[Funland] Hong Kong những tháng ngày tha phương cầu thực

Các cụ ơi em còn trẻ nên không rõ, tại sao lại phải vượt biên từ HP sang HK những năm 80, 90 làm gì?
Đi vì đói bạn ạ. Sau 1975 do chính sách kinh tế sai lầm nên nhà nhà đói, người người đói, nên ai vượt biên được là đi. Dân miền nam có câu đầu lưỡi " nếu cái cột điện mà biết đi, thì nó cũng đi nốt " :)
Tụi sinh viên bọn mình những năm đó đói vàng mắt, 9-10 giờ sáng ngồi trong giảng đường mà toàn thấy hoa cải bay bay trước mắt, vì cái bụng trống rỗng, đang sức thanh niên mà không có gì bỏ vào mồm thì khổ lắm. Còn nhớ bức tranh vẽ trên tường tả cảnh một anh sinh viên đi toilet mà mạng nhện chăng tơ dưới mondeo vì có đầu vào đâu mà đòi có đầu ra :)

hydiep

Xe buýt
Chào cụ Vũ, thời kỳ đấy em cũng có người bà con đi HK tên là Bẩy đen, chả biết sao bị băm hơm 200 nhát :(

Vulq71

Xe container
Chào cụ Vũ, thời kỳ đấy em cũng có người bà con đi HK tên là Bẩy đen, chả biết sao bị băm hơm 200 nhát :(
Anh Bảy Đen thì quá nổi tiếng rồi. Sau này em sẽ có nhắc đến chuyện của anh ấy trong câu chuyện của em

Greenwood

Xe buýt
Ông anh vợ em ở trại đến 1997 thì hồi hương đem theo thằng cu cháu về lúc đấy nó đã hơn 7 tuổi :)

thanhngochn

Đi bộ
Hồi trước em cũng hay nghe kể chuyện trại cấm HK, từ miệng các bác đã từng là bộ đội, rồi khi phỏng vấn đi thoát qua UK sống cũng bình thường, cho đến khi có phong trào trồng cỏ.
Có 1 ông em nhớ tên là Thành Chân (Trân?) có dính tên vào vụ Năm Cam nên không về VN được nữa, còn 1 bác khác, lúc em gặp cũng già rồi, bộ đội phục viên rồi cũng vượt biên. Mấy người đó hay chơi với nhau và chơi với mấy đứa sinh viên bọn em. Cũng là giúp đỡ qua lại, các bác ấy qua lâu nhưng tiếng Anh vẫn không tốt.

Nghe kể chuyện hiếp con gái nhà người, 16 tuổi là bị, ai nhìn chọc mù mắt luôn mà thấy ghê sợ.

Chỉnh sửa cuối:

TungNguyenMD

Xe container
Em nhớ tết năm 90 TV có quay cảnh bà con ở trại tị nạn HK đón tết thấy có cả beer San Miguel uống trong khi mình ở giữa cái XHCN tươi đẹp thì ko có beer uống. Haizzzzz!

Dũng Ốc

[Tịch thu bằng lái]
Hồi trước em cũng hay nghe kể chuyện trại cấm HK, từ miệng các bác đã từng là bộ đội, rồi khi phỏng vấn đi thoát qua UK sống cũng bình thường, cho đến khi có phong trào trồng cỏ.
Có 1 ông em nhớ tên là Thành Chân (Trân?) có dính tên vào vụ Năm Cam nên không về VN được nữa, còn 1 bác khác, lúc em gặp cũng già rồi, bộ đội phục viên rồi cũng vượt biên. Mấy người đó hay chơi với nhau và chơi với mấy đứa sinh viên bọn em. Cũng là giúp đỡ qua lại, các bác ấy qua lâu nhưng tiếng Anh vẫn không tốt.

Nghe kể chuyện hiếp con gái nhà người, 16 tuổi là bị, ai nhìn chọc mù mắt luôn mà thấy ghê sợ.
Nghe kinh quá :(
cả vụ hiếp vợ trước mặt chồng nữa. Khổ nhục thật!

taxiabc

Xe buýt
Em hóng chuyện các cụ. Sinh sau đẻ muộn toàn hóng hớt thôi.
Em sang quảng châu 1 lần thuê TAI. Ông này cũng dân tị nạn. Sinh tầm những năm 60. có kể chuyện với em là bị giữ lại ở trung quốc. Rồi bị đưa vào các đồn điền trồng cây nông nghiệp.Ông ý cũng nói lý do UN chọn đi nước thứ 3 nhưng em không nhớ.
Kể cũng tội, lập gia đình với 1 chị người VN ( cũng dân vượt biên bị bắt ) cả 2 thành nông dân trung quốc. Đến giờ thì cũng lên quảng châu ở, nhưng sống vật vờ lắm, có 2 đứa con nhưng cũng chẳng biết chúng nó bỏ nhà đi đâu rồi. Giờ làm TAI để mưu sinh, như đi câu thôi. Xong 1 kiếp người

Dũng Ốc

[Tịch thu bằng lái]

beelen

Đi bộ
Truyện các cụ ở trại HK hay quá, 1 xh đặc biệt ,có những con người đặc biệt và tất nhiên, truyện chắc chắn cũng đặc biệt.
Em lót dép hóng tiếp đây.

ao_trang

Xe buýt
Lót gạch hóng tiếp ợ :)

chukienden

Xe buýt
em nghe, trong trại HP với QN chiến nhau kinh lắm ạ!..truyền thuyết các anh trong trại ra ngoài làm sát thủ máu lạnh chiến XHĐ HK nữa....
với cả vụ, các bà các chị chuẩn bị lấy chồng già, di tật HK để đc bảo lãnh ra ngoài, trc khi ra khỏi trại toàn chiêu đãi cho các anh zai trong trại ''ấm chén'' trước ngày đi ''chống lầy'' ạ...Bác nào làm mấy các ký sự cho anh em biết sự thật đi ạ!..

Chỉnh sửa cuối:

thichlanhich

Xe buýt
Em chỉnh cụ tí nhé: m ịa, cón tưởng cón gấu cón định luốt mình:D

Cón = con ý (cụ nào Đất Cảng vào xác nhận dùm em cáy)

Gái HP hơi bị hay đới, Ngày xưa em kết gái HP lắm nhưng không đủ trình nên không dám với ngã đau lắm :)
em chẳng định cm, nhưng vì là người HP nên em cũng giảng giải chút chút là HP có mấy vùng nói nặng như Vĩnh Bảo, Tiên Lãng, Đồ Sơn, Thủy Nguyên... chứ ai sống trong trung tâm thì không có ạ. Em nghe các cụ nói mà bùn qué. kekeke.

pain

Xe ba gác
Em chỉnh cụ tí nhé: m ịa, cón tưởng cón gấu cón định luốt mình:D

Cón = con ý (cụ nào Đất Cảng vào xác nhận dùm em cáy)

Gái HP hơi bị hay đới, Ngày xưa em kết gái HP lắm nhưng không đủ trình nên không dám với ngã đau lắm :)
Dì nói thía là seo?

Battery_Low

Xe tăng
tưởng thuật lại đi cụ ơi , nghe li kì quá

MariaOzawa

Xe buýt
Vụ này cũng là đồn thôi, ko biết có thật hay ko nhưng nghe nói là Sìn cơm làm, thế nên về đến VN cũng có sống quá đc 1 ngày đâu. Thời kì mới sang thì hay đánh nhau chứ sau này cũng ít rồi, cũng làm gì có chuyện con gái 16 tuổi bị hiếp như mấy cụ nói, ko có đâu ạ. Tuy là trại nhưng nó cũng ko hẳn là tù, chủ yếu là nhìn nhau mà sống chứ gấu gặp thằng liều thì cũng đứt với nó, vì đồ đạc cũng dễ kiếm mà, có nhiều vụ phải trả giá rồi. Em xin phép cắt ngang cụ chủ thớt kể hầu các cụ một câu chuyện nhỏ, giai đoạn em ở Màn Dzin.
Em hóng đúng vụ này, thằng đấy về nhà chưa đc 1 ngày đã bị đâm chết. Em trước ở Châu Âu nghe thuyền nhân kể lại mà hãi, chuyện băng đảng ở Châu Âu đã dã man nhưng vẫn xách dép cho trại ở HK. Và tất cả các hoạt động của xhd ở Châu Âu đều bắt nguồn từ dân HP, từ buôn thuốc lá, bảo kê, buôn thuốc phiện, trồng tài mà toàn từ dân HP đầu tiên.

uaytau

Xe buýt
Nếu nói về bản lĩnh giang hồ thì Sìn cơm ko có tuổi cụ ạ. Khởi nghiệp là một thằng chia cơm trong trại, được ông trưởng trại quý nhận làm con nuôi. Các cụ tưởng tựong trại như một doanh trại bộ đội ý, chia làm nhiều buồng, mỗi buồng lại có khoảng 100-200 nhân khẩu. Một trại như thế có khoảng 50-60 buồng. Và trưởng trại là người HK, là sếp cai quản đội ngũ A xề ( cảnh sát nam ), cú niềng ( cảnh sát nữ ) và đội ngũ hành chính trong trại. Do đc quý nên Sìn cơm được làm trật tự trưởng ( thường chức danh này ở mỗi trại là do các đầu gấu lắm giữ, thường phải đánh đổi bằng máu ), dưới trật tự trưởng có trật tự phó ( Thành đầu to buồng em là trật tự phó ), dưới trật tự phó có các trật tự viên, quẫy này đa phần là đầu gấu trong trại. Do Sìn cơm nắm được quẫy này nên xưng hùng xưng bá ở trại 9 một thời gian dài. Làm trật tự nó sướng ở chỗ sinh hoạt thoải mái hơn, được ưu tiên chỗ ở rộng rãi hơn, vật chất đầy đủ hơn và còn có đội ngũ lái xe phục dịch nữa...
À, nhân cụ nhắc đến cú niềng, trước thèng bạn em về ló bẩu bên đấy có từ trêu gái hay lém, đọc là: cú niềng leng leng mẩu tỉu mẩu tắc. Ló là cái gì vậy cụ?

bảo châu

Xe điện
HP đánh nhau với QN thì ác liệt và dai dẳng nhất là ở trại Sẹc Coóng, vụ này cảnh sát HK phải điều hơn nghìn chú lực lượng mặc quần áo giáp vào trại, chứ A xề ko can thiệp nổi. Nguyên do thì cũng là tranh giành địa bàn và trấn lột miếng cơm manh áo của nhau thôi. Kể ra thì dài lắm ạ, nhưng em nhớ nhất vụ đang đứng tắm, chục ông HP lôi một anh người QN ra xiên, máu me be bét chỗ khu tắm, xiên xong rồi đút vòi nước vào mồm rồi bỏ đi như ko có việc gì. Đang đêm nằm ngủ trong lều, mấy chục ông cầm dáo bắt cả lều dạy điểm danh, cứ ai ở HP thì tha, ai ở QN nó lôi ra một chỗ tra khảo, đàn bà trẻ con còn tha chứ thanh niên thì cứ xác định. Sau đó quẫy QN chạy sang quẫy QN sống, HP sang chỗ HP sống, ko bên nào vi phạm ranh giới bên nào. Nhưng khổ nỗi bên QN ở gần cổng trại, án ngữ chỗ tiếp tế phúc lợi của toàn trại, bà con HP cứ sang lấy đồ là bị trấn hết. Thế nên mới xảy ra trận quyết chiến giữa hai bên, mấy trăm con người cứ dáo mác lao vào nhau. Hồi đó cũng một phần do chính phủ HK họ chưa biết cách sắp xếp, sau này họ thấy đánh nhau điều tra ra là do khác biệt vùng miền quê quán, thế nên họ phân mỗi vùng ra từng trại thì lúc đó có yên bình hơn.
Cuộc chiến vùng miền thế mới biết là khiếp như thế nào, cụ nhỉ.
Thế việc ai hồi hương, ai nhập tịch, ai định cư các nước là như thế nào hả cụ?