[Funland] Hỏi vị trí cọc khoan nhồi xây nhà ống 4.15m x 19m

m58668

Xe điện
Tắc sao được bác, nhồi lên giã xuống ống đổ liên tục thì tắc sao được, thực tế đi làm mới thấy nhiều cái mình học ở trường chẳng tác dụng mẹ gì
Món này cứ phải cẩn thận! Em đổ cọc 2000 vẫn dính :D

X55599

Xe máy
Ý cụ là Fun thì chỉ có mấy ông ô tô thôi à, còn mấy ông Xây Dựng Kiến trúc có ô tô đi hoặc biết chút / yêu thich ô tô thì không được vào à
Hay nhể 2 ngày 3 bài hỏi ý kiến thiết kế thì tôi mới nói. Mà hình như funland cũng có riêng một topic cho vấn đè này thì phải.

HUNGBDA79

[Tịch thu bằng lái]
Bên xây trọn gói đó cụ có thiết kế riêng, ngồi đàm đạo, e hỏi 2 bên họ tư vấn xây cọc D400 sâu 40m, e vẫn còn giữ ảnh đây này bác ơi. Mà e tính so với mặt bằng nếu xây thì họ thịt của e gần 40 củ

Kinh vãi, thuở cha sinh mẹ đẻ h e thấy nhà ống khoan cọc nhồi, công trình thế thế kỉ. E hỏi cụ nhá nhà cụ đc nó j mà gớm thế khoan dững 30m lận?

LinhHung

[Tịch thu bằng lái]
Món này cứ phải cẩn thận! Em đổ cọc 2000 vẫn dính :D
Mình thì chỉ chiến nhà dân thôi nên cái to nhất cũng chỉ D800 thôi, năng lực cũng chỉ đến vậy nên chưa làm cái cọc nào to như bên bác cả. Tuy nhiên biết cách đổ thì cũng không quá khó đâu bác, kể cả D300

LinhHung

[Tịch thu bằng lái]
Kinh vãi, thuở cha sinh mẹ đẻ h e thấy nhà ống khoan cọc nhồi, công trình thế thế kỉ. E hỏi cụ nhá nhà cụ đc nó j mà gớm thế khoan dững 30m lận?
Cụ ở vùng nào vậy? Cụ tỉnh lại đi chứ nhà dân họ làm cọc nhồi cả chục năm nay rồi, mạnh nhất là HP với HN, các tỉnh họ cũng làm đầy rồi, có gì mà kinh đến VÃI

HUNGBDA79

[Tịch thu bằng lái]
Cụ làm ép quen rồi thì thấy vậy. Ở Hn hoặc HP những nhà trong ngõ rộng 1m không đổ bê tông tay thì họ đổ kiểu gì mà cụ cứ như trên cung trăng rơi xuống vậy
Dùng ống bơm rải dưới đấy đc mà cụ, lên cao có tay cẩu hết mà.

HUNGBDA79

[Tịch thu bằng lái]
Cụ ở vùng nào vậy? Cụ tỉnh lại đi chứ nhà dân họ làm cọc nhồi cả chục năm nay rồi, mạnh nhất là HP với HN, các tỉnh họ cũng làm đầy rồi, có gì mà kinh đến VÃI
Ồ e ở trên núi chửa thấy nhà ai chơi khoan nhồi. Đận dưới chắc địa chất phức tạp phỏng cụ? Tốn kém hầy.:)

LinhHung

[Tịch thu bằng lái]
Dùng ống bơm rải dưới đấy đc mà cụ, lên cao có tay cẩu hết mà.
Thế tôi hỏi cụ nhé, xa thì bơm tĩnh, gần thì bơm cần, tôi OK với cụ. Nhưng bây giờ có cái nhà dân ở cách mặt đường tầm 200m mà khúc khuỷu đến 5 - 6 lần. Mà cả nhà người ta xây 3 tầng hết tầm 1,5 tỉ mà cụ gạ bơm tĩnh thì chi phí bao nhiêu?? Cụ cứ ở TP rồi sẽ biết khi mắc ống bơm tĩnh thì phải xin phép những ai rồi hãy tranh luận tiếp. ca bơm tĩnh, bơm cần giờ bao nhiêu cụ chắc biết. Cái cọc D400 sâu tầm 40md có tầm hơn 5m3 Bê tông, cả nhân công cả sắt nữa cũng mới hơn chục triệu mà cụ gạ bơm tĩnh thì ............ mời cụ đi ra cho nhanh^:)^^:)^^:)^^:)^^:)^. Tranh luận với mấy bác ậm ờ công nhận mệt

m58668

Xe điện
Mình thì chỉ chiến nhà dân thôi nên cái to nhất cũng chỉ D800 thôi, năng lực cũng chỉ đến vậy nên chưa làm cái cọc nào to như bên bác cả. Tuy nhiên biết cách đổ thì cũng không quá khó đâu bác, kể cả D300
Tại em thấy cụ chủ nói đổ bt có vẻ đơn giản, em cũng qua mất phát rồi nên có tý kinh nghiệm thôi cụ. Chứ ai thạo rồi thì khỏi nói :D
Với lại nhà dân dạng ống em chưa gặp cọc nhồi bao giờ thật. Có vẻ cổ hủ rồi!

LinhHung

[Tịch thu bằng lái]
Tại em thấy cụ chủ nói đổ bt có vẻ đơn giản, em cũng qua mất phát rồi nên có tý kinh nghiệm thôi cụ. Chứ ai thạo rồi thì khỏi nói :D
CHắc bác không để ý chứ giờ thì nhà dân nói không ngoa nhà trong ngõ đến 99% là nhồi cọc

lai thue

Xe điện
Ở HP bây giờ nhà kinh doanh họ cũng khoan cọc cụ à, do nền đất HP yếu

Imei

Xe buýt
e đánh dấ lại cái.

fromantoan

Xe tăng
Cụ ở HP nền địa chất tương đối yếu. Nhưng muốn làm cọc sâu bao nhiêu thì phải có địa chất kẻo tiền mất tật mang, khoan 1 mũi mấy triệu có số liệu là tính toán được, chứ cứ đặt bừa biết đầu qua mũi cọc vài chục cm có túi bùn thì nó lún bỏ u luôn. Khuyên cụ chân thành là nên khoan ít nhất 1 mũi và nhờ đơn vị tư vấn họ xem tín cọc cho chứ cứ tự làm ko có chuyên môn ko ổn chút nào đâu. Kiến trúc bố trí xấu đẹp thì theo mắt mình nhưng kết cấu ko có tính toán thì dễ tèo lắm ạ, nhất là những nơi đất yếu phần nhiều như HP.
Nhà em chắc cũng gần nhà cụ chủ vì ở gần khu 193 Văn Cao. Kì thực nếu nền đất tốt thì chả ai muốn dùng khoan cọc nhồi cho tốn tiền nhưng thực tế nó cũng hơi khoai. Nhà dân thường ít khoan khảo sát từng lô mà hay dựa theo kinh nghiệm của 1 số nhà xung quanh đã từng khảo sát rồi thành mặc định cho khu đó. Từ chỗ Văn cao xuống Lũng, nền đất cũng kém thật, trừ 1 số lô nhà kinh doanh xây cả khối mười mấy nhà chung tường nên đào toen hoẻn đóng cọc tre nhưng không sợ lún nghiêng nhưng lún đều thì có. Nhà em mua kinh doanh gần khu đó sau gần 10 năm em thấy lun tới gần 20cm nếu so với mốc cây vườn cùng thời gian.

Viethp90

Xe tải
Ở Hải Phòng nhà khoan cọc nhồi nhiều mà. Ngay khu quán nam chỗ đường ngô tất tố năm vừa rồi xây nhiều nhà khoan nhồi. như dự án em thì xây đồng loạt nên ép cọc bê tông ly tâm dự ứng lực

hoanibst

Xe tải
Lời khuyên chân thành cho cụ chủ là cụ thuê khảo sát 1 lỗ khoan thôi, hoặc xin đâu đc 1 mặt cắt địa chất nhà nào đó khoan cách nhà cụ tầm 20m đổ lại cũng đc. Cụ inbox em, em sẽ tư vấn free cho cụ. Giới thiệu qua với cụ là em đã 12 năm kinh nghiệm trong nghề. Chủ trì thầm tra kết cấu công trình H1-2 và H3-4 của Hoàng Huy xây 29 tầng chỗ Đổng Quốc Bình, Lạnh Tray nhé.

Bi sắt

Xe máy
CHắc bác không để ý chứ giờ thì nhà dân nói không ngoa nhà trong ngõ đến 99% là nhồi cọc
Ông dựa vào sl nào mà 99% hả? Hàm hồ vừa thôi, giọng điệu thì kẻ cả vớ va vớ vẩn.