[Funland] Hóng trực tiếp đấu tay đôi Trump-Biden

Trạng thái
Thớt đang đóng

Rong Ruổi

Xe container
Giống bưởi đương kim đệ nhất tiểu thư
Nhìn ngoài có vẻ căng nhưng trong thì đã xong hết rồi :D
E cũng thích bưởi của tiểu thơ nhà chum. Bưởi to và núm cũng to :D

vihali

Xe container
Gian là chắc. Em bầu ở county chỗ em ở, scan phiếu hẳn hoi mà lên hệ thống check ko thấy. Thế mà tuyên bố mọi phiếu đều được đếm.

Em bầu ở hạt vnexpress ợ.

GrapQR

Xe buýt
Sơ qua ai cũng thấy
- Làn sóng dịch chuyển đầu tư mạnh mẽ từ Trung Quốc sang Vn
- Nâng tầm Vị thế Việt Nam trên trường quốc tế, thúc đẩy quan hệ thương mại Vn với EU, Nhật,...
- Trung Quốc không thể độc chiếm Biển Đông, công khai chỉ trích và phủ nhận đường lưỡi bò của Trung Quốc
- Quan chức mỹ sang Vn để bàn làm ăn, chứ ko sang đòi thả người mấy bọn *********... như thời obama
Tầm nhìn của Trump ngắn hạn, lợi trước mắt nhưng hại rất lâu dài. Trump nên xuống, dù Biden có thể chẳng khá hơn ai.
Trump "đánh" TQ nhưng đánh rất xuẩn, giống 1 con thiêu thân hơn là người có đầu óc:

1- TQ là "công xưởng thế giới"; còn là thị trường tỷ dân rất hấp dẫn cho các công ty Âu Mỹ khai thác nên việc các công ty dịch chuyển sản xuất sang các nước khác dưới sự khè khạc của Trump là có nhưng diễn ra rất chậm, ko hề tạo dc cú sốc kinh tế nặng nề cho TQ.
2- Mỹ đánh TQ 10 nhưng cũng tự tổn 8-9, mỗi cú cắn là phải đắn đo xem có tự hại mình nặng nề ko. Về nhiều phương diện, Mỹ "cắn" mà như ko "cắn". VD: Trở mặt toàn diện với TQ nhưng cũng chưa dám mạnh tay xô TQ ra khỏi hệ thống thanh toán USD.
3- Sự khè khạc của Trump khiến TQ nhận ra rằng cần phát triển các trục kinh tế khác, thúc đấy loại bỏ vai trò cầm trịch của Mỹ và đồng USD. TQ đang bắt tay với Nga và đang nghiên cứu nhiều giải pháp khác để ngưng thanh toán song phương bằng đồng USD, tránh lệ thuộc vào USD (Kết quả hiện có nhiều hạn chế nhưng đừng đùa...)
4- Sự ngu xuẩn của Trump khi trở mặt cả với đồng minh, sẵn sàng chiến tranh thuế má, rút khỏi các hiệp định song/đa phương, tuyên bố "American first"... khiến Mỹ từ vai 1 người "anh cả" rút xuống ngang hàng với các "đàn em". SỰ THẬT LÀ: BẰNG VAI PHẢI LỨA THÌ ÔNG KO CÓ QUYỀN GÌ SAI BẢO TÔI. DO ĐÓ, VÌ TRUMP MÀ MỸ ĐANG BÁN RẺ ĐI QUYỀN LỰC MỀM GÂY DỰNG QUA HÀNG BAO NHIỀU ĐỜI TỔNG THỐNG.
5- Sự khinh bỉ của Trump đối với dịch Covid gây thiệt hại nặng nề cho nước Mỹ. Tôi còn nhớ 2008, QH Mỹ thông qua gói cứu trợ chỉ có vài trăm tỷ. 2020, chỉ trong thời gian ngắn các gói cứu trợ tung ra đã vài ngàn tỷ, trong khi năm nào Mỹ cũng phải nới trần nợ công. Điều đó là ko tốt với đồng USD.

Nếu Trump còn tại vị, có thể mặt ngoài TQ vẫn đang bị kìm hãm, nhưng dần dần Mỹ càng đánh càng ko ăn thua, TQ bắt đầu miễn nhiễm sau đó bứt lên mạnh mẽ; còn Mỹ như mặt trời đã sang buổi xế chiều, thời gian kéo càng dài càng khuất bóng, khó rực rỡ trở lại.

Chỉnh sửa cuối:

Tứ Vô Lượng

Xe container
Bản chất của nền Cộng hòa có thể miêu tả trong câu (mà dạo này có vẻ thời thượng ở VN): Ko ai bị bỏ lại phía sau.
Bản chất nền cộng hòa là cho a cơ hội giống nhau, còn a khôn a sống a bống a chết. Còn "ko ai bị bỏ lại phía sau" lại là style Bernie Sanders rồi.

andang112

Xe tăng

Tứ Vô Lượng

Xe container
Sơ qua ai cũng thấy
- Làn sóng dịch chuyển đầu tư mạnh mẽ từ Trung Quốc sang Vn
- Nâng tầm Vị thế Việt Nam trên trường quốc tế, thúc đẩy quan hệ thương mại Vn với EU, Nhật,...
- Trung Quốc không thể độc chiếm Biển Đông, công khai chỉ trích và phủ nhận đường lưỡi bò của Trung Quốc
- Quan chức mỹ sang Vn để bàn làm ăn, chứ ko sang đòi thả người mấy bọn *********... như thời obama
Thêm 1 cái nữa là giơ cao đánh khẽ cho VN tăng mạnh thâm hụt thương mại. Cái này là thực, tươi, ngon, bổ :D

P/s. Trừ 1 số ông mượn đường VN tuồn hàng tàu.

garungrobi

[Tịch thu bằng lái]
Bản chất nền cộng hòa là cho a cơ hội giống nhau, còn a khôn a sống a bống a chết. Còn "ko ai bị bỏ lại phía sau" lại là style Bernie Sanders rồi.
hài :)), đảng CH chủ yếu là người Trung tuổi trở lên cụ à. nên tìm hiểu đi đã.

garungrobi

[Tịch thu bằng lái]
Gian là chắc. Em bầu ở county chỗ em ở, scan phiếu hẳn hoi mà lên hệ thống check ko thấy. Thế mà tuyên bố mọi phiếu đều được đếm.

Em bầu ở hạt vnexpress ợ.
chuẩn cụ, gian lận chắc. CHỉ có Trum thắng mới ko gian lận được thôi. Nếu Trump thua chắc chắn là gian lận :)

Tứ Vô Lượng

Xe container
hài :)), đảng CH chủ yếu là người Trung tuổi trở lên cụ à. nên tìm hiểu đi đã.
E tiếp còm cụ trên nói "nền cộng hòa" e ko nói "đảng cộng hòa".

E tặng cụ đoạn đầu Tuyên ngôn Việt Nam Dân chủ Cộng Hòa 1945: "Tất cả mọi người đều sinh ra có quyền bình đẳng. Tạo hóa cho họ những quyền không ai có thể xâm phạm được; trong những quyền ấy, có quyền được sống, quyền tự do và quyền mưu cầu hạnh phúc".

Cho a quyền và cơ hội nhé, a có túm được ko thì trách ai? Chẳng lẽ trách Washington hay vua Hùng? :D

Chỉnh sửa cuối:

Reinhard

Xe buýt
Trum thắng khởi kiện, cho người vào giám sát kiểm phiếu rồi các cụ nhé
Em chưa đọc bài báo tiếng Việt, nhưng lúc nào cũng có người giám sát kiểm phiếu của cả hai team mà cụ. Chắc cụ hoặc người viết bài hiểu nhầm đôi chút. "Chiến thắng" này của bên Trump là yêu cầu được vào gần hơn. Trước cuộc kiện thì bên Penn đòi hỏi người giám sát phải giữ khoảng cách ~6m, giờ sau vụ kiện thì team Trump được phép vào trong phạm vi 6 feet (khoảng gần 2m) nếu như tuân thủ các quy tắc an toàn về sức khỏe (COVID). Nhưng nhìn chung thì em nghĩ chắc cũng không thay đổi gì nhiều, bên Biden cũng không phản đối (theo lời bên Biden thì "Chiến thắng lớn ư? Không, chúng tôi không quan tâm nếu như người giám sát của các anh đứng cách 18, 15 hay 6 feet - miễn là nhân viên kiểm phiếu làm việc được là được".

2024 có lẽ đảng CH rút kinh nghiệm và tìm kiếm gương mặt mới cụ ah.
Khó nói cụ ạ. Trump thua nhưng vẫn được lòng người ủng hộ, vì vậy nên đảng CH hoàn toàn có thể thử vận may lần nữa. Nhưng nói gì thì nói, 2024 còn xa. Trump cần nghĩ cách đối phó SDNY đang ngồi chờ kết quả bầu cử đã :P

Chỉnh sửa cuối:

5banhxe

Xe điện
Trong khi mấy bang to vật vã - những 11tr phiếu thì kiểm 2 tiếng xong.
Do quy định mỗi bang và cách bỏ phiếu.
Có bang nó cho phép bỏ phiếu từ xa sớm, và kiểm phiếu sớm.
Có bang bầu xong mới kiểm. Phiếu bưu điện kiểm sau, nhận muộn vẫn ok, chỉ ko được gửi muộn.
E tiếp còm cụ trên nói "nền cộng hòa" e ko nói "đảng cộng hòa".

E tặng cụ đoạn đầu Tuyên ngôn Việt Nam Dân chủ Cộng Hòa 1945: "Tất cả mọi người đều sinh ra có quyền bình đẳng. Tạo hóa cho họ những quyền không ai có thể xâm phạm được; trong những quyền ấy, có quyền được sống, quyền tự do và quyền mưu cầu hạnh phúc".

Cho a quyền và cơ hội nhé, a có túm được ko thì trách ai? Chẳng lẽ trách Washington hay vua Hùng? :D
Cái Bình Đẳng này là nền Dân Chủ, không phải nền Cộng Hòa.

Nền Cộng Hòa không quan tâm chuyện Bình đẳng, họ chỉ nêu bật Công khai, minh bạch thôi.

Nền nhé. Không nói Đảng.

Chelski

Xe điện
Trump có thể thua cả 4 bang chiến trường.Toàn cuộc thua nặng.Bid thắng không phải vì ô được tin tưởng mà người dân M thất vọng với ô Tr
Ok Cụ ! Chính sự bất ổn trong chính sách, một tổng thống không bảo vệ được mình và người thân trước Covid thì bảo vệ thế nào được đất nước trước đại dịch, Chum đã tự thua chứ không phải cụ Bi đông mạnh lên

obi

Xe tăng
Bầu cử tổng thống mỹ làm cho chất vấn quốc hội mình trở lên nhạt nhòa ha ha
Bầu cử Mỹ đã lan tỏa đến hội trường QH, để bác BT nhận ra một vấn đề hệ trọng mà xưa nay chưa ai nhận ra " Rừng bị tàn phá là do Mỹ" nhá.

Nokfev

Xe cút kít
Trương Định phố , Hoàng Mai quận , Hà Nội tỉnh ...
Website
www.nhattao.com

Ghebango123

[Tịch thu bằng lái]
Dậu đổ bìm leo.
Bọn chê dè bỉu Trump thì có khác gì ngoài đời. Người đang chức cao tiền nhiều thì nịnh nọt khi rớt đài thì ...quay 180 ngay.

vo nho

Xe điện
Bầu cử Mỹ đã lan tỏa đến hội trường QH, để bác BT nhận ra một vấn đề hệ trọng mà xưa nay chưa ai nhận ra " Rừng bị tàn phá là do Mỹ" nhá.
Ông nói đúng chứ có sai gì 2 triệu ha bị phá là số liệu đúng mà. Cụ không biết còn đi mĩa mai. Vãi thật...
Còn cụ ko biết thì lên Google thiếu gì ảnh rùi video do Mỹ quay lại chụp lại.
Hazzz

Trạng thái
Thớt đang đóng