Hồng Kông - Ma Cao: Những điều bạn đã biết và chưa biết...

Một nhà hàng Nhật bản tại trung tâm mua sắm này.

Cảm nghĩ của các bạn thế nào nếu được đi trên một con phố thế này, rêng tôi thì chỉ muốn nằm lăn ra một cái võng nào đó để đung đưa và ngắm nhìn sự thanh bình mà cảnh sắc này đang mang lại. Sạch sẽ.

Vẫn mang phong cách Châu âu và Latin, xen lẫn là những bức tượng của những nhà quý tộc trong xã hội cổ đại.

Tự nhiên lại mọc ra một cái nhà làm bằng lá cọ, khoái muốn chết, ngắm hoài không chán.

Khách sạn Rock, 2 mặt là biển, tuy nhiên xung quanh thì nắng quá, tôi không thấy có màu xanh xung quanh khách sạn này, nếu ở đây ngắm biển thì thích chứ tổng thể không đẹp.

minh0075

Xe điện
Cụ chủ có vẻ cảm xúc thăng hoa nhỉ?
DDi HK muaf nayf thowif tieets ddepj thaatj.

Khách sạn sòng bài Babylon 5 sao. Có một chuyện cười liên quan đến sòng bạc này mà bây giờ tôi mới kể, các bạn tôi cũng chưa được nghe kể lại. Đấy là khi bước chân tới của sòng bạc, tôi thấy có vài người châu á bước ra, tay cầm máy ảnh, vẻ mặt rất thoả mãn. Tôi cũng tò mò tiến lại, lúc này thì cánh của vẫn đóng im ỉm, đang chắc mẩm mình phải lấy tay đẩy ra để bước vào thì bỗng cánh của cả hai bên bật mở, ở giữa trải thảm đỏ, hai bên là hai hàng người da đen đầu đội mũ đỏ trông cực kỳ ngầu ngả mũ cất tiếng chào. Tôi giật mình tí ngã. Các bạn phải hình dung là chỉ có mỗi mình tôi, tay cầm máy ảnh, xung quanh không có ai, mà cửa mở ra đột ngột, khung cảnh hoành tráng đập vào mắt, lại cộng thêm tiếng chào vang dội cất lên, ngã là chuyện bình thường..

Sau đó vội vàng xua tay và đi như chạy ra , không dám ngoái cổ lại, sợ họ lại bắt vào vì tội làm phiền hay quấy rầy thì chết. Cả một hệ thống hoành tráng mở cửa đón mình mình mà lại ko vào hoặc không tip cho họ một ít thì phải đi nhanh không thì chít....

vuba

Xe hơi
Hình ảnh đẹp lắm ..thanks cụ..

Trông giống như một con sóng lớn, trung tâm văn hoá Macau là một trong những điểm đến mới nhất dành cho du khách. Bên dưới mái nhà đặc biêt đó được xây dựng một trung tâm trình diễn với 1200 chỗ ngồi dành cho những buổi hoà nhạc và những sự kiện văn hoá lớn. Còn một sàn diễn nhỏ hơn dành cho những buổi hoà tấu trong phòng, xem phim hay hội họp khác. Phần chính của toà nhà chính là bảo tàng nghệ thuật với những bộ sưu tập của Trung Quốc do các danh hoạ nổi tiếng như George Chinnery, Smirnoff, Borget và những hoạ sĩ khác trong thế kỷ 19. Những bức hoạ cổ điển của Trung Quốc, gốm Shiwan và thư pháp là một trong những buổi triển lãm thường niên.

Ngay bên cạnh khách sạn Sand có xây dựng một dòng lạch nhỏ, trên đó có một chiếc thuyền bằng đá và được bao xung quanh bởi những hệ thống vòi phun tia nước siêu nhỏ giống nhu cơn sóng khổng lồ nâng đỡ con thuyền. Đứng gần thuyền này có cảm giác bập bềnh như mình đang cùng một hành trình với nó vậy.

Chiếc thuyền cùng hướng với Trung tâm văn hoá Macau.

Nhạc nước là một trong những công trình có mặt khắp mọi nơi.

Các bạn có thể xem video clip về nhạc nước tại đây:

[youtube]xWeRZASBy5E[/youtube]

Sau khi ghé thăm nơi này có thể kết luận: Đây là một trung tâm giải trí văn hoá với những kiến trúc lạ của cả Đông và Tây, các bạn có thể mua sắm shoping hay ăn uống với rất nhiều hương vị khác nhau tại nhiều nhà hàng khác nhau, mua quà lưu niệm và thưởng thức những buổi trình diễn ngoài trời đặc biệt tại khu vực này. Đây là một khu vực nên đến.

Traica.CCCP

Xe hơi
Tks bác đã có những bài viết hay cho ae offer. Bữa nay bác đang rảnh hay trưa nay ae mình of chui phát mừng ngày thống nhất(b)(b)(b)

Traica.CCCP

Xe hơi
Tiếc quá, mai cq e lại có tiệc giao lưu với cq bạn nên e kg tham gia với bác được. Hẹn bác sau kỳ nghỉ lễ này nhé.
P/s: E khoái nhất bài của Bác viết về Nhật Bổn đấy.
Bác chỉ dẫn cụ thể cho e cái Quán Cua đồng nhé, nhìn phê quá

Chỉnh sửa cuối:
Tiếc quá, mai cq e lại có tiệc giao lưu với cq bạn nên e kg tham gia với bác được. Hẹn bác sau kỳ nghỉ lễ này nhé.
P/s: E khoái nhất bài của Bác viết về Nhật Bổn đấy.
hihi, cảm ơn bác nhiều. Nhất định sẽ gặp chém gió bác nhể?

blue sea

Xe đạp
Bác viết hay quá,em cũng HK mấy lần rồi mà xem lại vẫn không chán.

kiensurveyor

Xe tăng
Ôi ôi nhìn ảnh của bác muốn quay lại HongKong - Macau quá trời
Bác có cái ảnh nào chụp ở bến tàu đi từ HK sang MC không? Tàu cánh ngầm của họ đi phê lòi mắt, sóng sánh cũng cũng kinh khủng!

alabetr

Xe máy
Em cũng không rõ vụ đi từ HK sang Macau thì thế nào chứ trước từ China sang Macau rất đơn giản, chỉ cần 1k$ tiền mặt là họ đóng cho Visa 10 ngày vào đó. Nhưng đấy là trước thôi còn từ 07/2010 Macau cấm người VN+ 6 nước DNA + VÀi nước da đen không cho đóng visa tại cửa khẩu nữa rồi. Còn đi từ HK sang không biết họ có cấm như thế không. Em nghĩ là họ cũng cấm giống như đi từ China sang ah. Cụ chuotlang vão xác nhận vụ này cho em với. Trước em ở China cũng phải sang Macau 1 tháng 1 lần để renew visa suốt:D

Bác viết hay quá,em cũng HK mấy lần rồi mà xem lại vẫn không chán.
Cảm ơn bác ủng hộ, trên này có nhiều bài viết về HK MC hay lắm, hôm qua em cũng mò đi đọc hết, của các cụ còn nhiều điều đặc sắc hơn em..

Em dự đó là tháp nước?
Em trả lời ở trên rùi mà cụ ơi..

Ôi ôi nhìn ảnh của bác muốn quay lại HongKong - Macau quá trời
Bác có cái ảnh nào chụp ở bến tàu đi từ HK sang MC không? Tàu cánh ngầm của họ đi phê lòi mắt, sóng sánh cũng cũng kinh khủng!
Lúc bọn em đến chỉ tập trung tìm cách mua vé không thì nhỡ tàu nên quên ko chụp cái ảnh nào.. :)

Em cũng không rõ vụ đi từ HK sang Macau thì thế nào chứ trước từ China sang Macau rất đơn giản, chỉ cần 1k$ tiền mặt là họ đóng cho Visa 10 ngày vào đó. Nhưng đấy là trước thôi còn từ 07/2010 Macau cấm người VN+ 6 nước DNA + VÀi nước da đen không cho đóng visa tại cửa khẩu nữa rồi. Còn đi từ HK sang không biết họ có cấm như thế không. Em nghĩ là họ cũng cấm giống như đi từ China sang ah. Cụ chuotlang vão xác nhận vụ này cho em với. Trước em ở China cũng phải sang Macau 1 tháng 1 lần để renew visa suốt:D
Nghe mà đau lòng...

Buổi sáng hôm ấy là một buổi sáng đẹp trời, mà hình như ở Macau thì hôm nào trời cũng đẹp hay sao đó, chương trình của chúng tôi là phải trả phòng vì chuyến tàu mà chúng tôi về Hồng Kông chạy lúc 12h. Thế là loay hoay buổi sáng thế nào mà 10h mới có thể trả phòng và gửi đồ để lên kế hoạch đi thăm quan được. Mà chung quy cũng chỉ tại mấy ông bạn sinh ra cái tật đã dậy muộn lại còn đòi ăn sáng rồi chờ đợi nhau mất hết cả ngày.
Đoàn chia làm 2 nhóm, nhóm 1 do Luận cầm đầu dẫn anh em đi chỗ hôm qua tôi đã đi, tức là chỗ Đấu trường Macau, vì sau khi tôi chụp xong về cho anh em xem ảnh thì anh em sướng quá đòi đi cho bằng được. Thế là tôi chỉ chỗ cho Luận hướng dẫn anh em đi ra đó. Còn lại Liêm xung phong đi theo tôi vì nghe tôi tả về di tích còn lại này của St. Paul hoành tráng quá nên ko kìm chế được sự thèm muốn đi theo ngắm cảnh cùng. Hẹn nhau 11h15 có mặt ở tại khách sạn để lấy đồ và ra bến tàu.
Từ khách sạn của chúng tôi ra chỗ di tích đó chỉ mất có 10p đi xe taxi. Quả nhiên xứng đáng là một nơi để đi.

Tàn tích còn lại của St. Paul này là tàn tích gốc của nhà thờ Mater Dei xây dựng năm 1602 - 1640, bị phá huỷ bởi một đám cháy năm 1835, đây là di tích còn lại của trường cao đẳng St.Paul nằm trong quần thể của cụm 3 di tích là Nhà thờ Mater Dei, Cao đẳng St. Paul và Núi Pháo Đài do nhóm Những thầy tu dòng Tên gây dựng nên như một thành phòng ngự của Macau.

Gần đây, nhóm các nhà khảo cổ học đã nghiên cứu rằng sự còn lại của tàn tích trường cao đẳng này chính là trường cao đẳng theo phong cách phương tây đầu tiên tại Viễn Đông với những giáo trình cực kỳ chau chuốt.

Ngày nay phần tàn tích còn lại này là biểu tượng thiêng liêng của thành phố.

Phần tàn tích được nhìn từ phía trong ra.

Những ô kính mà tôi chụp trên đây chính là để bảo vệ những lớp cỏ còn sót lại của thời kỳ xa xưa dưới sự xâm lấn khốc liệt của những công nghệ hiện đại và những công trình bê tông cốt thép ngày nay. Xem như vậy đủ biết sự gìn giữ cẩn thận những giá trị văn hoá thiêng liêng cho dù là nhỏ nhất. Xem người lại nghĩ đến ta, nghĩ đến nàng Tô Thị đi vào thơ văn lịch sử oai hùng của dân tộc đã bị những người dân khai thác đá " nhỡ tay " làm vỡ, giờ thì chỉ còn trong huyền thoại. Buồn.

Phần còn lại phía trong của tàn tích, diện tích cũng không lớn, tôi nghĩ có lẽ do những công trình xung quanh cũng làm thu nhỏ lại diện tích thật của khu vực này.

Nhà khảo cổ, đạo diễn, nhà sản xuất chương trình truyền hình đang " thẩm thấu " những giá trị còn lại qua thời gian trên từng centimét của phiến đá còn lại. Chắc anh đang tìm cảm hứng để sáng tác những tập tiếp theo cho Love Bus.

Những nhà truyền giáo đang phát miễn phí những sách kinh thánh dành cho khách du lịch nhằm lôi kéo thêm nhiều tín đồ theo dòng Tên.