngựa
Bạn nhà cháu thì có vẻ cũng muốn tham khảo ý kiến người lớn (hay là tính thụ động, cũng chẳng biết nữa)!
Vậy thì lại đơn giản để cụ/mợ lựa chọn (nhưng cũng ko dễ chút nào khi có p.a 50/50)

just for fun

Xe lăn
Cháu thì rất thích khoa công nghệ sinh học học viện nông nghiệp, thuyết phục thế nào bạn ấy cũng ko nghe :(

thngaylangthang

Xe ngựa
Cháu cũng đưa ra ý kiến để bạn ấy tham khảo thêm ạ. Nếu đọc được các ý kiến hay của cccm trên này thì đôi khi bớt đi được 1-2 năm đường vòng :)
Đôi khi vòng cũng là trải nghiệm ko phải lúc nào cũng có được như thế đâu

Trường công nghệ GTVT tiền thân là cao đẳng xong lên ĐH nên bề dày đào tạo em nghĩ sẽ ko bằng CN Thái nguyên. Tuy nhiên lên TN lắm tệ nạn hơn và nếu ở HN dễ quản lý con hơn thì nên cho học ở HN.
Trường này tiền thân là Trung cấp giao thông ở Vĩnh yên nên một phần vẫn lên đó học

thanhnamdinh

Xe tăng
Con trai cháu điểm đủ đỗ ngành công nghệ ô tô của 2 trường này. Cccm cho cháu đánh giá về trường công nghệ giao thông vận tải với ạ?
Nếu so với công nghiệp Thái Nguyên thì trường nào hơn ạ?
À bạn nhà cháu đỗ Học viện Nông nghiệp, có thể vào các ngành Kỹ Thuật ô tô, Cơ khí, Công nghệ sinh học.
Sở thích của bạn nhà cháu là ô tô nhưng cháu thấy bây giờ trường trường đào tạo ô tô, sợ 5 năm nữa (tất nhiên nếu ra trường đúng hạn) thì lượng kỹ sư sẽ rất đông đảo, thị phần việc làm cạnh tranh khốc liệt nên cháu khuyên bạn ấy cân nhắc ngành cơ khí.
Sở thích của bạn nhà cháu: cháu có niềm đam mê bất tận với ô tô.
Sở trường: Bạn ấy khá khoẻ mạnh, khéo tay và có vẻ có năng khiếu trong ngành kỹ thuật.
Sở đoản: Bạn ấy có vẻ giao tiếp kém, hay xấu hổ.
Mong muốn gia đình: Bạn ấy có thể có 1 cái bằng và có 1 cái nghề. Bằng thì trường tốt thì nó vẫn hơn, sau này vạn bất đắc dĩ vào nhà nước thì cái bằng tốt nghiệp trường nào khá quan trọng. Nghề, thì đương nhiên học trường nào mà sau này tinh thông nghề nghiệp thì tự làm cũng tốt ạ.
Về trường đại học mong muốn lớn nhất của con cùng gia đình chính là bách khoa, nên mẹ cháu đôi khi cũng nghĩ hay là học nông nghiệp gần nhà, sau đó gia đình sẽ sát cánh giúp con ôn thi lại năm sau.
Cháu nhờ cccm tư vấn giúp
cụ cho em hỏi năm nay xét đại học khác năm ngoái hả cụ?, vì mọi năm nếu đỗ 1 thì ko xét 2 nữa, mà ở đây em thấy cụ nói đủ đỗ cả 2

Danngoaidao

Xe tăng
Con trai cháu điểm đủ đỗ ngành công nghệ ô tô của 2 trường này. Cccm cho cháu đánh giá về trường công nghệ giao thông vận tải với ạ?
À bạn nhà cháu đỗ Học viện Nông nghiệp, có thể vào các ngành Kỹ Thuật ô tô, Cơ khí, Công nghệ sinh học.
Sở thích của bạn nhà cháu là ô tô nhưng cháu thấy bây giờ trường trường đào tạo ô tô, sợ 5 năm nữa (tất nhiên nếu ra trường đúng hạn) thì lượng kỹ sư sẽ rất đông đảo, thị phần việc làm cạnh tranh khốc liệt nên cháu khuyên bạn ấy cân nhắc ngành cơ khí.
Sở trường: Bạn ấy khá khoẻ mạnh, khéo tay và có vẻ có năng khiếu trong ngành kỹ thuật.
Mong muốn gia đình: Bạn ấy có thể có 1 cái bằng và có 1 cái nghề. Bằng thì trường tốt thì nó vẫn hơn, sau này vạn bất đắc dĩ vào nhà nước thì cái bằng tốt nghiệp trường nào khá quan trọng. Nghề, thì đương nhiên học trường nào mà sau này tinh thông nghề nghiệp thì tự làm cũng tốt ạ.
Về trường đại học mong muốn lớn nhất của con cùng gia đình chính là bách khoa, nên mẹ cháu đôi khi cũng nghĩ hay là học nông nghiệp gần nhà, sau đó gia đình sẽ sát cánh giúp con ôn thi lại năm sau.
Em đọc nhầm thành ĐH Giao thông vận tải, đọc kỹ lại thì mới biết có trường này.
Nếu con trai cụ chí thú học hành thì lên ĐH cn thái nguyên ko tồi đầu, em thấy các bạn chí thú học hành ở đó đều kiếm đc công việc tốt hết.
Nhưng em thấy ngành Công nghệ sinh học ko tồi đâu, tương lai sáng lạng đấy. Cụ nhìn thế giới phát triển cái gì trả liên quan đến công nghệ sinh học.

thanhnamdinh

Xe tăng
Điểm cháu đủ đỗ 3 trường này ạ. Cháu chưa nộp bất kỳ trường nào ạ
em thấy mọi năm phải nộp nguyện vọng trước khi công bố điểm chuẩn, thế là năm nay lại được nộp sau à cụ?

Sun.flower

Xe đạp
Giữa 2 trường này thì ĐH Công nghiệp tốt hơn hẳn cụ ạ.
Điểm đầu vào trường CN không cao, những năm trước chỉ 13đ là đỗ. Nhưng đầu ra lại rất khoai đấy cụ. Trường học thật - thi thật.
Xung quanh em có khá nhiều các anh/bạn/em học ĐHCN Thái Nguyên ra và có công việc tốt, thu nhập tương đối cao.
Các trường ĐH thuộc ĐH TN khác (ngoại ngữ, sư phạm, tự nhiên, CNTT...) em không bàn, nhưng ĐH C.nghiệp thì có đánh giá còn tốt hơn cả ĐH Công nghiệp HN cụ ạ.

Suri15

Xe tăng
Giống y như thằng cháu em, về sau nó chọn ĐH Sư Phạm Kỹ Thuật Hưng Yên, cũng ngành oto

Phỡn

Xe tăng
Đời nó để nó quyết, còn đh công nghiệp thì ngon hơn hẳn rồi, trường gtvt chỉ có cái mác thôi ạ.

Civic TN

Xe lăn
Trường công nghệ giao thông vận tải thì em không biết chứ em chưa bao giờ tin tưởng chất lượng đào tạo của hệ thống các trường thuộc đại học Thái Nguyên.
ĐH Thái Nguyên đã có SV làm TBT rồi đấy cụ :))