Honda VISION - So sánh với các xe tay ga khác thê nào ạ (PIC)

bmw5

Xe tải
Mình thì lại thấy khác nhau nhiều đấy. Tận mắt chứng kiến những vụ ngã xe (hồi năm 1995 - 1997 hay đi QL5, mỗi tuần nhìn thấy 1 - 2 vụ chết người) nên cũng có chút kinh nghiệm. Gần đấy thấy đi trong Tp HN vận tốc chẳng là bao mà nhiều xe AB ngã quá, mình nghĩ xe này thiết kế trọng tâm không cân đối, hay bị trượt *** xe. Ai đi thì kệ họ, tớ là tớ không dám đi xe này đâu, ngã đau lắm. Ngoài chi phí chữa bệnh ra còn Chi phí cơ hội cho những ngày phải nghỉ là rất lớn.
Tôi cứ lấy thực nghiệm: Đang đi vận tốc 60 km/h phanh gấp, cái nào giữ được trọng tâm xe vững vàng là OK, khi trả lái xe chắc chắn tin tay là được, chạy 60k/h úp vỉa bám đường là OK (Jupiter V thấy cũng OK, chạy hay hơn Fu, Dream, Wave). Mà có điều lạ là mình chạy Ju V thấy tin tay hơn SH mới là chứ. SH đi đường ướt bánh sau thấy cũng hơi trượt (quả lốp tô thế mà cũng trượt) có lẽ do trọng tâm xe ga không hợp lý.

bitme

Xe buýt
Bác thì đánh giá như thế. Còn người ta thì đánh giá khác: xe số hay xe ga gì thì Honda đều bền và tiết kiệm xăng hơn Yamaha nên giá xe cũ Honda luôn cao không rớt giá như xe cũ Yamaha. Yamaha biết không cạnh tranh nổi với Honda về độ bền và tiết kiệm xăng nên chuyển hướng sang tăng độ bốc lên. chấp nhận giảm độ bền và hao xăng. Để có ai so sánh thì những người như bác sẽ có cớ nói xe Yamaha bốc hơn nên mau tã và hao xăng hơn Honda
Thử so Sirius và Wave xem Wave có thể tiết kiệm xăng được mấy chục %. Thực tế năm 2008 ở Sài gòn đã có cuộc bình chọn cho thấy Sirius đứng đầu, còn nếu ai muốn thuyết phục hãy tổ chức cân đong, đo đếm và công bố số liệu lên diễn đàn này cho mọi người xem nhé, không chém gió và đưa ra cảm nhận ảo.

bitme

Xe buýt
Cái số liệu tiêu thụ nhiên liệu của Honda Vision tới mức 62 km/lít rất là ảo, không hiểu đã ai đi xe này và đo thực tế thế nào chưa chứ xe số Wave 110 cũng chắc gì đạt được mức này:

Ngay cả xe số Honda Supra 125 cc ở Indonesia (tương đương Future Neo ở VN) mà còn công bố 51,2 km/lít. Chả nhẽ Honda Vision là xe tay ga mà kinh tế hơn rất nhiều Future Neo xe số ??? http://autopro.com.vn/2011091601470438ca0047/xe-so-honda-supra-x-125-helm-in-2012-trinh-lang.chn

luklak

Xe điện
Mức độ tiêu hao xăng còn do chủ xe: Có biết bảo dưỡng đúng cách hay không; Đi xe mà nhích ga cho lên từ từ như AB thì Nou LX cũng không tốn xăng lắm đâu. Muốn độ vọt nhanh (gia tốc lớn) thì cần lực lớn nên phải tiêu hao nhiên liệu là điều tất nhiên. Muốn hao ít xăng thì tăng ga từ từ thôi. Còn khi vượt xe ô tô mới thấy giá trị của nó, xe nhanh chóng vượt lên trước thoát ra khỏi vùng nguy hiểm, đặc biệt là cảm giác tay ga rất thật chứ không như AB vít ngược tay ga mà xe cứ từ từ mới lên nguy hiểm vô cùng. Trên thực tế đã thấy rất nhiều xe AB gặp tai nạn thương tâm.
Mỗi người có tiêu chí chọn xe khác nhau. Nếu muốn kinh tế thì chọn xe ăn ít xăng và lúc bán thì giữ giá như một số người vẫn quan niệm.
Còn bản thân tôi thì lại cho rằng: ''Con người ta như bông lúa, lúc nó nhẹ thì đứng thẳng, còn lúc nó nặng thì trĩu xuống"
Do đó tiêu chí của tôi sắp xếp theo thứ tự:
1. An toàn (Để nâng thêm tính an toàn tôi độ lốp xe có bản to hơn bản zin, làm như vậy sẽ hao xăng hơn nhưng khi chạy xe cho cảm giác đầm chắc và đặc biệt có giá trị khi phanh gấp)
2. Tiện dụng
3. Cơ Động
4. Độ Bền
5. Thời Trang
6. Kinh tế
Gớm, xe máy mà bác bày đặt an toàn , đi xe máy bây h chủ yếu là đi nội thành, cự ly ngắn, đi đường trường thì đa phần đi ô tô riêng hoặc xe khách tàu lửa . Mà cái đường nội đô của mình đi có khi nào quá được 40km/h đâu trừ đêm và sáng nên tiêu chí của người dùng là rất thực dụng chứ kg phải bầy đàn đâu. Xe nào đi êm, lướt, tk xăng thì sẽ giữ giá mà như vậy thì honda chiếm thế áp đảo quả kg sai chút nào. Còn đi đường trường honda cũng kg hơn các hãng khác, thậm chí kém hơn dưng lượng khách đi đường trường băng xe máy chỉ chiếm vài % mà thôi.
Trở lại tiêu đề về vision, hiện nay thị trường xm vn đạt gần bằng khu vực, các tp lớn tỉ lệ xe ga chiếm số đông mẫu mã kiểu dáng nhiều hơn hẳn xe số, vision là dòng xe ga kinh tế, dáng nhỏ và kiểu cho người trẻ nên kén khách và nhiều tranh cãi, honda tung mẫu này để chiếm gần như trọn vẹn mọi lứa tuổi, tầng lớp.... nhưng vói giá trên 30tr thì quả là kg nên mua.

Chỉnh sửa cuối:

santatocxu124

Xe hơi
Ông anh cùng Cty cháu cứ vi sừn mới chả vi sừn...cháu bảo xấu thế mà anh cũng thích. Đầu to, thân ngắn...tổng thể lắp ghép quá nhiều, không có nhiều nét riêng. Cháu bảo anh nên loại nó ra ngay khỏi vòng sơ tuyển, HEAD toàn hét 34 nữa nên dẹp khẩn trương.

HMC

Xe tải
Em đang chạy xe này, được gần 1000km rồi nhưng theo dõi sơ qua thì ít nhất cũng phải tầm 2,3-2,5l/100km trong thành phố mà chủ yếu đi trên những đoạn đường ít kẹt xe các cụ ợ. Hy vọng sau vài ngàn km thì mức độ ăn xăng sẽ giảm nhưng không bao giờ được gần như con số trên trời nó quảng cáo đâu.
Cái số liệu tiêu thụ nhiên liệu của Honda Vision tới mức 62 km/lít rất là ảo, không hiểu đã ai đi xe này và đo thực tế thế nào chưa chứ xe số Wave 110 cũng chắc gì đạt được mức này:

Ngay cả xe số Honda Supra 125 cc ở Indonesia (tương đương Future Neo ở VN) mà còn công bố 51,2 km/lít. Chả nhẽ Honda Vision là xe tay ga mà kinh tế hơn rất nhiều Future Neo xe số ??? http://autopro.com.vn/2011091601470438ca0047/xe-so-honda-supra-x-125-helm-in-2012-trinh-lang.chn

GarySpeed

Xe buýt
Bác HMC đi Vision à, cảm nhận thế nào bác, bác cho 1 câu khách quan, vì quá nhiều ý kiến đánh giá thấp xe này

miwon

Xe tăng
em nhìn thâý được 2 con này ở ngoài rồi ạ, thật sự em thâý cả 2 rất xâú :((

hay mắt thẩm mỹ em có vấn đề ạ, chứ em thâý click hay mio đẹp hơn 2 con vision vơí nozza naỳ nhiêù
ơ - em cũng có nhận định chả kahcs gì bác

HMC

Xe tải
Đúng ra thì em đang đi con Honda Breeze (Vision ở VN và thị trường Châu Âu). Về hình thức thì em chả dám nói vì mỗi người mỗi ý, nhưng báo cáo các bác em thấy nó không hề ngắn và thấp như một số bác nói đâu ợ, ngồi xe cao ráo, thỏa mái. Máy móc thì em không thạo, nhưng chạy rất êm, so với con lead thì không hề yếu hơn. Còn xăng thì như em đã thưa các cụ rồi.
Bác HMC đi Vision à, cảm nhận thế nào bác, bác cho 1 câu khách quan, vì quá nhiều ý kiến đánh giá thấp xe này

luklak

Xe điện
Đúng ra thì em đang đi con Honda Breeze (Vision ở VN và thị trường Châu Âu). Về hình thức thì em chả dám nói vì mỗi người mỗi ý, nhưng báo cáo các bác em thấy nó không hề ngắn và thấp như một số bác nói đâu ợ, ngồi xe cao ráo, thỏa mái. Máy móc thì em không thạo, nhưng chạy rất êm, so với con lead thì không hề yếu hơn. Còn xăng thì như em đã thưa các cụ rồi.
Cùng dung tích và chiều cao yên với Lead mà cụ, xăng thế thì cũng dư Lead. Xe ngắn do khoảng để chân kg được thỏa mái lắm, đưa chân qua dễ bị va vào phần nhựa. Do chiều cao yên ở mức tb nên ngồi cũng khá thỏa mái, mỗi cái hẹp ngang, bánh nhỡ và ngắn đuôi làm cảm giác giống xe số.

minhquangha0380

Xe hơi
Chỉnh sửa cuối:

baogiomuaduocxe

Xe điện
em đang chạy honda vision đây ợ, thực ra cũng k phải mua mà là bà chị để lại cho, em các cho bà ý con xe attila 2007 của em nữa. từ trước đến nay em chả quan tâm đến xe máy, có xe nào thì chạy xe đó.
em đi đã đi đươc 600km, cảm nhận khách quan là xe chạy được khá êm ái, đi đường HN là ổn, nhưng xăng có vẻ ko tiết kiệm lắm, hay là xe mới nên thế? em cao 1.67 nặng 67 kg nên chạy xe này vừa tầm, chân cẳng thấy vừa tầm chứ cụ nào mà cao to hơn em nghĩ đi ko thoái mái, nói chung xe này chỉ hợp với nữ và nam có vóc dáng tầm tầm.

winter1989

Xe tải
em đang chạy honda vision đây ợ, thực ra cũng k phải mua mà là bà chị để lại cho, em các cho bà ý con xe attila 2007 của em nữa. từ trước đến nay em chả quan tâm đến xe máy, có xe nào thì chạy xe đó.
em đi đã đi đươc 600km, cảm nhận khách quan là xe chạy được khá êm ái, đi đường HN là ổn, nhưng xăng có vẻ ko tiết kiệm lắm, hay là xe mới nên thế? em cao 1.67 nặng 67 kg nên chạy xe này vừa tầm, chân cẳng thấy vừa tầm chứ cụ nào mà cao to hơn em nghĩ đi ko thoái mái, nói chung xe này chỉ hợp với nữ và nam có vóc dáng tầm tầm.
Không tiết kiệm á, cụ thử tính thực tế cho anh em tham khảo cái

Federer

Xe tải
Cụ nào biết mua ở đâu rẻ nhất nhỉ?

tainon

Xe điện
để mai em bắt đầu tính, em cảm thấy chưa tiết kiệm vì đổ 60k từ hôm thứ 3 đến hôm nay là cạn sạch, mỗi ngày em đi chừng 40km
Cụ còn muốn thế nào nữa. Muốn xe chạy được bằng nước lã nữa hử.

heroesdaubu

Xe điện
Em thấy em này với em gì của Yamaha đều xấu và bé, thua xa Lxie của Gấu nhà em.:D

heroesdaubu

Xe điện
Tiền khác thì vẻ đẹp nó khác :-?. Cụ so sánh khập khiễng quá :))
Khoổ cái thân em, thời buổi lạm phát nên trốn làm hơn 1 ngày đi đăng ký cho Gấu cái xe, cũng là để biết tự đăng ký nó thế nào. Vừa cầm đc cái biển ra để lắp vào xe thì gặp 1 em (chắc làm ở Acb vì thấy cầm mấy túi có nô gô Acb) cũng đang lắp biển con xe gì mới của Yamaha bên cạnh, em ấy chỉ tay bẩu xe này vừa nặng, vừa tốn xăng, kêu như công nông ấy anh nhỉ? Làm em chả biết phát biểu thế nào đành gật đầu.o:-)