[Funland] Hỏi vị trí cọc khoan nhồi xây nhà ống 4.15m x 19m

LinhHung

[Tịch thu bằng lái]
Nhà em chắc cũng gần nhà cụ chủ vì ở gần khu 193 Văn Cao. Kì thực nếu nền đất tốt thì chả ai muốn dùng khoan cọc nhồi cho tốn tiền nhưng thực tế nó cũng hơi khoai. Nhà dân thường ít khoan khảo sát từng lô mà hay dựa theo kinh nghiệm của 1 số nhà xung quanh đã từng khảo sát rồi thành mặc định cho khu đó. Từ chỗ Văn cao xuống Lũng, nền đất cũng kém thật, trừ 1 số lô nhà kinh doanh xây cả khối mười mấy nhà chung tường nên đào toen hoẻn đóng cọc tre nhưng không sợ lún nghiêng nhưng lún đều thì có. Nhà em mua kinh doanh gần khu đó sau gần 10 năm em thấy lun tới gần 20cm nếu so với mốc cây vườn cùng thời gian.
Mình trước hay làm khu Dư Hàng, có đợt làm đến 37 căn. Thi thoảng có dịp quay lại công nhận lún ác thật, toàn 20-30cm

LinhHung

[Tịch thu bằng lái]
Ra ccc í, đây có phải thớt ông ko mà to mồm. Ng ra phải là ông nhá!
Nói thế này cho nhanh : những loại ăn nói bố láo bố toét thì nên ra còn thớt của ai không quan trọng vì đây là diễn đàn, mở mồm được 2 câu thì toàn giọng ngậm s.h.i.t phun người. Cút

Bi sắt

Xe máy
Nói thế này cho nhanh : những loại ăn nói bố láo bố toét thì nên ra còn thớt của ai không quan trọng vì đây là diễn đàn, mở mồm được 2 câu thì toàn giọng ngậm s.h.i.t phun người. Cút
Cái đcm mày! Cút:))

DONGVN

Xe tải
E xây 3 tầng, các nhà xung quanh nó xây hết rồi, nên khoan nhồi để đỡ nứt nhà bên cạnh cụ ơi. Năm ngoái lô cạnh nhà e nó xây nó cọc ép rẻ hơn nhiều
E xây 3 tầng, các nhà xung quanh nó xây hết rồi, nên khoan nhồi để đỡ nứt nhà bên cạnh cụ ơi. Năm ngoái lô cạnh nhà e nó xây nó cọc ép rẻ hơn nhiều
Giờ người ta kg khoan cọc nhồi mini nữa rồi cụ ạ! Khoan địa chất để tìm tầng chịu lực rồi khoan dẫn (của bên ép cọc) rồi ép cọc đến tầng chịu lực luôn.
Đơn giản hơn thì cụ tìm ông địa chất nào đấy rồi thuê khoan giếng nước phục vụ thi công để ông ấy xác định tầng chịu lực cho rồi tiến hành. Nhà 8 tầng giờ người ta còn ép cọc mà.

DeLyon

Xe tải
Kính chào các cụ,
E vừa cầm bút vẽ thiết kế mặt bằng 3 tầng cho lô đất méo (MT 4,15m, hậu 3m35) dài 19m. E từng nhờ trọn gói thiết kế và xây mà k ưng nên thôi tự tìm hiểu và làm.

Em xây hết đất và tính ra dtmb là 70m2, bỏ ra 2m hậu làm WC cho cả 3 tầng.
Cầu thang tầng 1 có 21 bậc, mỗi bậc cao 17cm, mặt bậc rộng 27cm (2cm lưỡi bậc)

E quyết định xây tầng bằng, k xây tầng lệch vì nhà e có người già

Em đang vướng mắc vài điều, kính nhờ các cụ tư vấn trợ giúp ạ :D

Thắc mắc 1: Cầu thang tầng 1 (trệt) trục C - D dài 3.75m, e cố tính vậy để phòng khách và bếp nhìn thông thoáng. Nhưng lên tầng 2 trục D giữ nguyên trục C thu lại (vẫn đủ 21 bậc). Vậy là cả cầu thang trục C-D chỉ còn 3m. Vậy có ảnh hưởng tới vị trí khoan nhồi không ạ? E dự định khoan 10 cọc ở các trục A tới E

Thắc mắc 2:
Cứ 3-5m chiều dài 1 cọc, e để DE là 5m có cần bổ sung 1 cọc nữa k ạ?

Thắc mắc 3: E được tư vấn là dùng cọc nhồi D300m, khoan sâu 30m, theo các bác nhà 3 tầng full 70m2 mỗi tầng mà chơi vậy có ngon k hay phải lên D400 vậy các cụ

Thắc mắc 4: Cầu thang đi từ tầng 1 lên 2 e bố trí đi từ C lên, mà sao mấy ông thiết kế cứ luôn miệng bảo phải đi từ D lên nhỉ??? Nếu đi từ D (khu bếp) lên tầng 2 thì cái chiếu nghỉ nó nhô ra phòng khách xấu òm

Cụ nào ở HP e mời chầu bia tươi cho mát =P~

Nhà nhỏ cụ bớt cao xuống để 17 hoặc 19 bậc thang thôi. Cụ nên thuê thiết kế chuẩn, đừng thuê cadman.
1. Nguyên tắc là cột chịu lực phải thẳng từ trên xuống dưới, như nhà cụ cột sẽ ở vị trí C-D cách nhau 3m đâý. Cẩn thận tầng 1 đi lên bị cộc đầu vào dầm thôi chả sao cả.
2. Phải tính kết cấu mới biết đc. Nhịp dài thì phải tăng dầm lên thôi.
3. Đến đất bùn, làm top base cũng lên đc thoải mái 3 tầng. Nhà cụ ép cọc ma sát là sang rồi cọc nhồi lgi cho tốn.
4. Thang đi từ C lên hoặc từ D lên đều đc nhưng từ C lên sẽ tốt hơn vì trông thoáng nhà hơn.

loc7981

Xe đạp
Cứ theo thiết kế mà mà đục

Colonhech

Xe máy
Kính chào các cụ,
E vừa cầm bút vẽ thiết kế mặt bằng 3 tầng cho lô đất méo (MT 4,15m, hậu 3m35) dài 19m. E từng nhờ trọn gói thiết kế và xây mà k ưng nên thôi tự tìm hiểu và làm.

Em xây hết đất và tính ra dtmb là 70m2, bỏ ra 2m hậu làm WC cho cả 3 tầng.
Cầu thang tầng 1 có 21 bậc, mỗi bậc cao 17cm, mặt bậc rộng 27cm (2cm lưỡi bậc)

E quyết định xây tầng bằng, k xây tầng lệch vì nhà e có người già

Em đang vướng mắc vài điều, kính nhờ các cụ tư vấn trợ giúp ạ :D

Thắc mắc 1: Cầu thang tầng 1 (trệt) trục C - D dài 3.75m, e cố tính vậy để phòng khách và bếp nhìn thông thoáng. Nhưng lên tầng 2 trục D giữ nguyên trục C thu lại (vẫn đủ 21 bậc). Vậy là cả cầu thang trục C-D chỉ còn 3m. Vậy có ảnh hưởng tới vị trí khoan nhồi không ạ? E dự định khoan 10 cọc ở các trục A tới E

Thắc mắc 2:
Cứ 3-5m chiều dài 1 cọc, e để DE là 5m có cần bổ sung 1 cọc nữa k ạ?

Thắc mắc 3: E được tư vấn là dùng cọc nhồi D300m, khoan sâu 30m, theo các bác nhà 3 tầng full 70m2 mỗi tầng mà chơi vậy có ngon k hay phải lên D400 vậy các cụ

Thắc mắc 4: Cầu thang đi từ tầng 1 lên 2 e bố trí đi từ C lên, mà sao mấy ông thiết kế cứ luôn miệng bảo phải đi từ D lên nhỉ??? Nếu đi từ D (khu bếp) lên tầng 2 thì cái chiếu nghỉ nó nhô ra phòng khách xấu òm

Cụ nào ở HP e mời chầu bia tươi cho mát =P~

Nhà 3 tầng cụ dùng cọc nhồi hại quá nhiều so với lợi. Chưa nói đến vấn đề kinh tế, vấn đề chất lượng đã đủ để chết rồi. Cọc nhồi đường kính nhỏ quá khó để kiểm soát chất lượng, đặc biệt với nhà dân. Đường kính nhỏ rất khó để giữ đc hố vách, đổ bê tông cọc rất khó để liền khối khiến cho cọc đổ dễ bị gián đoạn. Kể cả thi công chuẩn rồi, sau khi hoàn thành còn phải siêu âm cọc kiểm tra khuyết tật, sau khi đủ ngày còn phải chất tải thử 1 thời gian mới đc thi công đài móng. Với nhà dân thì những điều trên là gần như k tưởng. Nếu k ép cọc đc, cụ nên chuyển sang phương án móng băng hoặc bè, dễ làm hơn, kinh tế hơn, đảm bảo hơn nhiều.

mayxanh_hp

Xe tăng
Tôi cũng hp. Nhà cụ 3-4 tầng, 2 bên xây ổn định rồi thì làm cọc tre, móng băng. Chỗ nào làm bể nước, bể phốt thì đổ đáy như móng bè là hợp lý. Nhà mình ở văn cao xây 4 tầng vẫn cọc tre bình thường.

Thực tế địa chất hp yếu bùn sâu. Chi phí làm móng cho nhà dân rất tốn kém. Ép cọc khoảng 26-27m mới đến lớp cát đen dày 3-5m. Khoan nhồi thì phải xuyên qua lớp cát này rồi đến khoảng 40m mới gặp lớp cát hạt trung đặt mũi cọc ở 42m.

Nếu ép cọc ko đủ độ sâu thì các cọc làm tăng tải trọng cùng công trình lún xuống. Thậm chí còn nghiêng đi mất cả cọc. Ở hp nhà dân vẫn thường làm cọc khoan nhồi. Chi phí nhà mình làm cho đến cốt 0.00 so sánh giữa cọc nhồi đắt gấp 1,5 lần cọc tre.

Chỉnh sửa cuối:

ngocanh_811

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Em bán cửa nhôm xingfa,Zongkai, cửa nhựa, cửa cuốn
Nên thuê thiết kế cụ ạ, họ sẽ tính toán và tối ưu cho cụ, nhất là công năng sử dụng và bố trí đồ đạc