[Funland] Hơn 10 năm quay lại Sài Gòn.

Trạng thái
Thớt đang đóng

The Tank

Xe điện
Em thì sài con điện thoại đểu 5,5 triệu thôi. Em thường chơi ngông đứng giữa ngã tư Hoàng Diệu quận 4 hay Khu Mả lạng để nghe điện thoại... Có lẽ thấy em ăn mặc bần bần nên không ai cướp của em cả.
Cụ ở thêm thời gian nữa, giao lưu thêm thì sẽ biết thôi. Đt, dây chuyền, túi xách… cứ hở ra là dính!

Gionam72

Xe lăn
Nếu SG xong sớm tuyến MetroSG- Suối Tiên thì bên Hàng không có thể nghiên cứu chữa cháy cất/ hạ cánh tại sân bay Biên Hòa, vì sân bay này chỉ cần cải tạo chút là giải quyết đc 1 phần tình trạng ùn ứ tại TSN, trong khi chờ đợi làm xong Long Thành.
Vùng trời của TSN và BH chồng lấn nhau. Với lại Sb BH xuống cấp quá rồi. Nên không dùng được đâu.

DaDieuchienxu

Xe container
Em thì sài con điện thoại đểu 5,5 triệu thôi. Em thường chơi ngông đứng giữa ngã tư Hoàng Diệu quận 4 hay Khu Mả lạng để nghe điện thoại... Có lẽ thấy em ăn mặc bần bần nên không ai cướp của em cả.
Bạn xài con ĐT 5,5tr là cũng ngon rồi. Mình dùng con SS Note FE 2nd chưa đến 2 củ, nghe gọi ngoài đường mà vẫn chưa bị thằng cướp nào ngó ngàng đến.

Sài Gòn quận nhứt, cả hai ảnh đều rất gần nơi chủ thớt ở ,nhiều cây và ít cây cách nhau vài trăm mét
Cụ chụp cảnh trong Dinh Độc lập thì số cây cối vẫn nguyên trạng như trước 75. :)) Muốn chuẩn thì cụ chụp cảnh ở các con đường Mạc Đĩnh Chi, Phùng Khắc Khoan..., cây cối mát rợp trời nhé.:-bd
Vụ này cụ xù thành thạo nha :-? thế mà kêu là xợ rồi :D
À, nghe các đối tác kháo nhau thế nên xợ đấy cụ.:)). Lỡ vô tình lạc vào "Cõi thiên thai" lại bị đuổi ra thì bách nhục!

coquay

Xe container
Cần Thơ trước dịch thôi, giờ thì vẫn chưa hồi được cụ ag
Quán cafe vị trí quá đẹp mà phải đóng cửa con covid kinh thật, hôm vừa rồi cũng qua Bến Ninh Kiều ở chơi 1 đêm
e thấy du lịch CT bây h chán đi thuyền ra chợ nổi có cảm giác là bị móc tiền, quá công nghiệp chắc ko bao h e đi chợ nổi nữa, ra bến Ninh Kiều chơi mà mỏi mồm từ chối các dv từ thuyền bè đến vé số
Trong khi đó đi tới Sóc Trăng, Bạc Liêu lại thấy nhẹ nhàng hẳn

muoibaconcho

Xe điện
Phần in đậm có gì sai sai.... Em đi gần hết sài gòn, dùng điện thoại ngoài đường chưa bao giờ bị cướp, Tại số em hên hay lời đồn sai nhỉ?
Dạo này đỡ bị giật đt rồi, shipper gắn đt trên xe suốt có thấy giật gì đâu.
Nhưng cầm cái bóp cái túi xịn bước xuống xe mà ko nhìn quanh là biết nhau ngay.

Niemvuinho

[Tịch thu bằng lái]
Cụ có đọc kỹ không? ổn là ổn bên trong, kết nối là vùng ven với các tỉnh lân cận.
=)) À, lại có hạ tậng bên trong và hạ tầng bên ngoài nữa à?

Sg có cái đường trên cao nào như vđ2, vđ3 HN ko?
Có các nút giao đa tầng như Nguyễn Xiển x Nguyễn Trãi, nút giao đầu ĐL Thăng Long, nút giao Thạch Bàn vào cao tốc HN HP ko?

Nội cái sân bay TSN và gt xung quanh là nỗi nhức nhối của SG rồi. Dân SG ra HN chỉ cần ước 40ph là đi đc 40km ra sb rồi. Tsn hả? 2 tiếng nhé dù cách chỉ 10km.
So hạ tầng thì HN 10, SG 7 thôi.

Chỉnh sửa cuối:

yadih

Xe tải
Với kinh nghiệm của tôi là người HN sống tại SG các khu bình dân rất nhiều năm, và bây giờ lại về HN, thì tôi thấy thế này:

01. SG trước 2000 thì rộng hơn HN gấp vài ba lần, giờ thì chắc chỉ rộng hơn 1.5 lần (vì hơn 10 năm nay HN mở rộng ra ngoại thành khá nhiều).

02. SG ít hồ ao hơn HN (có mỗi Hồ Con Rùa cũng kêu là hồ :). Cây cối công viên thì cũng ngang nhau, SG có Thảo Cầm Viên Đầm Sen thì HN có Bách Thảo Thủ Lệ CV Yên Sở. SG khu Phùng Khắc Khoan Q1 lắm cây thì HN Phan Đình Phùng nơi các cụ nhớn tọa lạc cũng lắm cây.

03. Ý thức giao thông SG thì tốt hơn hẳn HN, xe hơi đi lại có hàng nối đuôi nhau, hàng kia dành cho xe máy, kẹt xe là kẹt hàng xe hơi chứ xe máy không kẹt vẫn đi được từ từ. SG đền đỏ mặc nhiên được rẽ phải dù không có biển báo. HN thì có biển cho rẽ phải mới được rẽ, còn léo có biển mà bên rẽ phải đang trống cũng léo được rẽ (rẽ chui thì vô tư). SG xe máy cũng hay chạy cả đoàn ngược chiều trên xa lộ để đi tắt, HN thì ít thấy.

04. Thu nhập dân văn phòng của người SG cao hơn HN (không tính đại gia), chi tiêu cũng thoải mái hơn, cuối tuần cả nhà dắt nhau ra ăn tiệm đi CF ngoại ô đổi gió. HN dân văn phòng lương thấp hơn SG lại léo dám xả láng, cuối tuần vẫn ăn ở nhà có mỗi chồng đi nhậu.

05. Dân SG hay uống CF sáng, HN thì ít. Tôi ở SG 5h sáng dậy đã ra quán CF cho tỉnh ngủ, ở HN 5h sáng CF chưa đâu bán, chỉ quán ăn sáng là mở. SG có quán CF, HN lắm quán nước chè.

06. Người SG bình dân ăn mặc nhếch nhác xấu hơn HN, chạy xe không quan tâm hình thức nên xe cộ cũng xấu hơn, nhưng chưa chắc họ đã thiếu tiền, có ông giàu bỏ cụ vẫn đi xe hơi xịn nhưng quần soọc dép lê vào nhà hàng.

07. Người SG hay nhường nhịn nhau, người HN hay cương cứng thích thể hiện. Người SG gần như đồng hóa được lối sống của dân nơi khác chuyển đến, ai ở đâu vào SG thời gian đủ lâu đều học theo lối sống hòa nhã khiêm tốn của người SG. HN thì không đồng hóa được dân các tỉnh, ai đến HN ở vẫn mang theo lối sống của họ chứ không sống theo style HN. Có lần tôi chở cô bé dân Q4 mới quen từ BT về nhà nó, dọc đường đi theo kiểu HN tôi ngó nghiêng trái phải nhìn khắp nơi nhìn cả vào nhà dân ven đường, nó ngồi sau bảo anh đừng nhìn thế không nên, ở SG phải sống kiểu phớt lờ việc ai người ấy làm kệ người ta đừng quan tâm. Có lần tôi nói chuyện hơi to, cô hàng xóm khu bình dân lao động còn nhắc anh nói gì mà to thế. Hồi mới vào tôi ăn cơm bụi xong còn ngậm tăm trên mồm, cũng bị nhắc bỏ tăm ra đi trông kinh quá.

08. Dân SG hào sảng dễ quên không chấp vặt, dân HN thì tinh tướng hay để bụng thù dai.

09. Ở SG đã nhậu là đi buổi tối uống đến đêm xong đi về, ở HN toàn đi nhậu buổi trưa là chính, xong lại đi uống CF.

Đại khái như thế.

phuongmit

Xe cút kít
Nếu tính tỉ lệ số bị cướp/ số cư dân thì thật ra số vụ cướp ko nhiều, nhưng vấn đề là bọn cướp trong SG khá manh động so vs các địa phương khác nên nó mang ảnh hưởng rất tiêu cực về ANTT.
Vả lại, bọn cướp cũng tăm tia trước khi ra tay. Bạn có nghe nói xài ĐT cục gạch hay đời Tống ko? Bạn nên tự hào vì chưa xui rơi vào tầm mắt của cái đám nghiện hút nhé.
K phải ngẫu nhiên mà SG lại bị đeo đẳng cái tiếng cướp giật đến tận giờ. Số vụ có tình tiết nghiêm trọng đến dã man là có và ấn tượng quá rồi cụ ạ :D

barca6996

Xe container
Quán cafe vị trí quá đẹp mà phải đóng cửa con covid kinh thật, hôm vừa rồi cũng qua Bến Ninh Kiều ở chơi 1 đêm
e thấy du lịch CT bây h chán đi thuyền ra chợ nổi có cảm giác là bị móc tiền, quá công nghiệp chắc ko bao h e đi chợ nổi nữa, ra bến Ninh Kiều chơi mà mỏi mồm từ chối các dv từ thuyền bè đến vé số
Trong khi đó đi tới Sóc Trăng, Bạc Liêu lại thấy nhẹ nhàng hẳn
Hơn 200 trẹo một tháng, buôn bán gì cho đủ tiền nhà cụ ag ;;)

fadco

Xe container
Em thì thấy thế lày nhé.
Cccm ở HN hoặc học hành ở HN nên hấp thụ được văn hóa thổ Đu thì vào SG sống sẽ nâng cấp độ văn hóa cởi mở, sống nhanh phóng khoáng. Sẽ chất hơn.
Còn cccm ở SG ra sống HN sẽ được nâng cấp không khí 4 mùa xuân hạ thu đông, sâu sắc hơn, đằm hơn, nổ sẽ ít hơn. Sẽ ra dáng hơn. Vd mùa thu nắng hanh lá vàng rơi thì tự dưng chỉ thích nhìn ngắm và bâng khuâng, chả thích chém ầm ĩ mà làm gì.
Em tỉnh nẻ noái chắc đúng hỉ hehe.
P/s có một điều em rất lạ là người m.Bắc thường không có định kiến xấu về người m.Nam, nghĩ tốt là đằng khác. Còn cccm miềng Nam không được rộng lượng như vậy, rất là đáng tiếc cho cái chất anh 2 hào sảng.
Cái này đúng, bạn em chuyển công ty vào SG nói giọng Bắc là miễn làm ăn phải đổi nói giọng Nam mới có cửa làm:)

Niemvuinho

[Tịch thu bằng lái]
Với kinh nghiệm của tôi là người HN sống tại SG các khu bình dân rất nhiều năm, và bây giờ lại về HN, thì tôi thấy thế này:

01. SG trước 2000 thì rộng hơn HN gấp vài ba lần, giờ thì chắc chỉ rộng hơn 1.5 lần (vì hơn 10 năm nay HN mở rộng ra ngoại thành khá nhiều).

02. SG ít hồ ao hơn HN (có mỗi Hồ Con Rùa cũng kêu là hồ :). Cây cối công viên thì cũng ngang nhau, SG có Thảo Cầm Viên Đầm Sen thì HN có Bách Thảo Thủ Lệ CV Yên Sở. SG khu Phùng Khắc Khoan Q1 lắm cây thì HN Phan Đình Phùng nơi các cụ nhớn tọa lạc cũng lắm cây.

03. Ý thức giao thông SG thì tốt hơn hẳn HN, xe hơi đi lại có hàng nối đuôi nhau, hàng kia dành cho xe máy, kẹt xe là kẹt hàng xe hơi chứ xe máy không kẹt vẫn đi được từ từ. SG đền đỏ mặc nhiên được rẽ phải dù không có biển báo. HN thì có biển cho rẽ phải mới được rẽ, còn léo có biển mà bên rẽ phải đang trống cũng léo được rẽ (rẽ chui thì vô tư). SG xe máy cũng hay chạy cả đoàn ngược chiều trên xa lộ để đi tắt, HN thì ít thấy.

04. Thu nhập dân văn phòng của người SG cao hơn HN (không tính đại gia), chi tiêu cũng thoải mái hơn, cuối tuần cả nhà dắt nhau ra ăn tiệm đi CF ngoại ô đổi gió. HN dân văn phòng lương thấp hơn SG lại léo dám xả láng, cuối tuần vẫn ăn ở nhà có mỗi chồng đi nhậu.

05. Dân SG hay uống CF sáng, HN thì ít. Tôi ở SG 5h sáng dậy đã ra quán CF cho tỉnh ngủ, ở HN 5h sáng CF chưa đâu bán, chỉ quán ăn sáng là mở. SG có quán CF, HN lắm quán nước chè.

06. Người SG bình dân ăn mặc nhếch nhác xấu hơn HN, chạy xe không quan tâm hình thức nên xe cộ cũng xấu hơn, nhưng chưa chắc họ đã thiếu tiền, có ông giàu bỏ cụ vẫn đi xe hơi xịn nhưng quần soọc dép lê vào nhà hàng.

07. Người SG hay nhường nhịn nhau, người HN hay cương cứng thích thể hiện. Người SG gần như đồng hóa được lối sống của dân nơi khác chuyển đến, ai ở đâu vào SG thời gian đủ lâu đều học theo lối sống hòa nhã khiêm tốn của người SG. HN thì không đồng hóa được dân các tỉnh, ai đến HN ở vẫn mang theo lối sống của họ chứ không sống theo style HN. Có lần tôi chở cô bé dân Q4 mới quen từ BT về nhà nó, dọc đường đi theo kiểu HN tôi ngó nghiêng trái phải nhìn khắp nơi nhìn cả vào nhà dân ven đường, nó ngồi sau bảo anh đừng nhìn thế không nên, ở SG phải sống kiểu phớt lờ việc ai người ấy làm kệ người ta đừng quan tâm. Có lần tôi nói chuyện hơi to, cô hàng xóm khu bình dân lao động còn nhắc anh nói gì mà to thế. Hồi mới vào tôi ăn cơm bụi xong còn ngậm tăm trên mồm, cũng bị nhắc bỏ tăm ra đi trông kinh quá.

08. Dân SG hào sảng dễ quên không chấp vặt, dân HN thì tinh tướng hay để bụng thù dai.

09. Ở SG đã nhậu là đi buổi tối uống đến đêm xong đi về, ở HN toàn đi nhậu buổi trưa là chính, xong lại đi uống CF.

Đại khái như thế.
Cụ sâu sắc và khách quan đấy. E thấy ko có j chê cm của cụ cả.

DaDieuchienxu

Xe container
K phải ngẫu nhiên mà SG lại bị đeo đẳng cái tiếng cướp giật đến tận giờ. Số vụ có tình tiết nghiêm trọng đến dã man là có và ấn tượng quá rồi cụ ạ :D
Cư dân SG nhiều người cũng mong mỏi áp dụng mô hình 141 như ở HN, nhưng chẳng ai hỏi ý kiến về vấn đề này cụ ạ. Thế nên đành chấp nhận, hễ vận xui nó vồ trúng là đành chịu thôi. :(

quangkhunglong

Xe tăng
Đây là lần thứ 3 em trở lại SG dưới hình thức tham quan du lịch, hơn chục năm trước là em vào đó mưu sinh ạ.

Ở nhà thì em ấn tượng với thành phố này ngoài kinh tế nó là số 1 thì không nói, mà ấn tượng vì đây là thành phố cướp giật, suốt ngày thấy bẻ khoá xe máy với cướp giật đường phố.

Nhưng thực tế em trải nghiệm thì khác, mới 3 ngày ở đây thôi nhưng em cảm nhận thành phố này khá hiện đại và căn minh, cảnh sát đoạn đường nào cũng có nhưng họ đứng ít lắm đa phần 1 mình hoặc 2 người gì đó, mà họ không nhìn chằm chằm soi lỗi đâu mà đứng kiểu hướng dẫn giao thông. Khác hẳn với HN đứng túm tụm 1 đống hở ra cái là vẫy vào.

Điều em thích nhất ở thành phố này là nhiều cây xanh và công viên, trong khi nó là thành phố lớn nhất cả nước, tấc đấ tấc vàng. Không như HN đường xá công queo rối rắm, dây điện như mạng nhện, cây cối không có.
Cây cối họ trồng khắp nơi, công viên chỗ nào cũng có. Có khi như thế cuộc sống của họ bớt ngột ngạt hơn.
Em là người Bắc nhưng có nhà trong Nam và vào đó làm việc suốt. Cá nhân em thấy là 5 -7 năm gần đây hạ tầng Hà Nội tốt hơn Sài Gòn. Đường phố nội đo em cảm nhận thấy đường ở SG hơi bé. Cao tốc thì HN bao quanh nhiều cao tốc nên đi tỉnh dễ hơn SG. Tuy nhiên, ý thức giao thông ở HN kém xa SG (mặc dù đây là 2 trung tâm nên tham giao giao thông có cả rất nhiều người tỉnh đến làm ăn). Dịch vụ nói chung thì HN phải học SG nhiều nhiều lắm.

barca6996

Xe container
Bạn xài con ĐT 5,5tr là cũng ngon rồi. Mình dùng con SS Note FE 2nd chưa đến 2 củ, nghe gọi ngoài đường mà vẫn chưa bị thằng cướp nào ngó ngàng đến.

Cụ chụp cảnh trong Dinh Độc lập thì số cây cối vẫn nguyên trạng như trước 75. :)) Muốn chuẩn thì cụ chụp cảnh ở các con đường Mạc Đĩnh Chi, Phùng Khắc Khoan..., cây cối mát rợp trời nhé.:-bd

À, nghe các đối tác kháo nhau thế nên xợ đấy cụ.:)). Lỡ vô tình lạc vào "Cõi thiên thai" lại bị đuổi ra thì bách nhục!
Gấu nhà cụ xù cũng chơi of ag :))

phuongmit

Xe cút kít
Cư dân SG nhiều người cũng mong mỏi áp dụng mô hình 141 như ở HN, nhưng chẳng ai hỏi ý kiến về vấn đề này cụ ạ. Thế nên đành chấp nhận, hễ vận xui nó vồ trúng là đành chịu thôi. :(
Các đại ca cũng cân nhắc nhưng chắc xét tình hình thì có vẻ hơi khó triển khai cụ ạ. Thôi cứ phòng thân phòng thủ trc đã vậy

Isu_zu

Xe container

Niemvuinho

[Tịch thu bằng lái]
1. Cụ kia nói đúng rồi còn gì. Nói hạ tầng HN hơn là hạ tầng kết nối liên vùng, giữa HN và các tỉnh xung quanh, thì HN hơn. Chứ giao thông nội thành thì SG vẫn hơn cụ nhé.
SG ngay nội thành mấy quận trung tâm thì có nhiều đại lộ lớn (Lê Lợi, Nguyễn Huệ, Hàm Nghi, Tôn Đức Thắng, Võ Văn Kiệt, Trần Hưng Đạo, Nguyễn Văn Linh, CMT8, 3 tháng 2, ... v.v). HN không thấy nhiều đường lớn như thế. Đường phố HN khu trung tâm khá nhỏ.

2. Mấy cái Vành đai thì HN hơn ai cũng biết rồi cụ. Vành đai là vành đai, có phải là giao thông khu trung tâm đâu cụ.
Đường vành đai, các nút giao thì HN hoành tráng hơn, vì sao ? Vì được ăn ngân sách nhiều hơn, đầu tư công trung hạn HN cao gấp đôi SG đó cụ. Được ưu tiên hưởng ngân sách cao thì có nhiều tiền hơn để lo cho giao thông là lẽ đương nhiên thôi cụ.

3. TSN là cái sân bay nằm giữa lòng TP, đương nhiên là gây kẹt xe rồi cụ. Thế mới phải làm thêm Long Thành.
Còn Nội Bài nó nằm ở tít ngoại thành. 2 cái này không nói lên giao thông hơn kém được.
Hơn ở cái mồm thôi.
Chắc chưa đc ra HN bao giờ à mà bảo.vđ2 vđ3 là ko trung tâm?

Cũng giống kiểu bị cướp giật hàng ngày nhưng SG làm j có cướp và vẫn an ninh tốt hơn HN.
Đến khổ các bé cuồng SG :)).

Chỉnh sửa cuối:
Trạng thái
Thớt đang đóng