[Funland] Hợp đồng mua 10 máy bay Boeing trị giá 3,5 ti đôla đã ký.

Leean

Xe tăng
Nghe các cụ ấy chê cụ Hạnh Nguyễn dốt mà em thấy lạnh cả gáy, gió to quá cụ ạ #:-s. Không biết các cụ ấy có biết cụ Hạnh là người mở đường ngành dịch vụ hàng không ở ta không?

Một người đã làm trong ngành dịch vụ hàng không từ lúc bắt đầu mới mở cửa, kinh qua bao gió bão mà lên đây mấy cụ of chửi cho như ông mới vào nghề ;))
Bệnh auto chửi mà cụ, họ chỉ nghĩ trên mạng cứ chửi vung xích chó lên là hay , theo trend là phải chửi để chứng tỏ mình giỏi và hiểu biết, cứ chửi thì ai biết mình là ai đâu vì núp sau cái nick và chửi là được, họ cũng nghĩ được đến thế mà không hiểu rằng người đọc đi ngang qua họ chỉ cười khảy không chấp.

cocsku

Xe cút kít
Cách đây hơn chục năm cũng kỳ vọng Vinashin Vinalines để như thế, vậy mà...
Mục đích thì đúng, sai ở khâu tổ chức cụ ạ. Giao trách nhiệm đó vào mấy cty nhà nước nên thua. Làm quốc gia mất cơ hội.

hoviethung

Xe lăn
Bệnh auto chửi mà cụ, họ chỉ nghĩ trên mạng cứ chửi vung xích chó lên là hay , theo trend là phải chửi để chứng tỏ mình giỏi và hiểu biết, cứ chửi thì ai biết mình là ai đâu vì núp sau cái nick và chửi là được, họ cũng nghĩ được đến thế mà không hiểu rằng người đọc đi ngang qua họ chỉ cười khảy không chấp.
Nhiều khi các vị ấy chửi theo quán tính ấy mà. Cứ nghĩ ông ấy như chủ một công ty mới tham gia thương trường.

A Nok

[Tịch thu bằng lái]
ko hẳn cụ ạ. kiểu này của mình là regional cargo thôi, DHL, Fedex lớn thật nhưng ko cover được hết tuyến nhánh đâu. Nó cũng như vận tải biển thôi, hãng lớn có tàu to nhưng đội tàu nhỏ vẫn sống làm feeder cho tàu to. Vận tải hàng không cũng thế.
Nhất là trong bối cảnh VN đẩy mạnh xk nông sản cao cấp thì air cargo này rất hay luôn đấy. Em thấy bài toán đầu tư này là chuẩn và an toàn nếu covid có diễn biến xấu. Giờ mà nhảy vào mảng hành khách thì hên xui mà suất đầu tư lớn hơn hẳn cargo.
Các tuyến nhánh của ta đang vận chuyển hàng bằng Hàng không hả cụ?

prado2012

Xe điện
Phía sau nó còn hàng ngàn lý do để người ta ra quyết định này bác ạ. Chẳng hạn ko ngân hàng nào giải ngân cho mua mấy con của Nga Ngố thì sao. Bài toán kinh tế kỹ thuật chỉ là một phần trong phương án kinh doanh tổng thể.
Chắc lai bài Sale and lease bạck thôi. Mua Boeing thì mới có cơ chỉ cần cọc 10% rồi bán lại cầm 1 mớ tiền về rồi thuê lại. A hạnh lại học chị Thảo rồi.

Mss AN TÂM

Xe điện
Sun group là máy bay chở khách siêu giàu.nó khác nữa. Hãng chỉ mua bombardier thôi
Vậy hả cụ? Máy bay đó cho các đại gia riêng hả cụ? Thế hay đó nhỉ, các đại gia k phải chờ đợi đi chung với máy bay chợ

ocean08

Xe điện
Thời giờ khác rồi cụ, phải tư nhân hóa chứ sau mấy quả đấm thép bị xịt, anh ấy giờ đang cố gắng sống làm người tử tế rồi
Chưa thấy tư nhân lớn nào đầu tư ngành vận tải biển có sức cạnh tranh quốc tế Cụ ạ. Đến thùng cont còn chưa đóng đc, giờ mới đag đầu tư đóng như HPhat.

BMW X4

[Tịch thu bằng lái]
Máy bay Cargo phải cạnh tranh với FedEx, DHL, Eva Air, Cathay Cargo... chứ!
Không phải bác ạ.
Những "FedEx, DHL, Eva Air, Cathay Cargo" là các hãng Chuyển phát nhanh.
Tụi FedEx + DHL vẫn đi nhờ các hãng khác như VNA hay VJ, QH như thường.

Các anh AirCargo không cạnh tranh với DHL, mà với Cathay Cargo, Lufthansa Cargo ..., kiểu thế.

ocean08

Xe điện
Không phải bác ạ.

Các anh AirCargo không cạnh tranh với DHL, mà với Cathay Cargo, Lufthansa Cargo ..., kiểu thế.
Cụ lên Nội Bài hay các sân bay quốc tế khác có thể sẽ gặp máy bay của FedEx nhé. DHL thì e gặp ở sân bay Âu, Mỹ còn Việt nam chưa gặp.
DHL cargo đây

a_cheng

Xe điện
Không phải bác ạ.

em thấy Nội Bài lúc nào cũng có mấy em Korean Air Cargo, đặc điểm là không có cửa sổ. Hồi covid, mỗi em này hay lăng xăng, trong khi mấy anh máy bay chở người đắp chiếu hết 8->

BMW X4

[Tịch thu bằng lái]
Cụ lên Nội Bài hay các sân bay quốc tế khác có thể sẽ gặp máy bay của FedEx nhé. DHL thì e gặp ở sân bay Âu, Mỹ còn Việt nam chưa gặp.
DHL cargo đây
Tụi FedEx, DHL, UPS là chuyển phát nhanh, nó vô tình có cả đội bay của nó, và bán dịch vụ phục vụ các đại gia như thường.
Ví dụ bên F1 là đội DHL ôm hết vụ vận chuyển hàng không.

Còn bình thường thì văn phòng FedEx, DHL, UPS vẫn đem thư từ và hàng nhỏ lên Nội Bài + TSN, gửi nhờ các hãng khác bác ạ.

Mr.Grass

Xe buýt
Nghe các cụ ấy chê cụ Hạnh Nguyễn dốt mà em thấy lạnh cả gáy, gió to quá cụ ạ #:-s. Không biết các cụ ấy có biết cụ Hạnh là người mở đường ngành dịch vụ hàng không ở ta không?

Một người đã làm trong ngành dịch vụ hàng không từ lúc bắt đầu mới mở cửa, kinh qua bao gió bão mà lên đây mấy cụ of chửi cho như ông mới vào nghề ;))
e thì ko bao giờ tin thành công được với ngành vận chuyển quốc tế này còn VN thì ko đủ cầu rồi. Hơn nữa điều lệ 100tỷ mà mua tận hơn 70.000 tỷ quá ảo. Chở khách thì còn tin được tý.

a_cheng

Xe điện
e thì ko bao giờ tin thành công được với ngành vận chuyển quốc tế này còn VN thì ko đủ cầu rồi. Hơn nữa điều lệ 100tỷ mà mua tận hơn 70.000 tỷ quá ảo. Chở khách thì còn tin được tý.
trò mua máy bay trên thị trường quốc tế này không có trả thẳng đâu cụ, hãng nào cũng vậy.

Mr.Grass

Xe buýt
trò mua máy bay trên thị trường quốc tế này không có trả thẳng đâu cụ, hãng nào cũng vậy.
vâng e cũng hiểu nhưng lãi lấy đâu ra mà trả 0,5%/tháng ưu đãi năm đầu cũng là 70.000tỷ x 0,5% = 350tỷ/tháng rồi. Cấu 10% ra thì cũng chỉ dc 1-2 năm lãi. Cứ bán quần áo với cơm canh ở sân bay có khi vinh hoa vài đời, cứ hoành tráng lại thành củi sớm cụ ạ

Albinus

Xe hơi
vâng e cũng hiểu nhưng lãi lấy đâu ra mà trả 0,5%/tháng ưu đãi năm đầu cũng là 70.000tỷ x 0,5% = 350tỷ/tháng rồi. Cấu 10% ra thì cũng chỉ dc 1-2 năm lãi. Cứ bán quần áo với cơm canh ở sân bay có khi vinh hoa vài đời, cứ hoành tráng lại thành củi sớm cụ ạ
Chắc giao hàng đến đâu thanh toán đến đấy, nên không phải là trả ngay 3,5 tỷ đâu cụ. Nếu mua mới thẳng từ Boeing mà vừa mới ký xong thì nhanh cũng phải cuối 2023 đầu 2024 mới được giao chiếc đầu tiên.

mrlai

Xe buýt
Không phải tính như thế đâu cụ.
1. Họ sẽ nhận dần chứ không phải nhận full 1 lúc 10 chiếc.
2. Khả năng cao là sẽ dùng nghiệp vụ bán-thuê lại nên tiền thanh toán khoảng 8-10% giá trị máy bay thôi, sau đó máy bay sẽ đc bán cho cty chuyên cho thuê máy bay. Hãng chỉ cần trả tiền thuê hàng tháng thôi, chi phí này sau này có thể vay ngắn hạn để xử lý.
3. Nếu tính chi phí cơ hội thì lãi vay USD ở nước ngoài không cao thế đâu cụ ơi, 1-2%/năm thôi. Đầy thằng đi gửi tiền còn nhận ls âm, cho vay được 1% là ngon lắm rồi.