Hỏi về vượt phải khi chạy trên đường có nhiều làn đường cho ô tô

ltrphuc

Xe tăng
Vấn đề vượt phải em cũng đã tìm hiểu nhiều trên diễn đàn nhưng vẫn chưa tìm ra được câu trả lời thích đáng nên nay em xin phép các cụ mở thêm 1 box nữa để xin kinh nghiệm ạ.
Em hay chạy trên cao tốc Pháp vân cầu giẽ cũng như đường trên cao dẫn ra đại lộ thăng long. Em lấy ví dụ trên cao tốc Pháp vân quy định tốc độ tối thiểu 60km/h và tối đa 100km/h ở 1 bên trái, làn bên phải tối đa là 80km/h. Nhưng rất nhiều trường hợp em bị xe chạy ở làn trái chạy chỉ khoảng 60 đến 70km/h trong khi tốc độ tối đa cho phép 100km/h. Đã xin tín hiệu xin vượt từ xi nhan, nháy đèn đến còi đủ kiểu nhưng đến cả 10 15km xe trước vẫn không nhường đường. Trường hợp này buộc lòng phải vượt phải.
Vậy em xin hỏi các cụ vượt thế nào cho đúng cách và không bị xxx hỏi thăm ạ?

202

Xe container
Không phải là vượt phải. Cụ cứ chuyển làn rồi đi bt.

Matizcoi

Xe cút kít
Xi nhan phải chuyển làn, chạy đúng tốc độ cho phép, sau khi vượt, chỉ cần qua nửa xe thì xi nhan trái xong tạt cho nó 1 phát, đkm bọn dog, em hơi bức xúc tí các bác thông cảm.

ltrphuc

Xe tăng
Không phải là vượt phải. Cụ cứ chuyển làn rồi đi bt.
Xi nhan phải chuyển làn, chạy đúng tốc độ cho phép, sau khi vượt, chỉ cần qua nửa xe thì xi nhan trái xong tạt cho nó 1 phát, đkm bọn dog, em hơi bức xúc tí các bác thông cảm.
đúng là rất bực mình với thể loại đi chậm mà chường mặt không nhường đường cho xe đi sau cụ ạ :( nhiều lần em còi đến cháy cả còi mà hình như ông lái trước bị điếc. Vấn đề ở đây chuyển làn và đi thế nào cho đúng hở cụ. Em đi đúng tốc độ tối đa của làn bên phải là 80km/h là thừa vượt xe đang chạy ở làn 100km/h. Tuy nhiên rất nhiều trường hợp vẫn nói là mình vượt phải. Cãi thì mất thời gian mà có trường hợp vẫn lập biên bản vì theo Điều 14 luật GTĐB: "Khi vượt, các xe phải vượt về bên trái, trừ các trường hợp sau đây thì được phép vượt bên phải : Khi xe phía trước có tín hiệu rẽ trái hoặc đang rẽ trái; Khi xe điện đang chạy giữa đường; Khi xe chuyên dùng đang làm việc trên đường mà không thể vượt bên trái được."

Chỉnh sửa cuối:

Ngo nho

Xe tăng
Đường nhiều làn, vạch đứt thì cứ xi nhan rồi lướt thôi. E thì chẳng đợi đến 10-15 km xin vượt như cụ, chỉ vài giây xin vượt mà không thấy đánh lái là e xi nhan chuyển làn và vượt cái vèo :D

ltrphuc

Xe tăng
Đường nhiều làn, vạch đứt thì cứ xi nhan rồi lướt thôi. E thì chẳng đợi đến 10-15 km xin vượt như cụ, chỉ vài giây xin vượt mà không thấy đánh lái là e xi nhan chuyển làn và vượt cái vèo :D
Nhưng bây giờ có rất nhiều trường hợp "chim mồi" đó cụ ơi. xxx nhiều chỗ thuê các anh taxi đi ở tốc độ 60km/h trên làn 100km/h để gây ức chế cho các xe đi sau vượt phải (có xi nhan chuyển làn sang bên phải và vượt lên nhưng vẫn bị xxx gọi vào và xử lỗi vượt phải)
Vậy em mới đang hỏi là trong trường hợp như thế này mình chuyển làn như thế nào để vượt cho đúng và nếu bị xxx gọi vào vì lỗi này thì cãi lý thế nào vì không có điều luật nào nói cho phép vượt phải cả. Quy định là khi có tín hiệu xin vượt và đủ điều kiện để nhường đường mà vẫn không nhường thì cũng là phạm luật nhưng có thấy xxx nào phạt các xe cố tình không cho vượt dù đủ điều kiện đâu

11 Đường Thanh Niên, Quán Thánh, Ba Đình, Hà Nội.
Website
www.facebook.com
Trích điều 5 - Nghị định Số: 171/2013/NĐ-CP ngày 13 tháng 11 năm 2013 của CP quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực giao thông đường bộ và đường sắt.

c) Vượt trong các trường hợp cấm vượt; không có báo hiệu trước khi vượt; vượt bên phải xe khác trong trường hợp không được phép, trừ trường hợp tại đoạn đường có nhiều làn đường cho xe đi cùng chiều được phân biệt bằng vạch kẻ phân làn đường mà xe chạy trên làn đường bên phải chạy nhanh hơn xe đang chạy trên làn đường bên trái;

ltrphuc

Xe tăng
Trích điều 5 - Nghị định Số: 171/2013/NĐ-CP ngày 13 tháng 11 năm 2013 của CP quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực giao thông đường bộ và đường sắt.
vậy có thể hiểu nếu em xi nhan xin chuyển làn đường và đảm bảo không vượt quá tốc độ tối đa của làn bên phải thì được coi là vượt phải đúng luật cụ nhỉ. Và sau khi vượt em lại xi nhan về làn bên trái bình thường :)

11 Đường Thanh Niên, Quán Thánh, Ba Đình, Hà Nội.
Website
www.facebook.com
vậy có thể hiểu nếu em xi nhan xin chuyển làn đường và đảm bảo không vượt quá tốc độ tối đa của làn bên phải thì được coi là vượt phải đúng luật cụ nhỉ. Và sau khi vượt em lại xi nhan về làn bên trái bình thường :)
Chuẩn rồi !
Tuy vậy vẫn còn 1 số đoạn lập lờ: ví dụ như đường 5 đoạn đầu phía Hà Nội có 1 làn đường 2 xe chạy thoải mái thì tính sao?

Jinzin

Xe điện
Đường có nhiều làn đường khi muốn vượt thì thứ nhất cụ chạy đúng tốc độ tối đa cho phép, thứ 2 là có xi nhan khi vượt. Khi đó cụ thích vượt bên nào cũng đúng luật hết!

ltrphuc

Xe tăng
Chuẩn rồi !
Tuy vậy vẫn còn 1 số đoạn lập lờ: ví dụ như đường 5 đoạn đầu phía Hà Nội có 1 làn đường 2 xe chạy thoải mái thì tính sao?
Nhà em cũng ngay chỗ đường 5 đó cụ. làn đường to mà có chỗ còn vết chia làn đường cũ chưa hết nên chạy rất khó. Em thì cứ chắc ăn chạy theo vạch cho an tâm. xxx giờ hay vẫy mấy lỗi vớ vẩn lắm

r0ssoneri

Xe hơi
Em cũng hóng vụ này.
Câu 61 trong bộ 450 câu PLGTDB
- Trên đường có nhiều làn đường cho xe đi cùng chiều được phân biệt bằng vạch kẻ phân làn đường, người điều khiển phương tiện phải cho xe đi trong một làn đườngchỉ được chuyển làn đườngnhưng nơi cho phép; khi chuyển làn đường phải có tín hiệu báo trước và đảm bảo an toàn.

Theo ý em thì như lày:
- Trước khi vào làn đường nhìn tốc độ phù hợp mình muốn đi
- Vì là vạch kẻ liền nên ko được kẹp (chuyển làn). Chỉ đc chuyển làn ở những nới cho phép (chỗ nào cho phép thì em ko biết, cũng chưa thấy bảng thông báo cho phép chuyển làn bao giờ cả)

Như trường hợp của cụ, em nghĩ phải đi chậm như cái xe đi trc' (60km/h) đi theo đoàn cho đẹp ạ. Còn cụ biết chỗ nào mà đc phép chuyển làn thì kẹp vạch liền chuyển sang rồi đi đúng tốc độ làn vừa chuyển. :v
Còn cấm vượt phải trên đường cao tốc có vạch kẻ phân làn thì trong luật ko ghi rõ. Cũng ko nói là có đc vựợt trên đường cao tốc ko
Còn xxx ăn bẩn, giải thích ko rõ ràng

Ý kiến e như thế. Có chỗ nào sai các cụ bỏ qua

DreamII1997

Xe tải
Website
1z-vietnam.com
Cứ đi đúng làn nhg ko vượt quá tốc độ cho phép là OK Cụ nhé ! Cụ đang đi làn 80 thì tối đa là 80

thienhaopm

Xe hơi
Website
Facebook.com
Đầu tiên phải xin nhan chuyển làn phải trước sau đó tắt xin nhan đi và vượt bt. Nếu vẫn để xin nhan phải thì xxx quy tội vượt phải. Cái vụ này em đã từng trải qua rồi. Xxx vẫy, xong nói a vi phạm lỗi vượt phải, e nói em có vượt đâu, em chạy làn của em, tại thằng kia nó chạy chậm nên nó tụt đằng sau, xxx cứng họng chả nói được gì

ltrphuc

Xe tăng
Em cũng hóng vụ này.
Câu 61 trong bộ 450 câu PLGTDB
- Trên đường có nhiều làn đường cho xe đi cùng chiều được phân biệt bằng vạch kẻ phân làn đường, người điều khiển phương tiện phải cho xe đi trong một làn đườngchỉ được chuyển làn đườngnhưng nơi cho phép; khi chuyển làn đường phải có tín hiệu báo trước và đảm bảo an toàn.

Theo ý em thì như lày:
- Trước khi vào làn đường nhìn tốc độ phù hợp mình muốn đi
- Vì là vạch kẻ liền nên ko được kẹp (chuyển làn). Chỉ đc chuyển làn ở những nới cho phép (chỗ nào cho phép thì em ko biết, cũng chưa thấy bảng thông báo cho phép chuyển làn bao giờ cả)

Như trường hợp của cụ, em nghĩ phải đi chậm như cái xe đi trc' (60km/h) đi theo đoàn cho đẹp ạ. Còn cụ biết chỗ nào mà đc phép chuyển làn thì kẹp vạch liền chuyển sang rồi đi đúng tốc độ làn vừa chuyển. :v
Còn cấm vượt phải trên đường cao tốc có vạch kẻ phân làn thì trong luật ko ghi rõ. Cũng ko nói là có đc vựợt trên đường cao tốc ko
Còn xxx ăn bẩn, giải thích ko rõ ràng

Ý kiến e như thế. Có chỗ nào sai các cụ bỏ qua
Em nghĩ chỗ nào vạch kẻ đứt màu trắng là chuyển làn được cụ ạ :D lên đây hỏi các cụ có kinh nghiệm để mình nắm luật mà đi cho đúng và để tránh mất tiền ngu cho xxx vì mình không biết luật bị bắt nạt

cháu lên 3

Xe container
xxx vẫn cố tỏ ra ngu không hiểu ý nghĩa của tiếng việt nhỉ

ltrphuc

Xe tăng
Đầu tiên phải xin nhan chuyển làn phải trước sau đó tắt xin nhan đi và vượt bt. Nếu vẫn để xin nhan phải thì xxx quy tội vượt phải. Cái vụ này em đã từng trải qua rồi. Xxx vẫy, xong nói a vi phạm lỗi vượt phải, e nói em có vượt đâu, em chạy làn của em, tại thằng kia nó chạy chậm nên nó tụt đằng sau, xxx cứng họng chả nói được gì
Chính xác cụ ơi. Nếu để xi nhan xin chuyển làn phải lúc vượt thì rất dễ bị quy là vượt phải nếu xxx chộp được ảnh 2 xe ngang nhau mà xe mình bên làn phải đang bật xi nhan phải.

DreamII1997

Xe tải
Website
1z-vietnam.com
E quên mất Cụ xem lại nghị đinh 171/2013....có đoạn :
+ Vượt trong các trường hợp cấm vượt; không có báo hiệu trước khi vượt; vượt bên phải xe khác trong trường hợp không được phép, trừ trường hợp tại đoạn đường có nhiều làn đường cho xe đi cùng chiều được phân biệt bằng vạch kẻ phân làn đường mà xe chạy trên làn đường bên phải chạy nhanh hơn xe đang chạy trên làn đường bên trái;

Nhà Quê 2

[Tịch thu bằng lái]
Để khỏi phải tranh cãi, cứ xin nhan vào làn phải và chạy cho đến khi nào gặp xe đi chậm thì chuyển làn trái, còn vượt ai ko thì ko biết vì e ko để ý

Rickyman

Xe điện
Chuẩn rồi !
Cụ xi nhan, phang hẳn sang làn thứ 2 cho em, cụ đi cùng làn xe bị vượt thì ko cãi dc, chính xác là vượt phải nó như thế đấy ah :D