[Funland] Hỏi về trường Công nghệ Giao thông Vận tải và Công nghiệp Thái Nguyên

.Chuối.

Xe tăng
Vậy nếu là F1 nhà cụ, cụ sẽ chọn phương án nào?
Nông nghiệp: gần nhà, có thể giúp đỡ bạn ấy ôn thi (kiểu cầm roi đứng sau mít), nông nghiệp đào tạo ô tô thì nghe nó hơi trái khoáy, vậy ngành cơ khí thì có ổn không? Cháu đã qua tham quan khoa cơ khí thấy cũng có 1 cái gara ô tô (chắc cho ngoài vào thuê để sửa và bảo dưỡng ô tô, có vẻ là làm dịch vụ, có 1 vài cái máy nông nghiệp, còn các phòng học chức năng thấy khoá ko thấy gì bên trong), có 1Sân tập lái ô tô
Công nghệ giao thông vận tải thì cháu cũng chưa tham quan nhưng cái tên trường có vẻ liên quan đến ngành kỹ thuật ô tô hơn nông nghiệp.
Công nghiệp thái nguyên: xa, cũng khó quản lý
Thông tin thêm cho cụ là đội ô tô máy kéo trường Nông Nghiệp tập trung rất đông ở trung tâm R&D chính của Nissan, Toyota, Madza :D.

BuBu2014

Xe hơi
Chào cụ, e công tác trong trường CN GTVT được 10 năm nay (e bên khoa Công trình).tuy nhiên E tv giúp cụ ntn: Cụ nên chọn cho cháu học lớp ô tô chuẩn nhật (hay còn gọi là lớp OJ), các cháu sáng học chính khóa, chiều các cháu học tiếng nhật. nếu các cháu học tốt reuj lại được và có nhu cầu thì có thể đc các cty của nhật tuyển dụng. Bên em thì chuyên ngành ô tô luôn có uy tín hàng đầu trong trường và so với các trường khác cũng k thua kém gì cả, các cháu đc thực hành rất nhiều tại các gara, các cty đối tác, các nhà máy, xĩ nghiệp...Cụ cần thêm thông tin gì thì ib cho e. Thân!

BuBu2014

Xe hơi
Trường này tiền thân là Trung cấp giao thông ở Vĩnh yên nên một phần vẫn lên đó học
Chỉ lên học quân sự, thể chất, thực tập trong xưởng, tuy nhiên lên Vĩnh yên học các cháu đều thích, vì cs vật chất tốt, có sân bóng trong trường, nhà thi đấu cầu lông, bóng bàn, xung quanh trường toàn là hồ nước mát.

just for fun

Xe lăn
Cháu lại làm một chuyến Thái Nguyên lên ngó nghiêng cơ sở vật chất đây ạ.

AUTOZ

Đi bộ
Website
vicuocsongsuckhoe.blogspot.com
Thằng em em cũng vừa nộp hồ sơ vào đây xong các bác ợ

just for fun

Xe lăn
Thông tin thêm cho cụ là đội ô tô máy kéo trường Nông Nghiệp tập trung rất đông ở trung tâm R&D chính của Nissan, Toyota, Madza :D.
Cảm ơn cụ ạ, vậy khoa cơ khí nông nghiệp cũng có vẻ ko đến nỗi nào. Cháu có chạy qua đấy thì thấy có mấy cái máy nông nghiệp chắc cho học sinh nghịch, còn các phòng đóng kín nên cũng chả ngó được.
Chiều nay đi Thái Nguyên thì cũng được chui vào phòng thí nghiệm ngó ngiêng xem cơ sở vật chất dư nào

TÀU NGẦM NỔI

Xe container
ĐH học bây giờ chủ yếu là do sự tích cực tự giác của sinh viên thôi. Thầy còn được tự do chọn dạy như thế nào, có khi không phải dạy lên lớp chỉ nêu ra câu hỏi cho cả lớp thảo luận. Kiến thức thì trong sách vở, internet đều có hết. Đào tạo mà cụ thể quá thì có khi không thể để sv phát triển được các hướng khác.
Trong cùng 1 ngành cũng rất nhiều hướng phát triển nên sv nó tự lựa chọn các môn bổ trợ để học. Thậm chí cùng là ngành Công nghệ thông tin chẳng hạn mỗi trường mạnh về 1 hướng khác nhau.
Do đó học đâu thì học thì sự tích cực của sinh viên là quan trọng nhất.

just for fun

Xe lăn
Chào cụ, e công tác trong trường CN GTVT được 10 năm nay (e bên khoa Công trình).tuy nhiên E tv giúp cụ ntn: Cụ nên chọn cho cháu học lớp ô tô chuẩn nhật (hay còn gọi là lớp OJ), các cháu sáng học chính khóa, chiều các cháu học tiếng nhật. nếu các cháu học tốt reuj lại được và có nhu cầu thì có thể đc các cty của nhật tuyển dụng. Bên em thì chuyên ngành ô tô luôn có uy tín hàng đầu trong trường và so với các trường khác cũng k thua kém gì cả, các cháu đc thực hành rất nhiều tại các gara, các cty đối tác, các nhà máy, xĩ nghiệp...Cụ cần thêm thông tin gì thì ib cho e. Thân!
Vâng cháu cảm ơn cụ ạ, có gì cháu nhờ cụ gúp đỡ sau

.Chuối.

Xe tăng
Cảm ơn cụ ạ, vậy khoa cơ khí nông nghiệp cũng có vẻ ko đến nỗi nào. Cháu có chạy qua đấy thì thấy có mấy cái máy nông nghiệp chắc cho học sinh nghịch, còn các phòng đóng kín nên cũng chả ngó được.
Chiều nay đi Thái Nguyên thì cũng được chui vào phòng thí nghiệm ngó ngiêng xem cơ sở vật chất dư nào
Chất lượng đào tạo thực tế như nào em cũng không rõ, nhưng theo góc nhìn hạn hẹp của em, đội đấy đông 1 phần là bởi tính cộng đồng khá tốt, alumni hoạt động hiệu quả, chia sẻ thông tin tốt, người đi trước dẫn dắt giới thiệu đàn em theo sau:D.

just for fun

Xe lăn
Chất lượng đào tạo thực tế như nào em cũng không rõ, nhưng theo góc nhìn hạn hẹp của em, đội đấy đông 1 phần là bởi tính cộng đồng khá tốt, alumni hoạt động hiệu quả, chia sẻ thông tin tốt, người đi trước dẫn dắt giới thiệu đàn em theo sau:D.
Mạng lưới quan hệ cũng là một điểm cộng cụ nhỉ

ca_kiem

Xe container
Không biết cháu cụ học thế nào chứ máy cnc của bk là rất ngon, đặc biệt hệ thống máy Emco của Áo được trang bị đồng bộ theo dự án của EU, chắc cháu cụ nhầm sang máy cơ, máy vạn năng rồi, máy đấy thì có cái sản xuất năm 1963 cơ ạ 😁. Tuy vậy những máy này không bỏ được vì nó là trực quan cho các nguyên lý cơ bản.
Thằng cháu mình học khoa cơ khí, chuyên ngành tự động hoá... máy đấy CNC của Nga được tặng trường BK thời xa xưa... thày thực tập vào lệnh, lắp dao tiện, phôi tiện cũng là thầy... sinh viên đứng nhìn.
Còn mấy cái dự án thấy ông cháu nói là không được vào thực tập đâu ( hoặc chắc dành cho các lớp liên kết nước ngoài đóng tiền nhiều ).... chỉ được thực tập máy của Khoa thôi.

nunachuoi

Xe tăng
Thằng cháu mình học khoa cơ khí, chuyên ngành tự động hoá... máy đấy CNC của Nga được tặng trường BK thời xa xưa... thày thực tập vào lệnh, lắp dao tiện, phôi tiện cũng là thầy... sinh viên đứng nhìn.
Còn mấy cái dự án thấy ông cháu nói là không được vào thực tập đâu ( hoặc chắc dành cho các lớp liên kết nước ngoài đóng tiền nhiều ).... chỉ được thực tập máy của Khoa thôi.
Cụ hỏi cháu cụ xem sao chứ khoa cơ khí không có ngành tự động hóa đâu ạ, mà xem cháu nó thực tập chỗ phòng nào, nhà nào em biết ngay. Hơn nữa không có máy CNC của Nga đâu ạ :D.

ca_kiem

Xe container
Cụ hỏi cháu cụ xem sao chứ khoa cơ khí không có ngành tự động hóa đâu ạ, mà xem cháu nó thực tập chỗ phòng nào, nhà nào em biết ngay. Hơn nữa không có máy CNC của Nga đâu ạ :D.
Em nhớ lúc nó nói máy CNC rồi vào lệnh ...v.v rồi còn của Nga em cũng nói y như cụ... em bắt bẻ nó máy CNC chỉ có Mỹ, Nhật, Đức... khựa... em còn đưa nó xem clip youtube các kiểu... ý nói nó sai. Nhưng nó khẳng định với em máy nga,( khả năng là loại đơn giản đời đầu) CNC có vào câu lênh đơn giản ( tiện các hình đơn gian theo lênh) rồi còn nói lắp dao sai thì gẫy mũi dao nên thầy toàn lắp..thầy còn bảo con máy Nga này còn nhiều tuổi hơn thầy
Em cũng hỏi các cụ BK già các cụ cũng nói đúng là Nga có máy CNC nhưng tiện đơn gian..nếu không nhầm ngày xưa tặng ta vài cái.
Còn nghành học của nó là đây

Chỉnh sửa cuối:

langtuvn9x

Xe tải
Em nhớ không nhầm trường ĐH công nghệ GTVT có khoa cơ khí còn trong khoa cơ khí có chuyên ngành khoa oto, đầu máy toa xe, tàu thủy và máy xây dựng chứ không thấy có chuyên ngành cơ khí.
DH Thái Nguyên thì e không biết chứ Công Nghệ GT trước là cao đẳng có 2 cơ sở trên vĩnh phúc và hà nội hầu như toàn giáo viên ĐH giao thông sang dậy az

ca_kiem

Xe container
ca_kiem: học Cơ khí nhưng lại theo chương trình bên Điện hả cụ? Mà bên Điện thì CNC xem qua qua là đúng rồi, chả lẽ lại bắt kỹ sư điện đi gia công cơ khí :)

Kỹ thuật Điều khiển và Tự động hóa
Em không phải là dân bách khoa nên cháu nó nói gì thì biết thế.. quan trọng nó có nói cái máy CNC của Nga... đọc lịch sử thì máy CNC phát minh 1918... sau này 1950-1960 đã phát triển khá thịnh bên các nước phương tây.
Em thấy nó cũng phải học lệnh để mô phỏng vận hành máy cnc đấy. Chắc liên quan môn học tự động hoá

Vova

Xe container
Em không phải là dân bách khoa nên cháu nó nói gì thì biết thế.. quan trọng nó có nói cái máy CNC của Nga... đọc lịch sử thì máy CNC phát minh 1918... sau này 1950-1960 đã phát triển khá thịnh bên các nước phương tây.
Em thấy nó cũng phải học lệnh để mô phỏng vận hành máy cnc đấy. Chắc liên quan môn học tự động hoá
Em cũng chịu, cụ nói thì gúc thử thôi. Nhưng nghe kể như thế em nghĩ là NC chứ không phải CNC. Mà NC mới có nhiều máy cũ như thế. Giờ CNC cũng nhiều và rẻ mà. Mấy trường như ĐH Công nghiệp cũng có cả xưởng một đống CNC.

cuhaifus

Xe container
Trường công nghệ GTVT tiền thân là cao đẳng xong lên ĐH nên bề dày đào tạo em nghĩ sẽ ko bằng CN Thái nguyên. Tuy nhiên lên TN lắm tệ nạn hơn và nếu ở HN dễ quản lý con hơn thì nên cho học ở HN.
Thời bọn em học xong c3 thì nó là trung cấp GT, sau theo trào lưu thì nâng thành cao đẳng rồi đại học, nhưng mấy năm nay theo em được biết thì các trường TN đa phần ko thể tuyển đủ chỉ tiêu, chất lượng học hành thì em chịu

nunachuoi

Xe tăng
Em nhớ lúc nó nói máy CNC rồi vào lệnh ...v.v rồi còn của Nga em cũng nói y như cụ... em bắt bẻ nó máy CNC chỉ có Mỹ, Nhật, Đức... khựa... em còn đưa nó xem clip youtube các kiểu... ý nói nó sai. Nhưng nó khẳng định với em máy nga,( khả năng là loại đơn giản đời đầu) CNC có vào câu lênh đơn giản ( tiện các hình đơn gian theo lênh) rồi còn nói lắp dao sai thì gẫy mũi dao nên thầy toàn lắp..thầy còn bảo con máy Nga này còn nhiều tuổi hơn thầy
Em cũng hỏi các cụ BK già các cụ cũng nói đúng là Nga có máy CNC nhưng tiện đơn gian..nếu không nhầm ngày xưa tặng ta vài cái.
Còn nghành học của nó là đây
Vâng, em xin phép không bàn sâu về chuyên môn loãng thớt của cụ chủ, thời trước thì cái mục cụ khoanh nó là ngành tự động hóa, toàn học về điện, điện tử, mạch điều khiển, phần mềm điều khiển, mô hình điều khiển... chứ chả liên quan gì đến cơ khí, có chăng chỉ là lướt qua để biết mặt mũi cái máy và hệ thống điều khiển trên máy trông nó như thế nào, giờ thấy cháu cụ bảo thuộc khoa cơ khí nên em hơi hoảng :D.