[Funland] Hỏi về trường Công nghệ Giao thông Vận tải và Công nghiệp Thái Nguyên

ngu ngơ

Xe điện
Cháu lại làm một chuyến Thái Nguyên lên ngó nghiêng cơ sở vật chất đây ạ.
Nay ngày cuối đăng ký cho các cháu, cụ lên tới nơi thì muộn rồi. Ngành ô tô lần lượt các trường BK, GTVT, CN GTVT, CN Hà Nội, CN Thái Nguyên. Top dưới thì gần như nhau, CN GTVT trước là trung cấp rồi lên dần tới ĐH, CN Hà Nội thì từ cao đẳng lên thành ĐH, CN Thái Nguyên lại ít để ý đến vì trước kia đào tạo cho vùng Tây Bắc là chính. Làm cơ khí ô tô phải đam mê nhiều hơn các ngành khác, lao động vất vả, thu nhập không cao lại tối ngày dầu mỡ. Ngành này cụ lại nghĩ để ở gần quản lý cháu chặt chẽ cũng không phù hợp, ngành này sau này làm ngoài thì va chạm nhiều đối tượng, thợ thuyền thường cũng lắm kiểu nên càng phải va chạm thì mới nhanh thành nghề.

thudo

Xe buýt
Tiền thân là CĐ Giao thông vận tải ở HN, trường trên Vĩnh Yên là một trường nữa ghép vào để đủ đk lên Đh cụ ạ.
Cụ chém sai sự thật thì k nên, ghép trường nào để đủ đk nào lên đc đh thế.
Nói cụ chủ thớt đừng buồn chứ chỉ đủ điểm 2 trg đấy thì cứ trg nào gần còn quản lý đc và tìm kiếm cơ hội làm thợ
Con trai cháu điểm đủ đỗ ngành công nghệ ô tô của 2 trường này. Cccm cho cháu đánh giá về trường công nghệ giao thông vận tải với ạ?
Nếu so với công nghiệp Thái Nguyên thì trường nào hơn ạ?
À bạn nhà cháu đỗ Học viện Nông nghiệp, có thể vào các ngành Kỹ Thuật ô tô, Cơ khí, Công nghệ sinh học.
Sở thích của bạn nhà cháu là ô tô nhưng cháu thấy bây giờ trường trường đào tạo ô tô, sợ 5 năm nữa (tất nhiên nếu ra trường đúng hạn) thì lượng kỹ sư sẽ rất đông đảo, thị phần việc làm cạnh tranh khốc liệt nên cháu khuyên bạn ấy cân nhắc ngành cơ khí.
Sở thích của bạn nhà cháu: cháu có niềm đam mê bất tận với ô tô.
Sở trường: Bạn ấy khá khoẻ mạnh, khéo tay và có vẻ có năng khiếu trong ngành kỹ thuật.
Sở đoản: Bạn ấy có vẻ giao tiếp kém, hay xấu hổ.
Mong muốn gia đình: Bạn ấy có thể có 1 cái bằng và có 1 cái nghề. Bằng thì trường tốt thì nó vẫn hơn, sau này vạn bất đắc dĩ vào nhà nước thì cái bằng tốt nghiệp trường nào khá quan trọng. Nghề, thì đương nhiên học trường nào mà sau này tinh thông nghề nghiệp thì tự làm cũng tốt ạ.
Về trường đại học mong muốn lớn nhất của con cùng gia đình chính là bách khoa, nên mẹ cháu đôi khi cũng nghĩ hay là học nông nghiệp gần nhà, sau đó gia đình sẽ sát cánh giúp con ôn thi lại năm sau.
Cháu nhờ cccm tư vấn giúp
Nếu chỉ đỗ đc mấy trg lìu tìu đấy thì như nhau cả thôi, trình độ BK đào tạo xong ra còn khó xin vc. Cụ cứ bắt học ở HN đi, vừa học vừa xin đi làm thêm ở các gara để có tay nghề luôn. Cụ vừa quản lý đc con vừa hạn chế nó chơi bời, lại còn đi làm kiếm thêm thì ra trg nhiều cơ hội khác. Cho lên TN vừa tiêu tốn tiền phụ huynh lại chả có tay nghề chuyên môn gì, ra trg có khi lại chả đâu nhận.

Duynguyen89

Xe máy
Về kỹ thuật cơ khí và bề dày truyền thống em nghĩ ĐH CN Th.Nguyên chỉ sau ĐH BK thôi, chỗ e làm rất nhiều bạn tốt nghiệp ở Th.Nguyên ra, e thấy các bạn chẳng kém các bạn BK là mấy, chắc kém hơn là về mặt tự tin thôi chứ kiến thức ngang ngang nhau. Thấy cháu e học ở đây nói tỷ lệ bị đuổi học rất cao. Tất nhiên điều kiện để giao lưu, sự năng động,... thì TN không so được với HN.
Nói về tổng quan chung về kỹ thuật, rồi đến kỹ thuật cơ khí, các chuyên ngành sâu của cơ khí thì em công nhận ĐH BKHN được coi là tạm ổn nhất. Nhưng mỗi trường đều có thế mạnh đặc thù của mình: ngành GTVT thì có Đại học GTVT rất tốt về chuyên ngành cơ khí ô tô, cơ khí trong GT công chính, đầu máy toa xe - metro; ngành xây dựng thì có Đại học Xây dựng tốt về chuyên ngành Máy xây dựng; ngành Thủy lợi thì có Đại học Nông nghiệp HN, Đại học Thủy lợi với chuyên ngành máy, công cụ nông nghiệp, thủy lợi, thủy điện; Máy tàu thủy, xếp dỡ tại cảng thì chủ yếu sinh viên Hàng hải ra làm việc.
Theo đánh giá của em, xếp loại các trường kỹ thuật về cơ khí hiện tại như sau: ĐH BKHN > (các chuyên ngành đặc thù của các trường GTVT, XD, Thủy lợi, Nông nghiệp) > ĐH Công nghiệp HN > ĐH CN TN, ĐH CN GTVT,> ĐH Kinh tế - kỹ thuật CN.
Nhưng xu hướng nghề nghiệp xã hội giờ thiên về các ngành Kinh tế, tài chính, ngân hàng, công nghệ cao, CNTT.. nên hầu hết các học sinh khá giỏi ít theo ngành kỹ thuật nữa nên có vẻ chất lượng sinh viên kỹ thuật ra trường không đồng đều như trước.

caovan

Xe tải
Bạn thử bảo con vào trường Đại học Phenikaa xem, khối kỹ thuật toàn các thầy từ Đại học Bách Khoa sang, riêng ngành kỹ thuật ô tô thì được đào tạo sâu về điện điều khiển ô tô, là kiến thức mà không trường nào có khả năng đào tạo cả

just for fun

Xe lăn
Cảm ơn cccm đã tư vấn ạ. Bạn nhà cháu sau khi đọc kỹ thớt thì đã quyết chọn công nghệ sinh học của học viện nông nghiệp.

Đỗ Khoa

Xe đạp
chọn trường cho F1 đúng là nan giải

just for fun

Xe lăn
chọn trường cho F1 đúng là nan giải
F1 bây giờ chúng nó khó phết cụ, như mình ngày xưa học gì cũng được miễn là đại học, oai nhất xóm.
Bây giờ các bạn ấy cao ko tới thấp ko xong dở dở ương ương bực lắm ấy :D
Nói chung lỗi của gia đình là định hướng nghề nghiệp cho bạn ấy còn kém, bạn ấy hiểu lơ mơ về nghề nghiệp mình chọn :)

Trang Nguyen

Xe điện
F1 bây giờ chúng nó khó phết cụ, như mình ngày xưa học gì cũng được miễn là đại học, oai nhất xóm.
Bây giờ các bạn ấy cao ko tới thấp ko xong dở dở ương ương bực lắm ấy :D
Nói chung lỗi của gia đình là định hướng nghề nghiệp cho bạn ấy còn kém, bạn ấy hiểu lơ mơ về nghề nghiệp mình chọn :)
Cũng ko hẳn là do dở dở ương ương đâu cụ, chọn trường đúng là khó mà, phải cân nhắc cả sở thích, tương lai công việc, chất lượng đào tạo của trường, gần nhà/xa nhà...