[Funland] Hơn nửa đời vẫn thấm thía từng câu thầy dạy

La Rue Biere

Đi bộ
Thầy cô gì mà xui học trò chiều chiều ra quán nhậu với bỏ nhà mà đi lang thang là sao vậy trời?

Moriarty

Xe container
Vớ vẩn, bố mẹ nó còn không sợ việc gì mình phải sợ hộ.
Việc mình là dạy bố mẹ nó để bố mẹ nó tiếp tục dạy con. Em sau này quên chuyện trông cháu đi nhé, rảnh thì chơi cùng còn ông không phải là Osin
Thực ra đến tuổi đấy cụ lại thấy đứa cháu nó là niềm vui, là ý nghĩa cuộc sống đấy. Tuổi già suy nghĩ khác thanh niên với trung niên nhiều lắm.

shiluo

Xe container
Thực ra đến tuổi đấy cụ lại thấy đứa cháu nó là niềm vui, là ý nghĩa cuộc sống đấy. Tuổi già suy nghĩ khác thanh niên với trung niên nhiều lắm.
Em giờ vẫn thích chơi với con, vẫn thích dạy con. Sau này có cháu em chắc cũng thích chơi và dạy cháu. Nhưng không có nghĩa là sau này phải trông và dạy cháu, thỉnh thoảng giúp đỡ lúc cần thiết hoặc chơi cùng thôi. Mà sau này con em chắc gì đã muốn em dạy cháu, vấn đề này nhiều gia đình cũng vướng phải rồi đấy: Nhờ ông bà trông con sau lại không hài lòng vì cách ông bà dạy. Xã hội không ngừng phát triển và thay đổi, những gì mình xem là chuẩn bây giờ chắc gì đã đúng sau này.
Và điều em muốn nói là đừng xem việc trông cháu, dạy cháu là trách nhiệm của ông bà

Chỉnh sửa cuối:

Hoàng Trang

Xe ngựa
Thuờng những "cụ" "đặc biệt" thầy cô mới nhớ chứ tầm nhàng nhàng thầy ù ù cạc cạc gật đầu nhớ cho qua. :))
Hoặc học cực giỏi, hoặc cực nghịch hoặc cực đần dạng bẩm sinh. :))
Nghe khái quát của cụ em hơi hoang mang style @-)

bomcoi1402

Xe hơi
Cái ý "đi và gặp người trẻ cho tâm hồn mình trẻ ra " là chuẩn đét đèn đẹt luôn đấy ạ! Vodka cụ

muachieukyniem

Xe điện
Thầy giáo em sau 20 năm gặp lại giờ thốt lên 1 câu: Ngày xưa thầy hối hận vì bắt con mình học nhiều, cái quan trọng nhất là học cách sống, cách giao tiếp chứ không phải học Toán Lý Hóa ở nhà trường.
Con thầy học chuyên QG, đoạt giải QG, đứng top ĐH ngày xưa thầy tự hào lắm. Giờ ko thấy nhắc tới, em cũng ko tiện hỏi. Chỉ nghe nói bị lừa, suýt đi tù. Thầy phải bán nhà cứu con.

Hoàng Trang

Xe ngựa
20/11 CCCM đã bao lâu rồi không đi thăm thầy cô giáo của mình. Chúc các Thầy Cô luôn mạnh khỏe và vui vẻ với sự nghiệp trồng người vĩ đại.
Em vẫn giữ thói quen đều đặn hàng năm.

biển xanh06

Xe điện
Em ấn tượng với thầy giáo dậy môn hình, toàn chỉ lên vì kèo trên mái nhà, cô dậy môn hóa thì nói nhanh như xiếc, ai nghe dc đến đâu thì nghe ko quan tâm nói hết giờ đi ra, có hôm đi học thêm lại được bốc bùn dưới ao, nhờ có king nghiệm bốc bùn giờ nhiều người đã chuyển sang bốc họ.

namson229

Xe điện
e đến thăm mỗi thầy chủ nhiệm cấp 3, giờ thầy cũng đã mất ... lên thôi; chứ thầy ở đại học kinh tế QD thì ko bao giờ, chán lắm

l_h_hiep

Xe đạp
Lâu lắm em mới lại đến thăm Thầy, Thầy bán nhà chuyển đi chỗ khác, lần mò bao lâu mới tìm gặp được Thầy. Hơn 80 tuổi Thầy vẫn trẻ trung, yêu đời và rất thanh niên tính. Từ khi còn là cậu bé, giờ tóc đầu bắt đầu bạc, con cũng lớn rồi mà nghe lời Thầy dạy vẫn thấm thía, từ cách đối xử với người khác, từ cách nuôi dưỡng tâm hồn, cách sống sao cho đủ cho đúng với trách nhiệm của mình mà thấy bùi ngùi quá! Thầy bảo con lớn rồi đừng có trông cháu, đừng gò mình vào cuộc sống phụ thuộc của người khác. Đời mình mình sống, Thầy vẫn đi du lịch thăm thú các nơi, mở mang tri thức, chiều rảnh lại đi uống bia với bạn bè. Thầy bảo đi và gặp người trẻ cho tâm hồn mình trẻ ra, cứ rú rú ở nhà chỉ làm mình thêm già cỗi hơn, nghĩ quẩn hơn.

20/11 CCCM đã bao lâu rồi không đi thăm thầy cô giáo của mình. Chúc các Thầy Cô luôn mạnh khỏe và vui vẻ với sự nghiệp trồng người vĩ đại.
Đây là thầy Nghĩa mà. Thầy vẫn khoẻ đấy chứ bác? Thầy là một người bạn vong niên chuyên uống bia với mình. Dạo này lâu không gặp thầy

Tết vừa rồi em đề xuất các bạn cấp 2 đi thăm một loạt thầy cô. Các bạn hưởng ứng ngay.
Giờ còn đc 11 thầy cô, ko biết lần sau đi tặng quà còn lại được bao nhiêu thầy cô.
Các thầy cô vui lắm các cụ ạ

Vasa

Xe buýt
Thầy em qua đời chục năn rồi

Nn_nf

Xe hơi
Cụ có người thầy tốt, em cũng có những thầy cô tốt. Nhưng đời em nhớ nhất, ấn tượng nhất về 1 người được gọi là thầy hồi đh năm 3. Người này đã cho em thấy sự xảo trá, giả tạo, dối trá của con người. Đã khiến em cay đắng, đã phá huỷ đức tin, sự tôn trọng của học trò với bậc thầy cô.

Minh CNK

[Tịch thu bằng lái]
Đây là thầy Nghĩa mà. Thầy vẫn khoẻ đấy chứ bác? Thầy là một người bạn vong niên chuyên uống bia với mình. Dạo này lâu không gặp thầy
Chuẩn thầy Nghĩa đấy ạ, Thầy vẫn khỏe và vui tính. Cảm ơn cụ đã hỏi thăm :) Thầy thích giao lưu lắm

Minh CNK

[Tịch thu bằng lái]
Cụ có người thầy tốt, em cũng có những thầy cô tốt. Nhưng đời em nhớ nhất, ấn tượng nhất về 1 người được gọi là thầy hồi đh năm 3. Người này đã cho em thấy sự xảo trá, giả tạo, dối trá của con người. Đã khiến em cay đắng, đã phá huỷ đức tin, sự tôn trọng của học trò với bậc thầy cô.
Nghề nào cũng có người này người kia, chẳng ai vì một nghề mà thay đổi bản chất con người được. Chỉ có con người thay đổi bản chất nghề thôi. Chia sẻ với cụ

Hoàng Trang

Xe ngựa
Môi trường nào cũng có những con sâu làm rầu nồi canh. Em đã từng bị giáo viên trù dập đằng đẵng cả năm trời nhưng không vì thế mà phá hủy sự tôn trọng của em với những thầy cô em yêu quý:
Có người cần mẫn hàng ngày chữa giúp em những bài không có trong giáo trình - em phiền phức không? Phiền quá đi ấy chứ. Có người túm lấy tay em, âm thầm giúp đỡ khi em rơi vào hoàn cảnh bi đát, ngay cả khi em đã ra trường - không cần đền ơn, báo đáp. Có người vẫn dõi theo em dù em thành công hay thất bại, vẫn dang rộng vòng tay đón em trở về, tìm cơ hội cho em.

gvnth

Xe buýt
E thì rất nhớ cô giáo lớp 1, lớp e học là 1 kho hợp tác, cách trường chính hơn 1km, xung quanh lớp e có rất nhiều bộ đội đóng quân. Hôm ấy cô giáo vẽ minh họa đàn chim đậu trên cành...chim bay đi (kiểu làm phép cộng trừ), cô vẽ thế nào mà cả 20 đứa chíp hôi bon e đều hô "cô ơi chim không có cánh, không có cánh..." mấy chú bộ đội ở ngoài cũng thò đầu vào lớp hỏi "Cô giáo vẽ chim gì mà các cháu bảo chim không có cánh". Bọn E thấy cô mặt đỏ bừng, chạy luôn ra ngoài, chíp hôi bọn E thì ko hiểu.

Nn_nf

Xe hơi
Môi trường nào cũng có những con sâu làm rầu nồi canh. Em đã từng bị giáo viên trù dập đằng đẵng cả năm trời nhưng không vì thế mà phá hủy sự tôn trọng của em với những thầy cô em yêu quý:
Có người cần mẫn hàng ngày chữa giúp em những bài không có trong giáo trình - em phiền phức không? Phiền quá đi ấy chứ. Có người túm lấy tay em, âm thầm giúp đỡ khi em rơi vào hoàn cảnh bi đát, ngay cả khi em đã ra trường - không cần đền ơn, báo đáp. Có người vẫn dõi theo em dù em thành công hay thất bại, vẫn dang rộng vòng tay đón em trở về, tìm cơ hội cho em.
Người “thầy” cũ của em đặc biệt vô cùng. Từ 1 người em rất kính trọng, nhưng hoá ra đó là vỏ bọc bên ngoài của 1 kẻ vô liêm sỉ.

Nn_nf

Xe hơi
Nghề nào cũng có người này người kia, chẳng ai vì một nghề mà thay đổi bản chất con người được. Chỉ có con người thay đổi bản chất nghề thôi. Chia sẻ với cụ
Cứ nói đúng. Con người thay đổi nghề chứ không phải nghề thay đổi con người.