[Funland] Hỏi về việc lắp đặt bẫy mỡ trong gia đình

kaka234

Xe tải
Ko ăn thua đâu cụ ơi

Khuyên cụ mua máy rửa bát về dùng. Vừa tiết kiệm điện nước, vừa ko lo mỡ đóng do máy dùng nước nóng để rửa.
Trước nhà e 3 tháng phải thông xi phong thoát chậu. Giờ 3 năm ko phải sờ vào tý nào, ko có mùi hôi, ko có gián chuột.
Bọn gián con nó toàn mò lên theo đường ống đọng dầu mỡ này đúng ko cụ

elitek

Xe buýt
Bọn gián con nó toàn mò lên theo đường ống đọng dầu mỡ này đúng ko cụ
Ngày xưa gián ta thì dễ đánh bả và hiệu quả, giờ có gián đức nhỏ hơn dùng bả ko ăn thua. Nhưng được cái nó bé, dát, trông ko gớm ghếch và ko hôi như gián ta nên sống chung với địch ko sao hết.

Mà một cụ trên này nói đúng. Dùng máy rửa bát nó sử dụng bột rửa. Loại này có tác dụng tự phân hủy hữu cơ nữa. Nên ngoài mỡ ra thì cơm, rau, hạt đọng trong ống sẽ bị mủn và tự phân hủy trôi theo dòng nước nên ko bao giờ lo kết tắc

MePun

Xe tải
Website
www.facebook.com
Vụ này nhà em cũng đau đầu lắm.

co canh

Xe tăng
Nhà em lắp ống phi 110, hơn 10 năm nay đổ thoải mái kg tắc tý nào cả. Đổ vào trôi thẳng hố ga ngoài đường luôn
Các cụ làm nhà cứ ống phi 110 trở lên cho thoát
Nhà Em cũng làm như nhà Cụ + dùng xả láng nước nóng Thái dương ok luôn.

kaka234

Xe tải
Ngày xưa gián ta thì dễ đánh bả và hiệu quả, giờ có gián đức nhỏ hơn dùng bả ko ăn thua. Nhưng được cái nó bé, dát, trông ko gớm ghếch và ko hôi như gián ta nên sống chung với địch ko sao hết.

Mà một cụ trên này nói đúng. Dùng máy rửa bát nó sử dụng bột rửa. Loại này có tác dụng tự phân hủy hữu cơ nữa. Nên ngoài mỡ ra thì cơm, rau, hạt đọng trong ống sẽ bị mủn và tự phân hủy trôi theo dòng nước nên ko bao giờ lo kết tắc
Hóa ra bọn nhỏ con ấy là gián đức ạ. Chả hiểu sao từ đức mà nhập khẩu dc về việt nam. Cứ tối là nó kéo đàn mò lên cụ ạ. E dùng thuốc gián của nhật mà ko ăn thua

Pumzen

Xe ba gác
Nhà cháu bình nóng lạnh bật 24/24 nên thỉnh thoảng nhà cháu hứng 1 xô nước nóng đổ vào chậu rửa bát, chắc mỡ bám đọng thành ống cũng tan theo nước tương đối. Ngoài ra mới đây nhà cháu còn làm thêm 1 hố ga, thỉnh thoảng nạo vét và xịt nước mạnh vào, cho nên đường thoát thông thoáng sạch sẽ.

samoclan

Xe điện
Ko ăn thua đâu cụ ơi

Khuyên cụ mua máy rửa bát về dùng. Vừa tiết kiệm điện nước, vừa ko lo mỡ đóng do máy dùng nước nóng để rửa.
Trước nhà e 3 tháng phải thông xi phong thoát chậu. Giờ 3 năm ko phải sờ vào tý nào, ko có mùi hôi, ko có gián chuột.
Nhà các cụ ăn nhiều dầu mỡ thế à mà nhà cháu ko bị cái khoản tắc dầu mỡ này nhỉ.

elitek

Xe buýt
Hóa ra bọn nhỏ con ấy là gián đức ạ. Chả hiểu sao từ đức mà nhập khẩu dc về việt nam. Cứ tối là nó kéo đàn mò lên cụ ạ. E dùng thuốc gián của nhật mà ko ăn thua
Gián đức mà dùng loại bả đen đen tròn tròn của Nhật là ko ăn thua. Cụ mua loại ống nhỏ giọt như nước nhỏ mũi e quên tên rồi mới diệt được. Nhưng nó ko hết, ko có tính lây bả như của Nhật. Nên chỉ giảm thôi chư ko hết được

dream 2

Xe buýt
Nếu bếp đủ rộng thì cứ làm bẫy kiểu hố ga, làm dẫn mùi.Khoảng 6 tháng vệ sinh một lần là ok..
Còn nhà chật thì lấy cái thùng sơn, khoét một đầu vào, một đầu ra đặt ngay dưới chậu rửa, khoảng 3, 6 tháng vệ sinh một lần, chú ý lưu lượng nước chảy, chống trần, Cái này thì khi có mùi là phải vệ sinh mỡ đóng trong xô.

quanfgv35

Xe điện
Website
tamthoikhongco.com
Thông thường bao lâu thì cụ vệ sinh bẫy mỡ một lần ah?
Dạ khoảng đôi ba tháng cụ ạ , Em để bẫy nằm miệng cống sân sau nên em hay lười dọn , từ 1 đến 2 tháng dọn 1 lần em nghĩ hợp vệ sinh hơn . Cụ có triệt bớt mỡ bằng cách lau bỏ mỡ còn thừa hay rửa nước nóng cũng ko hết đc ,vì mỡ nó kết tủa thành các bánh màu trắng bám trong lòng ống và thường hay bị mắc lại ở các khớp nối hoặc cút góc , chỉ cần chỗ đó có sợi tóc hay cái tăm là 1 tg sau nó đóng thành cục to gây tắc ngay ạ. Nói chung vụ tắc cống vô cùng nan giải và ức chế , thường đến từ các nguyên nhân khó khắc phục như : Đường ống thoát nhỏ , đg ống ngoắt nghéo , đường ống quá thấp , các lí do này thường là nhà xây khá lâu hệ thống ống và thi công thời điểm đó chưa đc như bây giờ , hoặc hệ thống thoát tổng phía ngoài cải tạo nhiều lần thành ra đường thoát nhà mình nằm quá sâu .Mấy ca này xử lí rất mệt :((:((:((

anhptymvn

Xe hơi
Dạ khoảng đôi ba tháng cụ ạ , Em để bẫy nằm miệng cống sân sau nên em hay lười dọn , từ 1 đến 2 tháng dọn 1 lần em nghĩ hợp vệ sinh hơn . Cụ có triệt bớt mỡ bằng cách lau bỏ mỡ còn thừa hay rửa nước nóng cũng ko hết đc ,vì mỡ nó kết tủa thành các bánh màu trắng bám trong lòng ống và thường hay bị mắc lại ở các khớp nối hoặc cút góc , chỉ cần chỗ đó có sợi tóc hay cái tăm là 1 tg sau nó đóng thành cục to gây tắc ngay ạ. Nói chung vụ tắc cống vô cùng nan giải và ức chế , thường đến từ các nguyên nhân khó khắc phục như : Đường ống thoát nhỏ , đg ống ngoắt nghéo , đường ống quá thấp , các lí do này thường là nhà xây khá lâu hệ thống ống và thi công thời điểm đó chưa đc như bây giờ , hoặc hệ thống thoát tổng phía ngoài cải tạo nhiều lần thành ra đường thoát nhà mình nằm quá sâu .Mấy ca này xử lí rất mệt :((:((:((
Vâng e cũng mệt nhiều lần với cái vụ này ah. Có biện pháp phòng còn hơn chống cụ nhỉ?

xetinhte

Xe hơi
Nếu bếp đủ rộng thì cứ làm bẫy kiểu hố ga, làm dẫn mùi.Khoảng 6 tháng vệ sinh một lần là ok..
Còn nhà chật thì lấy cái thùng sơn, khoét một đầu vào, một đầu ra đặt ngay dưới chậu rửa, khoảng 3, 6 tháng vệ sinh một lần, chú ý lưu lượng nước chảy, chống trần, Cái này thì khi có mùi là phải vệ sinh mỡ đóng trong xô.
E khó hình dung quá, cụ có thể phác phác qua hoặc ảnh cho e xem ko ah?

0904223800

Xe buýt
Chào các cụ. Cái vụ tắc đường ống do cặn mỡ chắc làm nhiều cụ vất vả, e cũng thế. E xem trên mạng thấy có quảng cáo về “bẫy mỡ”. Ko biết các cụ trong OF có đầu tư trong gian bếp ko? Cụ nào dùng rồi chia sẻ cho e cảm nhận cũng như kinh nghiệm.
Cãi bẫy mỡ nó hoạt động thế này

Nói chung gia đình nên có bẫy mỡ để xử lý nước xám (nước có lẫn dầu mỡ), tuy nhiên bẫy mỡ tốn chỗ để và luôn luôn có mùi. Nhà em để 2 lớp nắp mà vẫn có mùi bay lên.
Nếu chịu khó vệ sinh định kỳ, khoảng 4-5 tuần vệ sinh một lần tùy theo thói quen sinh hoạt của gia đình thì cũng khá sạch vì chỉ cần kéo cái rổ lên là lấy được hết mỡ đọng rồi. Nhưng để lâu mà vệ sinh thì thật sự là kinh dị đấy.
Nếu nhà các bác ở chung cư, thì làm thử thế này nhé:
- Sửa cái ống thoát của chậu rửa bát để đường nước sạch vào đường thoát nước có van đóng lại.
- Ở đường thoát thì làm cái van, để khi mở nước sạch vào ống không tràn lên chậu rửa.
Định kỳ các cụ đóng van nước lên chậu lại, mở van xả nước sạch vào ống để thau rửa, đẩy hết các cặn mỡ ra ngoài.

Cách này cực kỳ hiệu quả nếu nhà cụ có áp lực nước mạnh, lại sạch sẽ tiết kiệm diện tích nữa.

moonlife

Xì hơi lốp
Dùng gia đình thì tạo thói quen dầu mỡ dán xong gấp giấy vệ sinh dầy dầy chút lau sạch chảo rồi bỏ túi rác là ok. Bẫy mỡ là ổ vi trùng cực bẩn ô nhiễm cho dù là trong nhà hay ngoài sân. Thêm 1 thói quen nữa là định kỳ 1 tuần/lần xả 10 phút nước nóng già, tức là tầm 1 bình full 20l nước nóng. Cụ nào thích kết hợp tráng bát thì xả 1 bồn đầy nước nóng tráng bát xong rồi rút thả cũng ok.
Thêm 1 vấn đề nữa trong thi công đường nước. Luôn làm ống to hơn tiêu chuẩn 1 cấp, và đường nước thoát cố gắng tránh dùng cút 90 độ, nên dùng 2 cái chếch sẽ tốt hơn nhiều.

Chỉnh sửa cuối:

water123

Xe máy
Tốt nhất cụ nên đổ mỡ thừa vào thùng rác và lấy giấy lau sạch, lắp bình năng lượng mặt trời thì lúc nào cũng có nước nóng để rửa bát vừa tiết kiệm điện vừa ko phải dùng hóa chất để rửa bát.

TuanBanhBao

Xe tăng
Dùng gia đình thì tạo thói quen dầu mỡ dán xong gấp giấy vệ sinh dầy dầy chút lau sạch chảo rồi bỏ túi rác là ok. Bẫy mỡ là ổ vi trùng cực bẩn ô nhiễm cho dù là trong nhà hay ngoài sân. Thêm 1 thói quen nữa là định kỳ 1 tuần/lần xả 10 phút nước nóng già, tức là tầm 1 bình full 20l nước nóng. Cụ nào thích kết hợp tráng bát thì xả 1 bồn đầy nước nóng tráng bát xong rồi rút thả cũng ok.
Thêm 1 vấn đề nữa trong thi công đường nước. Luôn làm ống to hơn tiêu chuẩn 1 cấp, và đường nước thoát cố gắng tránh dùng cút 90 độ, nên dùng 2 cái chếch sẽ tốt hơn nhiều.
Táng nước nóng già liệu nó có xoăn sun hỏng ống ruột gà xiphong ko cụ ?

Đào Tử Thi

Xe container

Bọn gián bé bé bằng đầu ngón tay cánh mỏng manh yếu ớt nhưng di chuyển rất nhanh ấy là gián Pháp cụ nhé. Nói chung bọn này muốn diệt được nó thì chỉ có vệ sinh sạch sẽ khô ráo, xịt bình xịt gián thông thường thường xuyên tự hết thôi, gián tây nhìn nó cũng mượt mà xinh xắn và thuỳ mị hơn gián ta.