Hỏi về vị chí vô lăng khi đỗ xe.

tu-bong

Xe buýt
Thưa các bác ,các bác cho em hỏi là :khi đỗ xe lâu mà vô lăng không để thẳng(bánh lái không ở hướng đi thẳng) thì có ảnh hưởng gì đến hệ thống trợ lực lái không ạ.Em xin cám ơn các bác.

bvc

Xe tăng
Em nghĩ là chẳng sao hết, nhưng nên để vô lăng thẳng thì nhìn nó chuyên nghiệp hơn, không biết có đúng không nữa

HorsePower

Xe container
Ở mình chật hẹp nên để vô lăng thẳng, còn mấy nước chúng nó bẻ nghéo ra ngoài lúc đi ra cho tiện. Mà Bác vếch cái lốp ra ngoài cũng giảm khả năng bị xe khác quệt vào guơng đấy.

TNTuan

Xe điện
em nghĩ là ko sao cả,nhg ko để thẳng bánh lái trông nó ngứa mắt lắm

khonghieuminh

Xe tải
Thưa các bác ,các bác cho em hỏi là :khi đỗ xe lâu mà vô lăng không để thẳng(bánh lái không ở hướng đi thẳng) thì có ảnh hưởng gì đến hệ thống trợ lực lái không ạ.Em xin cám ơn các bác.
Em nghĩ là không sao cả. Và thậm chí phải áp dụng trong một số điều kiện cụ thể - Người ta vẫn dạy mình đó thôi:
- Đỗ xe trên dốc xuống (một bên là vách cao) thì hơi đánh lái vào phía vách.
- Còn đỗ xe ở dốc lên, thì đánh lái hơi ra ngoài một chút.
Em vẫn nhớ được dạy thế mà! :):)

guidingstar

Xe tăng
Cụ có đánh kịch lái sang bên nào cũng không ảnh hưởng gì đến trợ lực hết. Mỗi tội oánh vếch cái bánh lái ra nhiều quá trôgn vừa xấu lại vừa không phờ dồ - ý là không giống đám đông:21:

Website
maytinhthudo.vn
k0 oánh lái lệch sang 1 bên thì chụp ảnh nó k0 được đẹp ạ. Em thấy quảng cáo xe nào cũng phải oánh lái lệch sang 1 bên hết :6:

f40fd

Xe điện
Khi đỗ thì đánh lái sang phải hoặc trái đều được bác ạ, nhất là khi đỗ chỗ dốc thường phải đánh lái để tránh xe trôi.

Tuy nhiên nếu là trợ lực dầu thì đánh lái xong nên tắt máy càng sớm càng tốt vì tôi có tò mò xem trong tài liệu hướng dẫn sửa chữa của xe tôi thì thấy họ khuyến cáo là khi xe nổ máy không nên giữ vô-lăng ở điểm chết lâu quá 15 giây liên tục. Vì vậy tôi đoán là nó sẽ không tốt cho hệ thống lái vì khi máy nổ bơm dầu trợ lực chạy nên áp suất dầu khá cao, việc ghì vô-lăng lâu trong tư thế này có thể gây chảy dầu ở một số vị trí nhạy cảm nào đó như ống dẫn, gioăng cao su... đại khái là nó được thiết kế sao cho khi bánh xe ở vị trí thằng thì áp suất tại các điểm trong hệ thống đều cân bằng.

f40fd

Xe điện
Đây copy luôn cái manual ra

Như trong hướng dẫn thì chỉ cần ga nhẹ lên 1000 rpm rồi đánh lái sang một bên, chỗ nào yếu yếu hay hở là 5 giây sau dầu phọt ra ngay.

Như vậy tốt nhất là đánh lái xong tắt máy ngay.

Chỉnh sửa cuối:

Gap373

Xe điện
Em hay để chếch ra ngoài, cũng là đề phòng xe khác đi sát quá chạm xe mình(b)

jrhan

Xe buýt
Kinh nghiệm của em cứ để thẳng lái bác ợ! Em có thằng bạn cũng hay để chếch bánh, đến hôm uống hơi quá, vừa đề xong, nhả phanh tay, quất ga thì... bụp, chơi ngay vào một đôi đi 2B tình tứ lượn sát ngay hông xe... Báo hại:'(:'(:'(

zhao

Xe tải
rón rén hỏi các bác tý ! Vô lăng thế nào thì biết là bánh đã thẳng lái ( tui hay để hình chữ T ) nhưng xuống xe vẫn thấy không thẳng lái - bánh vẫn nghẹo vào trong hoặc ra ngoài ....Cái thằng thày dạy tui nó mải chơi Bi-a nên nó chẳng dạy gì cả ..tui cũng mải chơi bi-a theo nó nên cũng đếch biết gì - Xí hổ quá đi mất - chẳng biết hỏi ai ???

rongauto

Xe điện
Website
www.erp-ketoan.com
Cụ để kiểu nào cũng được không ảnh hưởng trợ lực lái, nhưng để thẳng nhìn xe đứng đắn chứng chạc hơn, người lái chuyên nghiệp hơn.:)

Tiện hơn khi lên xe, đánh lái chuẩn (chứ không biết bánh đang hướng bên nào nếu không để thẳng)

rongauto

Xe điện
Website
www.erp-ketoan.com
rón rén hỏi các bác tý ! Vô lăng thế nào thì biết là bánh đã thẳng lái ( tui hay để hình chữ T ) nhưng xuống xe vẫn thấy không thẳng lái - bánh vẫn nghẹo vào trong hoặc ra ngoài ....Cái thằng thày dạy tui nó mải chơi Bi-a nên nó chẳng dạy gì cả ..tui cũng mải chơi bi-a theo nó nên cũng đếch biết gì - Xí hổ quá đi mất - chẳng biết hỏi ai ???
Tôi nghĩ bác đi xe này chưa nhiều nên mới thế, đi thêm thời gian nữa biết ngay mà. Kiểu hình dung, vừa quẹo trái hơn vòng thì khi đỗ lại quẹo lại thôi. Có gì không phải bác thông cảm cho.:21:

rongauto

Xe điện
Website
www.erp-ketoan.com
Đây copy luôn cái manual ra

Như trong hướng dẫn thì chỉ cần ga nhẹ lên 1000 rpm rồi đánh lái sang một bên, chỗ nào yếu yếu hay hở là 5 giây sau dầu phọt ra ngay.

Như vậy tốt nhất là đánh lái xong tắt máy ngay.

Bác này nói vậy thì dừng đèn đỏ thì thế nào nhỉ, tắt máy luôn à, hay cứ đánh lái sang trái, lại phải cho mòn hết bánh đi:)). Nhất là quả chờ gấu mẹ mua đồ mà tắt máy đi, trời thì nóng :77:

Tài liệu này của bác là cách kiểm tra rò rỉ dầu phanh (nhầm trợ lực lái).

Chỉnh sửa cuối:

f40fd

Xe điện
Bác này nói vậy thì dừng đèn đỏ thì thế nào nhỉ, tắt máy luôn à, hay cứ đánh lái sang trái, lại phải cho mòn hết bánh đi:)). Nhất là quả chờ gấu mẹ mua đồ mà tắt máy đi, trời thì nóng :77:

Tài liệu này của bác là cách kiểm tra rò rỉ dầu phanh.
Trời đất, topic bằng tiếng Việt nói một đằng bác hiểu một nẻo, tài liệu tiếng Anh viết về trợ lực lái bác lại bảo là về phanh, chả hiểu bác đang tranh luận cái gì ạ :77::77::77:

mr_limo

Xe buýt
Em chả biết, em toàn đánh lái thẳng, quen rồi, nhìn cái xe nó gọn gàng, suy ra tính người chỉ chu, hehe :21::21::21:

cobecaonguyen

Xe đạp
Hình như là sẽ có vấn đề đó bác. Để em xem lại nha. Mà tốt nhất là cứ để nó thẳng đi. Vừa đẹp vừa an toàn(k)