[Funland] Home Coffee - Ngon, bổ, rẻ - Phần 2

MinhChi_2014

Xe tăng
Website
compositethc.com
Em "múa" phụ hoạ chút vì em cũng may mắn được nhận 1 túi tương tự:

Tương tự Cụ là sáng nay cũng lập cập pha sớm nhất có thể để xem sao!
Để toàn tâm toàn ý cảm nhận đc hương vị thì e vác con LP thiện chiến nhất là em Romantica để chiến! Đủ nhiệt theo cảm nhận là bắt đầu chu trình xay, pha! Mở hộp cà ra đã cảm nhận thấy hương cà cũng khác hẳn, khó tả! Không thấy hương mít, cũng không ngào ngạt như Kochoa nhưng thấy hương rất thú vị! Xay xong khi bắt đầu nén thì hương cà đã toả mạnh mẽ mà đếch nhận ra hương hoa quả gì! Hít một hơi thật sâu để vít thì ơn giời dòng chảy như rót mật đã thấy hứa hẹn tách cà ngon đây! ;p
Nhấp ngụm đầu thì cảm giác "kinh hoàng":)) theo nghĩa tích cực! E lẩm bẩm "cafe đây ư?":-?:-o
Có lẽ sau tách Kochoa đầu đời với vị "bê hầm" thì hôm nay thấy quá đỗi ngạc nhiên với vị của 1 tách cà này! Em không giỏi đọc vị chi tiết như Cụ nhưng thấy cực kỳ quyến rũ! Đắng có, thoảng vị chua thanh! Đặc biệt có gì đó kiểu mặn mòi lan toả!:D Tất cả quyện lại tác động mạnh tới lưỡi, khoang miệng và lan toả xuống họng!
"Ngụm by ngụm, hớp by hớp" =))loáng cái tách cà hết veo! Cảm giác hưng phấn rồi cũng nhanh bị thay thế bởi nỗi buồn mang mác vì thấy cũng cà xanh đó mà máy rang SR cho ra thành phẩm xa quá! Dẫu biết mảnh Chĩnh sao dám so với chuông Khánh nhưng vẫn tủi! Y hệt như hôm cùng mấy lão khác dại dột mò đến thẩm cà chiết ra từ máy LR24 cũng của lão oldhand này để rồi về bị thất thần mất mấy hôm!
Cụ nhắc đến máy rang của lão ấy thì em bật mí thêm là cũng do bị "thuốc" nên ít nhất 3 lão khác đang âm thầm ship về nên em và Cụ chắc nên tránh ọp ẹp với "băng đảng" này kẻo "bỏng người"!
Tách cà vít ra sáng nay đây ạ:
Máy rang cụ ấy là loại nào cụ?
Em dạo giờ đến bị thuốc cái này

Studer

Xe tăng
Cá nhân em nghĩ đơn giản là máy rang trống quay luôn tạo ra sự khác biệt với phần còn lại của thế giới . Ở góc độ này một máy Lysender là đủ chiến đấu tại gia với mức đầu tư chấp nhận được
Tất nhiên , không có gì là miễn phí , máy rang trống kiểu này cồng kềnh , nóng , khói bụi ... và phải huy động tối đa mắt , mũi , tai, tay để vận hành
Các đời rang trống tại gia hiện đại được thiết kế để kiểm soát quá trình rang tốt hơn , thuận tiện hơn , rang được đúng ý đồ dễ dàng hơn và tầm giá cũng leo cao hơn , nghe đâu tới 40-50 trẹo hoặc hơn nữa
Tuỳ điều kiện để đầu tư và em đã ôm một trống quay còn còi hơn cả Lysender dùng từ năm trước , mẻ cà nó rang là khác biệt hơn so với dòng hót e , mỗi tội nóng và bừa bộn :o3\m/

Chỉnh sửa cuối:

oldhand

[Tịch thu bằng lái]
Sáng nay thấp thỏm dậy sớm để pha mẻ cà
sở dĩ thấp thỏm vì tối qua vừa nhận được gói quà, đó là mẻ rang từ tay rang huyền thoại oldhand rang tặng , cà Ethiopia Hambella
Không ngoài mong đợi , hương vị của cốc cà pha ra cực kỳ xuất sắc , từ xay đến pha , hương cà ngào ngạt , đậm đà và vô cùng phức tạp , đan xen nhau rất khó mô tả , là dòng Ethiopia nhưng không phải là mùi hoa hay quả gì mà nồng ấm ngọt ngào , nó như đan xen giữa mùi khói xì gà , hương sô cô la lại ngậy ngậy béo vị bơ sữa , cứ quyền quện xung quanh cốc và lan toả vào không gian , và cứ phảng phất khắp nhà . Lớp crema sền sệt theo dòng chảy xuống cốc khá dày , vị uống rất êm mà vẫn đạm đà , vị thanh thanh nổi rõ và duy trì khá lâu trong miệng , một vị chua thoáng qua đầu lưỡi và đắng nhẹ khi nuốt ... tạo cảm giác vô cùng thích thú, tất cả đều hài hoà và xuất hiện vừa đủ , không có vị nào nổi trội hay lấn lướt để phá hỏng tổng thể
Có ai đó đã chém rằng , muốn uống cà ngon hãy mua ở các nhà rang , chứ tại gia thì không bao giờ đạt đỉnh đâu , và lâu nay em cũng hay lấy sản phẩm của Chapel để tham chiếu . Cũng phải thừa nhận rằng hương vị cà họ rang rất đặc biệt mà lâu nay mình rang không bao giờ có được ,các note về mùi vị khi mua cà xanh nó cứ mất tiêu và nghĩ rằng tụi này chém gió để bán hàng, vẫn tâm niệm rằng họ có công thức bí truyền gì đó để hành nghề mới tạo ra khác biệt như vậy
Nhưng câu chuyện về công thức rang , tay nghề rang là đúng nhưng chưa đủ , và lão oldhand đã chứng minh điều đó , máy rang vô cùng quan trọng . Trong khi anh em đang hít hà , tự sướng với dòng hotair thì lão này không nói nhiều lặng lẽ xuống tiền ôm máy rang khủng về , rồi lặng lẽ lên mạng nghiên cứu quy trình rang , cách rang mà bọn Tây lông trao đổi . Không biết trình tiếng Anh của lão đủ ngồi buồng chưa , nhưng thấy trình rang lên vùn vụt và rồi kết luận của em đến giờ phút này vẫn khẳng định , tay rang này đã đạt đến chất lượng của các nhà rang chuyên nghiệp loại tầm cỡ rồi
Bá cáo
Em chỉ xin 2 cụ review mấy dòng qua zalo, mà cụ StuderSkoda_Favorit cho em cả post dài ngoằng thế này, ngại quá hehe

Thực ra, món rang cà thì thằng rang mới là quan trọng, còn máy móc thiết bị là phụ.
Nhưng, phải mở ngoặc, là ở Việt Nam, mức độ phổ biến chưa cao (hoặc do em chưa có dịp tiếp cận) nên người chơi ở VN phải mày mò, lạc lối trong "1 rừng các idol" với đầy rẫy các định kiến, kinh nghiệm "chưa tới đầu tới đũa", thì lúc này máy móc với thông số rõ ràng lại cực kỳ có tác dụng, từ kinh nghiệm cá nhân - ko chỉ giới hạn trong lĩnh vực cà mà đã mở rộng và kiểm chứng trong nhiều lĩnh vực khác =))

Cái món rang này, cà đặc sản mà rang sai cách thì bao nhiêu các hương tinh tế sẽ bị mute hết, vị đắng chát, chua gắt, khó chịu... làm em nhiều lần phải nuốt vội =))
Cà Ethi Natural là khó rang nhất, cà trồng ở độ cao lớn 1800-2500m hạt nhỏ, rắn, bên ngoài còn 1 lớp vỏ quả và lớp đường gần bề mặt, nếu to lửa từ đầu thì sẽ bị caramel hóa quá nhiều, thậm chí bị cháy xém... nếu rang chậm thì các hương hoa lại bị mute hết.
Cà này rang light ra, thì phải pha filter, các cụ mà pha được ra espresso thì máy móc cũng phải rất ok rồi.

ETHIOPIA Hambela Natural - Roast 4_21-12-10_1051.alog.png

MinhChi_2014 máy em rang là Santoker R200, cụ search Ali hay taobao là ra liền.

Skoda_Favorit

Xe container
Cụ đổi Ancap hợp hơn
(ảnh mạng)
Dạ thôi em chịu!
Em chỉ xin 2 cụ review mấy dòng qua zalo, mà cụ StuderSkoda_Favorit cho em cả post dài ngoằng thế này, ngại quá hehe

Thực ra, món rang cà thì thằng rang mới là quan trọng, còn máy móc thiết bị là phụ.
Nhưng, phải mở ngoặc, là ở Việt Nam, mức độ phổ biến chưa cao (hoặc do em chưa có dịp tiếp cận) nên người chơi ở VN phải mày mò, lạc lối trong "1 rừng các idol" với đầy rẫy các định kiến, kinh nghiệm "chưa tới đầu tới đũa", thì lúc này máy móc với thông số rõ ràng lại cực kỳ có tác dụng, từ kinh nghiệm cá nhân - ko chỉ giới hạn trong lĩnh vực cà mà đã mở rộng và kiểm chứng trong nhiều lĩnh vực khác =))

Cái món rang này, cà đặc sản mà rang sai cách thì bao nhiêu các hương tinh tế sẽ bị mute hết, vị đắng chát, chua gắt, khó chịu... làm em nhiều lần phải nuốt vội =))
Cà Ethi Natural là khó rang nhất, cà trồng ở độ cao lớn 1800-2500m hạt nhỏ, rắn, bên ngoài còn 1 lớp vỏ quả và lớp đường gần bề mặt, nếu to lửa từ đầu thì sẽ bị caramel hóa quá nhiều, thậm chí bị cháy xém... nếu rang chậm thì các hương hoa lại bị mute hết.
Cà này rang light ra, thì phải pha filter, các cụ mà pha được ra espresso thì máy móc cũng phải rất ok rồi.

Ấn tượng thật mà!
Santoker sau rì viu của Cụ Studer đang cháy hàng! Đặt hàng thì cuối Q1/2022 may mới có hàng! :( >:D<
Chuẩn quá rồi, bác Skoda_Favorit ship ngay bộ kia cho em rồi sắm Ancap xơi cà hương "mướp" :))
Sáng cuối tuần mời các bác Deri Kochoa cũ thơm ngất ngây 😜
E hưu rồi Cụ!:D
Em thi hoa hậu sắc đep thôi, lại còn hương vị mặn mà thì em ko đấu nổi :(
Em nói "mặn mòi" kiểu khen "gái 1 con" =))nhé! Chứ chém mặn "mà" thì cụ rang cà cho em lại mắng cho!:D

Chỉnh sửa cuối:

Vanh234

Xe buýt

Hic, cụ ăn tơi quá.

Vanh234

Xe buýt
Chào nick Xe đạp:D! Cụ cố cafe nhiều để đạp xe cho khoẻ lên 4 bánh nha! :))
BTW dự án chế cháo rang cà ntn rồi?:P
Cảm ơn cụ hỏi thăm, em cũng sắp sang kế hoạch 5 năm lần 3 đến nơi rồi :D
Máy thì em cũng test được đôi chục cân nhân xanh rồi mà chưa đâu vào đâu cả.

klevan

Xe hơi
Em hỏi nhờ các cụ nhà mình, cụ nào có van 3 chiều của dòng máy Gaggia baby ko ah. Máy sau khi em bung boiler vệ sinh + vệ sinh van, sau khi lắp lại pha được 2-3 ngày máy lại tắc tiếp. Cụ nào có van backup để lại giúp em ah.

MinhChi_2014

Xe tăng
Website
compositethc.com
Cảm ơn cụ hỏi thăm, em cũng sắp sang kế hoạch 5 năm lần 3 đến nơi rồi :D
Máy thì em cũng test được đôi chục cân nhân xanh rồi mà chưa đâu vào đâu cả.
Ôi lại xe đạp bao giờ lên anh zai

LamDien

Xe hơi
Như này là thuộc hót e hay là trống xoay ạ??