Hongkong, xa mà gần

Archer

Xe điện
Hongkong đi vào nhận thức thơ bé của em với những bộ phim "tư liệu" mà các minh tinh Khuơng Đai Vệ, Địch Long, Trần Quang Thái, rồi Lý Tiểu Long và Thành Long hoành hành bay lượn, hành hiệp. Và những câu chuyện về Chiến tranh nha phiến, Hội Tam hoàng... đã cuốn hút trí tưởng tượng của em các bác khá nhiều. Đến mức hồi đó đã quyết tranh thủ một chuyến đi thăm thú miền đất một thời thuộc địa của đế chế Anh để kiểm chứng những gì mình tưởng tượng.
Vậy mà thấm thoắt ba muơi năm, ý định trên mới thành hiện thực - chỉ trong một tích tắc tặc lưỡi, gật đầu. Hóa ra gần như vậy trong phim ảnh nhưng quãng thời gian để gặp "em" thật là xa! "Đang nông nhàn, ừ thì ta đi phượt!"
Chỉ tiếc thời còn là nhượng địa thì không đi, bi giờ nó đã là lãnh địa mời của mấy lão gi Trung Nam Hải thì mới đi. Đành lấy câu"Thà muộn còn hơn không bao giờ" làm lẽ an ủi bản thân để quảy gánh lên đường.
Khó khăn đầu tiên là việc mua Hongkong dollar. Hình như đang mùa Summer Sale nên chị em SG vơ vét HKD bạo tay để qua đó thỏa chí shopping sale nên em phải mất hai hôm mới có đủ ngân lượng giắt cạp quần.
Sorry Airlines có chuyến bay thẳng SG - HK nên, với tư cách là con dân Đại Việt, em cũng nhiệt tình ủng hộ.
Thế là một ngày đẹp giời, con chim sắt xanh lè cõng trên lưng nải chuối vàng uơm và đôi trăm hành khách (trong đó có cặp nhà em) tung cánh vào bầu trời trực chỉ phương Bắc. "Huơng Cảng - hãy đợi đấy!"
Sau hai tiếng, máy bắt đầu hạ độ cao để đáp xuống sân bay Chek Lap Kok. Theo chuyện xưa thì hồi còn mồ ma sân bay Kai Tak, phi công sẽ phải lượn lờ qua những tòa nhà chọc trời để hạ cánh. Nhưng bây giờ thì với sân bay mới xây dựng ngay sát bờ vịnh, việc hạ cánh đơn giản hơn, hành khách đỡ bị ép tim hơn.

Một góc sân bay Chek Lap Kok. Diện tích sân bay này chắc cỡ Tân Sơn Nhất quê em, nhưng lưu lượng chim sắt có phần dồi dào hơn mấy phần

Chỉnh sửa cuối:

Archer

Xe điện
Lên xe bus vào nhà ga làm thủ tục nhâp cảnh

Chỉnh sửa cuối:

Archer

Xe điện
Nhà ga mới nên khá đẹp và hiện đại.Thủ tục kiểm tra hộ chiếu, visa khá nhanh, đáng để hài lòng nếu koại trừ được cảm giác khó chịu bởi chú nhân viên kiểm tra có bộ mặt tuơng đối khả ố làm khó (chắc là có lí do) một hành khách người Việt. Với em thì ổn, không có gì phải phàn nàn. 30 giây cơm sườn - hy vọng chuyến đi sẽ tốt với khởi đầu suôn sẻ như thế này!

Bộ phận bốc xếp rất được việc. Ngay sau khi check-out là đã thấy vali của mình chơi đu quay trên băng chuyền rồi.

Free Wi-fi sẵn sàng phục vụ:

Chỉnh sửa cuối:

csc688

Xe buýt
Tiếp đi cụ ơi, em hóng.

Archer

Xe điện
Nhà em book khách sạn Regal Hongkong ở khu Causeway Bay không xa sân bay lắm. Bộ phận dịch vụ của Regal đã cẩn thận gửi cho nhà em bản đồ hướng dẫn đường ra Terminal 2 để bắt shuttle bus của khách sạn để về nhưng thế quái nào nhà em lại lơ ngơ đi lạc mấy lần ( Sau mới biết mấy khách sạn to của Hongkong đều có counter đạt ngay cổng vào) Cuối cùng thì:"Thôi, mình đi taxi cho nó máu, u em nhể?!"
Tìm đường ra bến taxi cũng chẳng lấy gì làm ngon xơi. Loanh quanh đường ngang ngõ tắt, hỏi han chí chết mới tiến gần gần tới địa điểm cần đến

Chỉnh sửa cuối:

Archer

Xe điện
Có một chi tiết đáng lưu ý cho các "con nghiện" chân chính của OF nếu các bác có vào Hongkong. Nước này đã và đang tiến hành cuộc chiến chống khói thuốc lá, khá kiên quyết. Rít một hơi thuốc và nộp phạt 5.000 HKD! Nhân với tỉ giá 2.780 đồng cũng ra một con số khá ấn tượng, phải không ạ?

Chỉnh sửa cuối:

Archer

Xe điện
Thấy biển báo bến taxi rồi. Đỡ nhọc!

Năm phút sau nhà em đã được chễm chệ trên chiếc taxi đỏ, lướt về thành phố

Cảm nhận ban đầu là đường sá rất ổn, giao thông có tổ chức nghiêm ngặt và thuận tiện, an toàn. Bác tài già tên Liêm lái con taxi hiệu Toyota đời Ơ-kìa cũng mát chân ga, counter liên tục con số 120km/h. Biển báo bằng chữ Hoa to và chữ Anh nhỏ

Quả phí leo cầu mất 70 HKD

Chỉnh sửa cuối:

babyhood

Xe tăng
cho e theo chân cụ qua màn ảnh nhỏ cái nhé

Archer

Xe điện
Cầu to cỡ Mỹ Thuận, em chẳng nhớ tên. Bấm đại:

Trên xe cũng có biển cảnh báo "Câm hút thuốc - vi phạm phạt 5 ngàn". Ai thu tiền ở đây?

Chỉnh sửa cuối:

Archer

Xe điện
Qua cầu lại chui vào hầm. Nhóc tì nhà em mà đi cùng sẽ trầm trồ:"Hầm chui Thủ Thim kìa !" ngay.

Harbour view. Nên nhớ Hongkong là một trong những thành phố cảng nổi tiếng thế giới.

Lại cầu

Thành phố đã mờ mờ phía xa

Chỉnh sửa cuối:

Gheda

Xe tải
Cụ chủ nhiều ảnh đẹp thế. Úp tiếp đi cụ ơi, em kê dép lê ngồi hóng ạ.

Archer

Xe điện
Đúng là những dãy núi nhà

Chỉnh sửa cuối:

Archer

Xe điện

Chỉnh sửa cuối:

Archer

Xe điện
"Hiệu ứng nhà guơng":

Trung tâm thể thao, khu tưởng niệm bác Tôn (Dật Tiên)

Khu phố cũ

Chỉnh sửa cuối:

giangsuki

Xe ngựa
Có một chi tiết đáng lưu ý cho các "con nghiện" chân chính của OF nếu các bác có vào Hongkong. Nước này đã và đang tiến hành cuộc chiến chống khói thuốc lá, khá kiên quyết. Rít một hơi thuốc và nộp phạt 5.000 HKD! Nhân với tỉ giá 2.780 đồng cũng ra một con số khá ấn tượng, phải không ạ?

Em sợ nhất quả này, một lúc mà cứ có điếu thuốc trên mồm khó chịu lắm

james88

Xe buýt
Hâm mộ mỗi cụ lý gia thành ở hồng kông. Hóng thêm ảnh của cụ.......