[Funland] Homeschool cho con ở nhà

Hn07

Xe tăng
Cám ơn bạn. Mình nghĩ bé nhà bạn lớn hơn cơ ^^ 5 tuổi thì đúng là homeschool đơn giản hơn c1, 2, 3 thật. Thật ra tuổi mầm non 2 năm covid vừa rồi cũng gần như là homeschool hết rồi, nhà mình cũng có 1 bạn 5 tuổi, 2 năm rồi gần như ở nhà và học được khá nhiều thứ mà mình nghĩ là hơn đi học. Bạn ấy đã biết đọc TV thành thạo từ 4 tuổi rưỡi, đọc TA sơ sơ, khá tự lập và thích tìm tòi học hỏi…
Với bạn bé này mình thấy cần có môi trường để bạn ấy phát triển, hoà nhập, học hỏi nên không nghĩ đến homeschool.
Còn bạn lớn đang học cấp 1 ngược lại, hơi khó khăn với việc học theo chương trình giáo dục của VN nên mình mới tìm hiểu về homeschool. Nhưng đúng là như bạn nói, đó là cả 1 con đường dài cần phải cân nhắc rất nhiều.
Vâng mình chia sẻ những gì mình trải nghiệm . Mình có những gia đình bạn bè cũng homeschool hỗ trợ thêm nữa . Nếu chỉ có mình đơn độc thì chắc ko làm đc bạn ạ .
Đúng là 5 tuổi ai cũng cho rằng nó đơn giản hơn c1,c2,c3 nhưng là nền tảng đầu tiên . Khi có tác phong , lối tư duy , cách suy nghĩ , sự kỷ luật , khả năng tự học , thì cấp 3 hay Đại học sẽ nhàn hơn vì ...con mình ý thức được rồi . Tạo thế cái cây từ khi còn là mầm non nhỏ bé dễ hơn là để nó cao lớn rồi mới uốn nắn chỉnh sửa .
Hầu hết nhân sinh quan , chính kiến các bạn bé bi giờ hoàn thiện ở độ tuổi 12 . Sau độ tuổi này việc rèn thói quen , tác phong , ...đều vất vả và tốn thời gian ( tương tự như đứa trẻ 3-4 tuổi so với bạn 14-15 tuổi cùng học ngoại ngữ vậy ) . Mình ko lo về mặt nhận thức , tiếp thu , hay khối lượng kiến thức phải nạp vào vì hiện nay các bạn nhỏ ko còn thiếu thốn như xưa , quá nhiều nguồn kiến thức để chọn lựa học . Cho nên giai đoạn nào cũng đều có cái khó khăn vất vả riêng .
Làm cha mẹ ai cũng ít nhiều mong muốn con có đc môi trường giáo dục tốt . Bạn cứ cân nhắc cho kĩ trước khi lựa chọn .
Quan điểm của mình là giáo dục ko phải chỉ để con mình đạt chuẩn đầu vào 1 trường ĐH danh tiếng ( hoặc cầm tấm bằng đó ) , cũng ko phải chỉ có giá trị đến hết năm 18 tuổi , hay đi xin việc làm hot trend ở tương lai . Mình muốn con học những thứ cuộc đời con sau này cần như : kĩ năng giao tiếp, bán hàng , sản xuất , tiền , văn hóa và xã hội vùng miền ,...tác phong, lối sống . Có rất nhiều thứ học mà ko có thang điểm để đánh giá , chỉ có thể tạo ra cơ hội trải nghiệm để con được thử thách và thất bại . Cũng chẳng có trường lớp nào dạy cái đó và tư duy của mình cũng ko cần ai công nhận cả vì nó là kiến thức cơ bản cho cuộc sống con sau này . Nó khó với chính những người làm giáo dục có kinh nghiệm chứ ko riêng gì cha mẹ nào .
Chúc bạn có sự lựa chọn đúng đắn .

Chỉnh sửa cuối:

phuongmit

Xe cút kít
Đợt covid còn thấy nhiều PH hô k cho con trở lại trường vì lo dịch bệnh, sẵn sàng cho con đúp 1 2 năm để học cho chắc chứ k thèm học online, k biết đâu hết rồi :))

Sùng A Lềnh

Xe buýt
Đợt covid còn thấy nhiều PH hô k cho con trở lại trường vì lo dịch bệnh, sẵn sàng cho con đúp 1 2 năm để học cho chắc chứ k thèm học online, k biết đâu hết rồi :))
Em ko hôm xờ cun. Nhưng em sẵn sàng cho con đúp nếu tình hình căng lâu. Lúc nó chết chóc mà cứ đem con đi thì cụ cũng chỉ là anh hùng rơm thôi. Cụ nói nghe vẻ oách nhỉ

Demchinhhang.net

Xe container
Người OF
Ở bển (Mĩ) thì muốn con homeschool thì bố hoặc mẹ phải qua 1 lớp đào tạo và có chứng chỉ dạy homeschool mới được chấp nhận. Mô hình này tính ra tiền là đắt chứ không rẻ nhue mình nghĩ.

Mzc

Xe điện
Giờ em thấy HS khá nhiều, nhưng cái đó dành cho số ít phụ huynh có đủ năng lực, và công việc phù hợp, tư duy phù hợp. Gần nhà em có 2 bạn cũng học HS nhưng là con lai, với bố mẹ mở trung tâm tiếng Anh nên cũng có nhiều thuận lợi (bố là giáo viên, người Mỹ).

Mzc

Xe điện
Ở bển (Mĩ) thì muốn con homeschool thì bố hoặc mẹ phải qua 1 lớp đào tạo và có chứng chỉ dạy homeschool mới được chấp nhận. Mô hình này tính ra tiền là đắt chứ không rẻ nhue mình nghĩ.
Đắt chứ. Có chăng rẻ hơn mấy thằng quốc tế xịn thôi.

matizac

Xe tăng
Cám ơn các cụ mợ đã chia sẻ, em đọc thấy có nhiều thông tin rất hữu ích. Em đang tìm hiểu về tự học, hy vọng qua thời gian sẽ có được định hướng mình cần.