Hỏi về vị chí vô lăng khi đỗ xe.

nixSon

Xe tải
em thi bằng ở nước ngoài có 1 cầu về đỗ xe, nhưng nó là đỗ hướng lên hay xuống duốc và vị trí bánh lái như thế nào ? nhưng nó nói chung là làm thế nào để xe có tụt dốc thì cái xe nó chạy đi đâu để không ảnh hưởng đến giao thông .

sienadadong

Xe tải
Em nghĩ là không sao cả. Và thậm chí phải áp dụng trong một số điều kiện cụ thể - Người ta vẫn dạy mình đó thôi:
- Đỗ xe trên dốc xuống (một bên là vách cao) thì hơi đánh lái vào phía vách.
- Còn đỗ xe ở dốc lên, thì đánh lái hơi ra ngoài một chút.
Em vẫn nhớ được dạy thế mà! :):)
để cho có nhỡ không may nó trôi thì không tông vào thằng đang lên dốc :)):)):))

Maybach Tàu

Xe container
Trong hướng dẫn sử dụng Esc nhà em nó cảnh báo là không nên để tay lái khi đã xoay hết cỡ sang bên nào đó quá lâu, vì sẽ ảnh hưởng tới trợ lực lái. Cái này đúng trong trường hợp bẻ hết cỡ trong thời gian lâu. Em dám cá là mình cứ để hết cỡ lâu lâu cũng chả sao, nhưng việc họ cảnh báo theo tiêu chuẩn kỹ thuật thì họ cứ làm.
Việc đỗ xe bánh lệch hay không em nghĩ tùy vào điều kiện thực tế của nơi mình đỗ thoai. Hết:D

Carens2009

Xe điện
Hôm trước xem có thấy bác nào trên OF nhà mình nói là để lệch bánh thì ảnh hưởng đến trợ lực.Nhiều khi nhảy xuông xe rồi lại nhảy lên bật máy đánh lại lái.Giờ đọc được thớt này thì chẳng cần đánh lại làm gì

Ếch trắng

Xe tải
Trên là trời, dưới là đất - ở giữa là Em (thế mới
Cái này ko ổn về nhãn quan thôi chứ chả ảnh hưởng gì, em nghĩ thế, mà nhiều khi lui vào chỗ hẹp (vào chuồng có xe trước sau khoảng cách hẹp), em vẫn để vậy để khi ra khỏi căn, chắc chắn ra tốt ko đụng xe trước

coldwinter

Xe tải
Em thì không rõ có ảnh hưởng hay không nhưng theo em thì bác cứ trả thẳng lái cho nó lành. Em bị quả lúc đỗ xe lười ko trả lái trên đê Yên Phụ, đến lúc đề ga đi nó quay luôn cái đầu xe ra ngoài làm em hốt quá, lần sau em ko chơi thế nữa.

vvhai

Xe tải
Em thì không rõ có ảnh hưởng hay không nhưng theo em thì bác cứ trả thẳng lái cho nó lành. Em bị quả lúc đỗ xe lười ko trả lái trên đê Yên Phụ, đến lúc đề ga đi nó quay luôn cái đầu xe ra ngoài làm em hốt quá, lần sau em ko chơi thế nữa.
:)):)):)):)):)):)) chết mất !!!

xebuytmatphanh

Xe buýt
Em thấy tắt máy đi rồi xoay vô lăng 1 chút là nó khóa vô lăng lại, ko xoay về đc nữa. Nhiều người lại nói là nên khóa vô lăng như thế và để số 1 khi đậu. Em ko hiểu ntn nên em đành đỗ thẳng tắp.

stinger

Xe điện
Website
www.punbb-hosting.com
ko thẳng lái cũng ảnh hưởng nếu oánh hết lái, còn hơi chếch tý thì ko sao. Trong phố thì bác cứ thẳng lái, còn đỗ ngoài đô thị, nhất là ở lưng chừng dốc thì oánh lái chếch ra (hay vào) là điều bắt buộc.

Cà tàng

[Tịch thu bằng lái]
Em thấy tắt máy đi rồi xoay vô lăng 1 chút là nó khóa vô lăng lại, ko xoay về đc nữa. Nhiều người lại nói là nên khóa vô lăng như thế và để số 1 khi đậu. Em ko hiểu ntn nên em đành đỗ thẳng tắp.
Nên tập thói quen tốt là lấy lái về vị trí thẳng, đưa cần số về vị trí trung gian, kéo phanh tay rồi rút chìa khóa trước khi rời xe. Điều này là rất tốt để lần sau vào lái xe thì mọi thao tác đều thuận tiện và đơn giản, rất khoa học.

Còn để vo lăng ở vị trí nào thì cũng được, vị trí số thế nào cũng không có vấn đề gì nếu như lái xe đã thành thạo, người lái sẽ kiểm tra hết mọi điều kiện trước khi nổ máy cài số, nhưng tập một thói quen tốt thì vẫn hơn.

Còn chuyện cái khóa vô lăng thì không cần thiết phải chủ động khóa nó, nó ắt sẽ tự khóa khi có một ai đó tự ý tí toáy vặn vô lăng khi không tra chìa khoá. Đó là mục đích của nhà thiết kế.

naiveboy79

Xe buýt
Em đi gửi xe toàn bị bắt nhả phanh và thẳng lái (đường bằng) vì để mấy cụ trông xe còn đẩy dồn xe nếu có xe ra xe vào hoặc mình để xe lâu người ta dồn vào trong

Cà tàng

[Tịch thu bằng lái]
Em đi gửi xe toàn bị bắt nhả phanh và thẳng lái
Cái này là do những người trông xe muốn như thế để họ có thể tự di chuyển xe của mình khi cần, giống như kiểu gửi xe máy được yêu cầu không khóa cổ ấy, thì cũng nên thông cảm cho họ.

nh0k_s0c0l4

Xe hơi
chắc cũng không ảnh hưởng j đâu có điều thẳng bánh lái nhìn pờ rồ hơn chút thôi:P

Vekeu

Xe tải
ko thẳng lái cũng ảnh hưởng nếu oánh hết lái, còn hơi chếch tý thì ko sao. Trong phố thì bác cứ thẳng lái, còn đỗ ngoài đô thị, nhất là ở lưng chừng dốc thì oánh lái chếch ra (hay vào) là điều bắt buộc.
Cái này thật không bác, bắt buộc ở luật hay quy định nào. Chết thật em toàm đậu ngay thẳng không lệch tí nào mới chết. Bị phạt tội này thì :77::77:

bagac_may

Xe tải
Các Thầy giáo (Thầy trong trường + Tài già) bỉu với cháu ntn: Đỗ xe mà không để thẳng lái có nghĩa là bơm trợ lực vẫn đang dở hành trình bơm dầu sang bên đánh lái còn bên ngược lại không có dầu-->Có nghĩa là phớt bơm vẫn chịu lực-->Nhanh hỏng bơm&không chuyên nghiệp-->nhà cháu không bao giờ để xe mà không đánh thẳng lái cả.
Còn dừng ở dốc. Cách Phanh tốt nhất là: Kéo phanh tay. Cắm số. An toàn hơn nữa là táng thêm vài hòn đá vào 2 lốp sau:21::21::21:

mcv30

Xe điện
mấy tài xế ngày trước vẫn có thói quen đỗ xe cài số + phanh tay nữa cơ